[Trên tay] Ultrabook Envy 4 của HP

TDNC
21/7/2012 6:34Phản hồi: 163
[Trên tay] Ultrabook Envy 4 của HP

Envy 4 Ultrabook là một chiếc laptop tầm trung của HP, máy đẹp, nhẹ (1,75 kg) và không quá dày (dưới 2 cm). Cách thiết kế của máy không có nhiều khác biệt so với các sản phẩm gần đây của hãng với phần vỏ màn hình bằng kim loại, vân xước dọc từ trên xuống dưới. Mình rất thích kiểu thiết kế này bởi nó tạo cảm giác sang trọng và mạnh mẽ. Nhược điểm khó chịu nhất là nó bám dấu vân tay quá nhiều.

Khác với phần thân trên, phần thân dưới của máy được làm bằng nhựa và phủ một lớp nhung nên cảm giác khi sờ vào khá mềm, không thô cứng như loại nhựa thông thường. Máy không có nhiều cổng USB, chỉ dừng lại ở 3 cổng và được bố trí ở cả 2 cạnh bên. Trong đó chỉ có 1 cổng USB 3.0 nằm ở cạnh phải, các cổng kết nối cơ bản còn lại đều có đủ. Chiều cao của các cổng này được làm gần bằng với chiều dày của phần thân dưới nên nhìn gọn gàng và đẹp, không quá thô như một số sản phẩm trước đây của HP. Lưới tản nhiệt của máy có kích thước rất dài và được đặt ở cạnh sau của máy, vị trí này giúp cho chúng ta có thể sử dụng máy được thoải mái hơn mà không lo bị nóng tay.

Thiết kế bàn phím cũng là thứ mình rất thích ở hãng HP bởi nó vuông vức, to và rất dễ bấm. Tuy nhiên bàn phím của Envy 4 lại có độ nẩy không cao nên cảm giác gõ chưa được tốt. Cùng với bàn phím thì toàn bộ mặt trong của máy bao gồm viền màn hình, vỏ, bàn rê chuột và bàn kê tay đều được làm cùng một màu đen rất đẹp, phần kê tay được làm bằng kim loại và bàn rê thì có thiết kế nổi hẳn lên trên. Tuy lạ mắt nhưng thực tế sử dụng chưa tốt cho lắm. Sẽ có những lúc bạn phải rê chuột rất nhiều và rê đến hết chiều dài của touchpad, lúc này đầu ngón tay sẽ chạm vào phần viền touchpad và bị cấn khá khó chịu. Bề mặt của bàn rê còn đặc biệt ở chỗ là nó có các đường tròn đồng tâm xếp liền sát nhau, tuy khó có thể nhìn thấy bằng mắt thường nhưng khi bạn rê ngón tay lên thì sẽ cảm giác được các đường vân này. Cảm giác rê chuột trên bàn rê cũng bình thường, tốc độ rê tốt và không bị nhiều ma sát. Phía trên bàn phím máy có một màng loa ngoài khá lớn, sử dụng hệ thống âm thanh của Beats Audio cho âm lượng to và rõ ràng.

163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có gì ân tượng
Cứ na ná giống nhưng phiên bản trước
em này mà đi card rời thì ngon
@fanoshi Vậy thì người ta định nghĩa Ultrabook làm gì nữa bác? Bác thích card rời thì cứ việc mua Laptop
@ephraimalpha Ủa? mình thấy 1 số hãng ra ultrabook có card rời mà vẫn giữ được độ mỏng của máy. Hôm trước có xem thử qua con Zenbook gì đó của Asus, có hẳn card rời Gt630 mà mỏng hơn con này nhiều.
@fanoshi Bác tìm giúp em cái link nào ghi có card rời đi? em thì em thấy Zenbook hình như ko hề có con nào hơn con Intel HD4000 hết á. GT630 mà cắm vào thì hơn gì con Intel 4000 trong việc xử lý văn bản với lướt web? còn cắm vào mà chơi game với PS hay thiết kế đồ họa thì em nghĩ ko ai mua Ultrabook đâu bác ạ. Vả lại rất đơn giản để em suy nghĩ rằng mỏng như thế thì nó tản nhiệt con GT630 (class 2) = cách nào? Con Radeon 5650 của em (class 3) xài lap bình thường mà còn nóng đùi chết đây nè 😁
@ephraimalpha Xài rồi mới biết nóng hay ko, ko so sánh như vậy dc, Asus quan trọng về phần bo mạch và tản nhiệt mà.
Nhìn cục mịch + thô, ko đẹp, hơn nữa các cạnh lại vát mang cảm giác rẻ tiền, ko sang trọng, máy ko có điểm nhấn, thiết kế xấu
@tpt94 He he:p biết dzô mần việc gì không mà xin😁
@logoo2011 thì xem nội dung đơn thế nào rồi người ta sẽ sắp xếp cho bác Dóc Cô Cẩu Bại(@d0cc0c4ub4i) chứ sao tui biết dc😃
@d0cc0c4ub4i sao thấy mô tả giống mấy con Lamborghini quá vậy. Mà có biết Lamborghini là gì không?

Tặng cho cái link tham khảo nhé 😃
http://www.lamborghini.com/en/home/#!slide/209
@right_click Con nì mè bác bảo giống Lamborghini áh, chắc mình phải đi khám mắt lại quá, nhìn quoài chẳng ra. Mà Lamborghini hợp tác với Asus chứ ko phải HP đâu, nhìn mấy dòng VX phê lòi hơn nhìu
Giá nhiu......😁
Cái quan trọng nhất thì chưa thấy :p
kết nhât cái kiểu thiết kế nhôm phay xước của em nó
Xấu & quê!
cardinluu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái quan trọng nhất chưa xuất hiện.kaka
@cardinluu Giá 20 triệu (đã bao gồm VAT) cho dòng Ultrabook, được tặng kèm chuột Wireless Slim trị giá 700,000 đồng 😃
Không có gì nôi bật ... Thiết kế không đồng bộ hài hòa... Cấu hình k ổn :|
@TJ- Nói dzóc hơn con cóc chết😁
Ivy Bridge là muốn xúc ngay luôn ih chứ
Tuong Tien
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn cái này cũng không có ấn tượng lắm. 😁
@tuongtien93 ấn tượng chứ, ấn tượng cái đích máy mày đỏ bằng nhựa ... nguyên khối, muốn nâng cấp phải tháo toàn bộ (hơi vất vả đây)
minhphammr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khi nào có đổi luôn con envy 14 quá, Nhìn đẹp
cấu hình con này y chang con sony Vaio T untrabook của Sony. Nên mua sony vaio T sướng hơn vì thương hiệu vs chất lượng ! => Sony make(me) believe mà !
@thienbao_0949964724 Ok, tui xác định tui nằm trong số 10% đó :rolleyes:
@right_click thiên tài đủ xài rồi vĩ nhân hơi quá !
minhphammr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienbao_0949964724 Kinh thiệt @@. Lại 1 em hám sony. Nhìn vào doanh số bán máy tính thì biết nó ntn thôi. Với lại 1 điều là sony chạy không được ngọt. Sài qua 3 máy đủ hiểu.
@thienbao_0949964724 khảo sát đó lấy ở đâu ra hay bạn tự huyễn hoặc, sony bây giờ máy chất như ngày xưa còn đc mấy cái mà ở đó khảo sát
KoTInhYeU
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ultrabook mà 1,7 kg thì vứt.Bàn phím với touchpad quá xấu,viền màn hình nhìn rẻ tiền + HDD 500 gb thường thì chạy lâu lại nóng bỏ xừ ra
Con này bên fptshop có giá 19tr990

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
Đẹp mê hồn nha;) Màu đen lúc nào cũng quyến rũ tự tin. Có lẽ Hp sẽ thành công với thiết kế nầy:rolleyes:
@logoo2011 mê được "hồn" chứ chả mê dc người:p
@logoo2011 sặc, Hp sẽ ... tồn kho với thiết kế này
ubuntu_lula
ĐẠI BÀNG
12 năm
envy đã nóng,phần dưới vỏ nhựa thì hấp phần cứng ak?ko thấy thông tin về pin+giá nhỉ?
Xấu như con gấu Trúc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019