Trên tay tai nghe V-Moda Crossfade M-100: thiết kế đẹp, âm thanh hay

TDNC
21/4/2014 10:18Phản hồi: 74
Trên tay tai nghe V-Moda Crossfade M-100: thiết kế đẹp, âm thanh hay
V-Moda Crossfade M-100 là chiếc tai nghe kiểu trùm đầu (Over Ear) có thiết kế đẹp, âm thanh chắc nịch, tiếng bass mạnh, trong trẻo ở âm cao và có giá khoảng 6,3 triệu ở Việt Nam. Bản thân mình khá ấn tượng với chất âm mà M-100 mang lại, trước đây mình thích đeo tai nghe loại in-ear hơn vì nó không làm nặng đầu để có thể thoải mái thưởng thức âm nhạc. Nhưng M-100 may mắn lại có thiết kế gọn nhẹ, miếng bọc tai kích thước không quá to nên mình không hề có cảm giác khó chịu nào.

Thiết kế

Thiết kế của M-100 mang nhiều nét hiện đại và cứng cáp. Phần khung treo mỗi bên được làm bằng nhôm, mỗi bên tai cũng được ốp một miếng nhôm kích thước lớn và được gia cố chắc chắn bằng 6 con ốc kim loại, tạo thêm điểm nhấn cho mỗi bên tai.

Phần mút đệm mỗi bên tai có kích thước không lớn (thật ra là hơi nhỏ) và ôm khá sát đôi tai của mình. Khi mới đeo vào, bạn sẽ thấy tuy nó không cách âm hoàn toàn với môi trường bên ngoài nhưng một khi âm thanh đã vang lên thì sẽ khác. Ban đầu mình cứ nghĩ phần mút nhỏ như vậy khi đeo lâu sẽ khó chịu lắm, nhưng không, mình đã thử đeo liên tục suốt khoảng 3 tiếng đồng hồ, lúc thì nghe nhạc, lúc chơi game nhưng không hề cảm thấy khó chịu với M-100.

M-100 được trang bị sẵn 2 dây với đầu cắm loại 3.5mm (ngoài ra trong hộp còn có đầu cắm 6,4mm mạ vàng). Bạn có thể cắm dây vào bên trái hoặc phải của tai nghe đều được. Dưới mỗi bên tai đều có một cổng input dùng để cắm dây vào và được bịt bằng một cái nút nhựa nhỏ, bạn phải xoay nó một góc 90 độ thì mới có thể kéo cái nút ra. 2 dây kích thước 3.5mm này cùng có chung đặc điểm là được gia cố bằng sợi Kevlar, vốn là một loại vật liệu siêu bền chuyên dùng để làm áo giáp chống đạn. Đầu cắm 3.5mm được thiết kế lệch 45 độ so với dây, giúp chúng ta dễ cầm nó hơn khi cắm hoặc rút dây ở những chỗ có không gian hẹp. Nhưng bên cạnh đó chúng lại có một khác biệt nhỏ, trong hai dây của tai nghe chỉ có một sợi là được tích hợp phím điều khiển nhạc (chỉ có một nút duy nhất dùng để Play hoặc Pause bài hát) và micro dùng để đàm thoại. Sợi còn lại không có phím điều khiển nhưng bù lại có thêm một cái "nhánh" input 3,5mm mọc ra ở thân dây để phục vụ mục đích chia sẻ, cho phép người khác có thể cắm tai nghe của họ vào tai nghe của bạn và cùng nghe bài nhạc mà bạn đang thưởng thức. Tuy nhiên lúc đó chất lượng nhạc mà người kia nghe được sẽ khác với tai nghe M-100 mà bạn đang đeo.

Sau cùng, thiết kế của M-100 còn cho phép nó có thể gập hai cái tai nghe vào bên trong để bỏ gọn vào bên trong hộp đựng của nó.

Chất lượng âm thanh

M-100 cho chất lượng âm thanh rất tốt, nghe hay. Mình hay nghe thể loại nhạc Instrumental, Classical, các thể loại nhạc nhẹ nhàng nhưng đôi lúc cũng chuyển tông sang nghe Pop và Classic Rock, còn chơi game thì có Counter-Strike: GO trên Mac và một vài game khác trên iPad. Về phần mềm nghe nhạc thì mình dùng iTunes và VOX để nghe nhạc FLAC. Thực lòng mà nói thì mình khá ấn tượng với chất âm của M-100 khi nghe nhạc, còn các hiệu ứng lúc chơi game thì không thực sự nổi bật cho lắm.

Thứ nhất, âm bass của M-100 khá tốt, nó đủ mạnh để chúng ta phiêu theo từng dòng nhạc và lắc theo từng nhịp trống, nhưng nó vẫn có một giới hạn nhất định để không đạp lên âm trebe. Trong các bài nhạc có tiết tấu nhanh hoặc nhiều nhạc cụ chơi cùng lúc, bạn vẫn dễ dàng nghe được âm bass và âm trebe rất tách bạch. Mình có cảm tưởng tiếng bass và trebe được M-100 tái tạo trong những cái lồng riêng, mỗi cái sẽ tạo ra âm thanh riêng đủ để bạn nghe được chúng nhưng cũng không quá lớn để giẫm đạp lên nhau. Đó là lý do tại sao âm thanh của M-100 lại trong trẻo và rất rõ ràng.

Cụ thể hơn, hãy nghĩ về tiếng Guitar và Violin ở những nốt trầm, M-100 có khả năng tạo ra những tiếng đàn khá bén và chắc nịch. Còn khi lên cao hơn thì lúc đó âm thanh lại vô cùng sắc sảo, tiếng không bị méo và cho cảm giác lên xuống rất mượt mà.

Ngoài ra mình còn ấn tượng ở yếu tố không gian âm (sound-stage) của nó, nhất là những bài có tiếng mưa rơi nhẹ hoặc những bài nhạc sến của những thập niên trước. Không gian âm của M-100 khá rộng, khi nghe bài "Tuổi Đá Buồn" (Quang Dũng hát), mình cảm nhận được tiếng mưa rơi lộp độp trong một không gian dài và rộng, và khi tiếng nói và tiếng Guitar bắt đầu ngân lên, mọi thứ kết hợp nhưng không hòa lẫn vào nhau, tạo thành một đoạn dạo đầu khá tuyệt. Cảm giác nghe được âm thanh của từng loại nhạc cụ nó rất tuyệt vời vì bạn sẽ có thấy giống như mình đang nghe trực tiếp ở ngoài đời thực.

Kết luận

Quảng cáo

Tóm lại, mặc dù không thích kiểu tai nghe Over Ear nhưng mình lại khá hài lòng với khả năng tái tạo âm thanh do Crossfade M-100 mang lại. Nó đủ nhẹ để không gây cảm giác khó chịu trong lúc đeo nhưng cũng rất chắc chắn và ngoại hình không kém phần hiện đại. Dưới đây là các thông số kỹ thuật của tai nghe M-100:
  • Loại tai nghe: Over-Ear
  • Tần số phản hồi: 5 - 30,000 Hz
  • Độ nhạy của tai nghe (Sensitivity): 103 dB @ 1kHz 1mW
  • Độ nhạy của microphone: -42dB @ 1kHz
  • Trở kháng (Impedance): 32 Ohm
  • Trọng lượng: 280 gram
  • Bên trong hộp gồm có: hộp đựng bảo vệ, tai nghe M-100, hai dây 3.5mm, đầu chuyển 6.4mm, sách hướng dẫn sử dụng.
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 kích thích quá, kích thích quá ... kết kiểu dáng nhỏ gọn, mình lại thích màu trắng. Bây giờ có 7tr rời vào mõm thì mua con này ngay và luôn.
@SaiGonKicksVC :D Đùa thôi, mình đang marathon để có em mac retina, tai nghe tạm dừng đã. Mà ko ham mấy trò xổ số đâu.
Mr.Bin
TÍCH CỰC
10 năm
@SaiGonKicksVC em mà trúng số thì mua con Yam Pro 500 ngay và liền :D
xxxfbsxxx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr.Bin khuyên bác nên đeo thử truoc khi mua 😆 tiếng thì hay nhưng comfort tệ quá
Andrei P
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác chủ thớt gập tai nghe sai quy cách rồi kìa. gập thế dễ đứt dây nối lắm nhé.
Trc phân vân em này với Senn Momentum với Sony 1R
Sau đi nghe thử thì thấy V-Moda với Senn bass khỏe hơn 1R , 2 dải còn lại 3 con đều ngon
Cuối cùng múc 1R vì cái khoản đeo tai nghe , 2 con kia đeo lâu thì đau tai lắm , 1R nghe cả mấy tiếng cũng chả làm sao 😁
thinhbk11
TÍCH CỰC
10 năm
@zipder Ôi đúng là gặp ý kiến mình cần, giờ em đang tính chờ lương mua 1R đây bác ạ, trước em chờ em 10R nhưng mà 10R thì tai nó nhỏ hơn và không kiểu over ear được. Em chưa có dịp thử các tai nổi tiếng khác nhưng mà thấy bass của 1R cũng khá hợp cho em. Kết cái nữa là thiết kế 1R quá đẹp. Chỉ đang phân vân việc đeo lâu thui.
@thinhbk11 1R thực ra ko có gì nổi bật, phải nói là ko có chút gì đặc biệt để gây chú ý, mà Sony thì như vậy rồi, ko có sound sign riêng, khoản comfort thì ko bàn, bởi earcup lớn hơn M-100 nên sẽ ko cấn lên vành tai (nếu tai nhỏ thì chưa chắc 1R đã hơn V-moda) Một điều nữa là M-100 có phụ kiện XL earpad, có thể đá đít 1R về comfort.
@thinhbk11 10R thì có 1 loại over ear và 1 loại on ear , nhưng kể cả over ear của 10R khi đeo cũng không thể thoải mái như 1R đc vì nó khá bé ( với mình ) , 2 là pad của 10R cứng lắm , k mềm như 1R . 1 khi đã đeo 1R thì khó có con tai nghe nào đọ lại đc với nó về độ thoải mái khi đeo . Dù gì thì 10R cũng là bản rút gọn của 1R nên k đòi hỏi gì nhiều
1R nghe hợp với nhạc vocal hơn , còn 2 e senn và vmoda thiên nhạc fun ( sôi động ) hơn
adboxvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienduy12345 Con này so với con XS thì âm thanh có khác biệt gì nhiều ko bạn?
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
6 Tr 3 chả ngon thì sao.. o_O😕
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con này so với Sony mdr 1r thì sao mọi người... cùng giá... mình đang phân vân quá...
thuc37na
TÍCH CỰC
10 năm
tai trâu nên chẳng màng.mà chỉ cắm chay vào điện thoại với lap thôi sao?không cần dac à?:eek:
fessy1102
TÍCH CỰC
10 năm
@thuc37na con này portable amp với dac làm cái chi hả bác :'(
thuc37na
TÍCH CỰC
10 năm
@fessy1102 😁.em có biết đâu.thấy mấy con cỡ này nhiều người hay bảo cần thêm phụ kiện mới thể hiện hết được chất âm của nó
@thuc37na Mấy con này nói thật ít ai vác ra đường nghe lắm, mà đã nghe trên PC thì có DAC vẫn hay hơn là nghe trực tiếp qua DAC của Mainboard.
fessy1102
TÍCH CỰC
10 năm
@thuc37na con này sinh ra làm portable rồi :D chỉ cần 1 con dap tốt như itouch4 hoặc F886 của sony là oke :D
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
nhiều tiền thế
cá nhân là ko thích mấy con ốc lộ thiên thế kia, nó sao sao ấy
Bladeknight
ĐẠI BÀNG
10 năm
Over ear là trùm tai chứ =_=
Nghe tai này chỉ cần iphone 5 thôi hả mấy bác,
fessy1102
TÍCH CỰC
10 năm
@summerslam6190 uhm đúng r bạn, k phải tai đắt tiền nào cũng cần amp đâu, no là đồ portable mà 😁 phải gọn chứ
eremes8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
có ông anh làm DJ, tai này nghe ròi, bass rất chắc có điều đeo lâu vẫn thấy mỏi tai @@
audi10
TÍCH CỰC
10 năm
ít khi headphones về VN có giá tốt ~ như nước ngoài 🆒
combo iphone + Vmoda ngon cho 1 thương hiệu toàn Us 🆒
Nhìn con này xấu thật, một trong số ít những headphone đc thiết kế xấu đến vậy :eek:
@Sonltt Mới đầu mua em này về em cũng thấy sao nó xấu. Nghe thử thì chất âm cũng ok nên quyết định giữ lại. Mà càng nhìn lại càng đẹp ra rồi không muốn bán luôn :p
@Sonltt Bác thấy bao nhiêu cái headphone rồi? Con này mà xấu chắc mấy con Monster với Beat HD là đẹp? :rolleyes:
@Green.Monster M thấy đủ nhiều b ạ, cá nhân m thấy con này thiết kế rất xấu và rườm rà, tất nhiên Beats đẹp hơn nhiều, ok không b?
tinh tế trên tay v-moda xs đi. đặt hàng ở svhouse mà hàng chửa về nóng ruột quá 😁
đẹp thật,nhưng có tiền cũng k ham lắm,vì nghe tầm hơn 30p 1h là đau tai rồi
Mình nghĩ bass thì lấn mid thôi chứ lấn gì đến treb nhỉ? 😁
xxxfbsxxx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@4ever1lov3 với Bitch thì không gì là không thể, lấn chứ đè chết treble thì Bitch cũng chơi luôn
bóng bẩy thật
nhầm hàng Bose

...

....
Con Iphone màu trắng đẹp quá các bác ạ! 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119