Trên tay và đánh giá nhanh sách điện tử Classbook của NXB Giáo Dục

sonlazio
2/7/2013 10:41Phản hồi: 585
Trên tay và đánh giá nhanh sách điện tử Classbook của NXB Giáo Dục
Vài ngày trước thì NXB Giáo Dục đã chính thức giới thiệu sách điện tử Classbook cho phép tất cả các em học sinh sử dụng trên lớp. Thiết bị này sẽ góp phần giảm trọng lượng chiếc cặp sách mà các em đang sử dụng hằng ngày. Vậy Classbook có gì hay mà bạn phải trả gần 5 triệu đồng để sở hữu nó?
[prebreak][/prebreak]
Thiết kế:
Điểm đáng chê nhất của Classbook là nó quá nặng so với kích cỡ màn hình 8" của nó. Với trọng lượng khoảng 500g thì đây chưa phải là sản phẩm thật sự phù hợp với các em học sinh lớp nhỏ, đặc biệt là cấp 1. Có thể nói đó gần như là điểm yếu duy nhất của máy, phần còn lại đáng khen về cả thiết kế và chất liệu sử dụng. Không như các tablet giá rẻ thường dùng nhựa hoàn toàn, Classbook sử dụng cả nhựa và kim loại ở mặt sau. Tuy các mối nối đôi khi còn khá thô nhưng nó vẫn có thể coi là một sản phẩm chất lượng tốt, chắc chắn và không hề lỏng lẻo.

Classbook không quá dày do nhà sản xuất đã khéo léo vuốt cong các mép sản phẩm chứ không dùng dạng khối hộp hình chữ nhật. Chính các mép cong này cũng góp phần giúp các em học sinh cầm thoải mái hơn, ít bị cấn tay. Phần viền màn hình cũng có độ dày hợp lý, không quá lớn nhưng cũng không quá nhỏ, hầu hết chúng ta đều có thể cắm nắm một cách dễ dàng.
Hiện tại Classbook chỉ có một phiên bản duy nhất, sẽ tốt hơn nếu họ làm các bản cho học sinh cấp 1 với màn hình nhỏ hơn và cấp 3 với màn hình lớn hơn bên cạnh phiên bản tiêu chuẩn này.

Màn hình:
Là một thiết bị đọc sách, màn hình là một trong những điểm cần quan tâm nhất khi mua Classbook. Thực tế cho thấy chất lượng hiển thị của màn hình IPS 8” này là khá tốt, màu sắc dẽ chịu, góc nhìn rộng vừa phải. Điểm yếu lớn nhất là độ phân giải trung bình. 1024x768 nên hình ảnh bị rỗ khá rõ. Dù vậy, bạn cũng không thể đòi hỏi hơn ở một chiếc máy giá 4 triệu đồng cho thị trường đại chúng được.

Sức mạnh:
Classbook sử dụng vi xử lý 2 nhân, có 1GB RAM và 16GB bộ nhớ trong kèm một khe cắm thẻ microSD bên ngoài. Với cấu hình này thì máy chạy khá tốt, độ trễ là có thể nhận thấy nhưng nó không quá tệ như một số máy tính bảng chung tầm giá của năm ngoái. Độ trễ lớn nhất là khi chúng ta phóng to bài giảng thì máy sẽ tốn khoảng 2 giây để dựng lại.

Thực chất thì các em học sinh cũng không quá khó tính nên việc giảm cấu hình để giữ giá thấp cũng là chuyện có thể chấp nhận được.

Nội dung:
Đây là lý do duy nhất để các bậc phụ huynh học sinh mua Classbook chứ không phải vì bất cứ lý nào nào khác. Sách trên Classbook là sách giáo khoa của chúng ta được số hoá với chất lượng rất cao, mình có thể zoom sâu nhưng vẫn sắc nét. Đây cũng là điều dễ hiểu vì đơn vị phát hành Classbook là Nhà xuất bản Giáo Dục, NXB độc quyền in sách giáo khoa ở Việt Nam. Tất cả các nội dung trên Classbook cũng sẽ độc quyền cho thiết bị này, bạn không thể đem chúng qua các máy khác vì đã được khoá DRM.

Ngoài sách giao khoa từ lớp 1-12 (tặng kèm khi mua máy), trên Classbook còn có một số sách nâng cao, sách tham khảo mà bạn có thể nạp tiền vào để mua. Hiện tại thì NXB Giáo Dục đang khuyến mãi cho chúng ta hơn 200.000đ để mua sách tham khảo khi mua Classbook.

Ở bản ROM hiẹn tại, Classbook chưa hỗ trợ tải sách trực tiếp từ máy thông qua WiFi mà bạn phải chờ đến tháng 9 để sử dụng tính năng này. Mọi thao tác chép sách vào máy đều phải thông qua máy tính dùng Windows ở thời điểm hiện tại. Sắp tới máy sẽ được bổ sung kết nối WiFi và chỉ cho phép truy cập những trang web đã được kiểm duyệt.

Thao tác sử dung:
Về mặt này thì những gì Classbook.vn làm có thể chấp nhận được, không xuất sắc nhưng không đáng bị chê.

Quảng cáo

Đầu tiên, chúng ta nói về trải nghiệm khi đọc sách. Để dễ hình dung bạn cứ tưởng tượng Classbook chia quyển sách làm 3 lớp khác nhau, lớp dưới cùng chứa các nội dung chuyên sâu, nội dung đa phương tiện (hãy cứ tạm bỏ qua nó ở đó), lớp thứ 2 là những gì chúng ta thấy khi đọc sách, tức là nội dung chính. Lớp thứ 3 chính là phần để ghi chú hay vẽ lên.

Một số công ty tích hợp 3 lớp làm một, bạn sẽ không hình dung về nó khi sử dụng nhưng Classbook cho thấy rõ điều đó. Sử dụng định dạng PDF chứ không phải các định dạng sau này nên bạn không thể tương tác trực tiếp với lớp nội dung thứ 2 mà họ phải chế tạo ra một lớp thứ 3 để chúng ta vẽ lên đó. Nếu bạn nào dùng phần mềm như Sketch Book thì sẽ hiểu điều này, khi bạn highlight nội dung là bạn vẽ lên bề mặt chúng không phải đánh dấu trực tiếp vào lớp thứ 2 như iBook, Kindle hay Alezaa.

Về lớp đầu tiên, tức các trường dữ liệu mở rộng thì đây mới chính là ưu điểm của sách điện tử so với sách thường. Hãy tưởng tượng thế này, khi bạn học đến một nhạc sĩ nào đó, ví dụ Lưu Hữu Phước thì bạn nghe cô giáo nói ông có rất nhiều bài hát hay nhưng cô cũng chẳng thể nào mở cho chúng ta nghe toàn bộ những bài đó. Với Classbook thì những dữ liệu đã được nhúng vào trong sách, khi học đến Đỗ Nhuận thì có hơn 10 bài hát nổi tiếng nhất của ông lưu sẵn để ta nghe, tương tự với Lưu Hữu Phước và các nhạc sĩ khác....

Đó là về Nhạc, còn về Anh văn, thì sao? Ở bất cứ từ nào trong bài, chỉ cần nhấn và giữ là nghĩa của nó sẽ hiện lên đồng thời một bảng mới mở ra để chúng ta có thể nghe cách phát âm của từ. Cá nhân mình đánh giá đây là một điểm rất tốt vì có khá nhiều cô giáo tiếng Anh phát âm không chuẩn, có thể làm hỏng giọng của học sinh khi còn bé.

Với mỗi môn khác nhau thì sách lại có cách tương tác khác nhau, ví dụ như môn hoá thì bạn sẽ xem được những phản ứng khi đổ các loại hoá chất vào nhau chứ không chỉ tự nghĩ trong đầu như hiện nay. Theo đại diện của NXB Giáo Dục thì họ sẽ tiếp tục cập nhật các tính năng cho sách, tính năng tra từ Anh Văn và Nhạc đã có, tính năng xem phản ứng hoá học sẽ xuấy hiện vào cuối năm nay.

Những lo ngại:
Ngoài những lo ngại về chi phí hay các yếu tố liên quan khác thì viêc học sinh có thể sự dụng Classbook làm những chuyện khác trong lớp cũng là một điều làm các bậc phụ huynh lo ngại. Hiện tại nhà sản xuất đã khoá toàn bộ các ứng dụng hay giao diện gốc của Android, thay vào đó là giao diện đọc sách ngay ngoài màn hình chính. Ngay cả kho ứng dụng Android Market cũng bị khoá không thể truy cập mà bạn chỉ có thể tải ứng dụng đã được chọn lọc thông qua phần mềm Classbook trên máy tính.

Quảng cáo

Chỉ khi nào root máy và cài rom khác, bạn mới được toàn quyền sử dụng máy như một tablet Android bình thường. Tuy nhiên, điều này là vô nghĩa vì khi này sách giao khoa sẽ không thể sử dụng được nữa.
Kết luận:
Classbook là một giải pháp khá tốt cho các em học sinh. Dù còn nhiều thiếu sót và cũng không phải là những gì tốt nhất nhưng cái gì cũng cần có sự khởi đầu và việc Bộ Giáo Dục cho phép mang máy vào lớp cũng là một tín hiệu đáng mừng. Hy vọng sau Classbook, NXB Giáo Dục sẽ thay đổi suy nghĩ và biến Classbook thành môt phần mềm đa thiết bị chứ không chỉ gói gọn trong máy của họ như hiện tại. Tất nhiên, với việc làm đó thì phụ huynh học sinh phải kích hoạt parental control chứ không phó mặc hoàn toàn cho nhà sản xuất như hiện tại. Dù vậy, việc làm phần mềm sẽ tiết kiệm được khá nhiều tiền mua máy đồng thời giúp chúng ta có trải nghiệm tốt hơn, mượt mà hơn thông qua các thiết bị mới nhất.

Bạn có thể xem video để hiểu rõ hơn về Classbook.vn

585 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Talawhat
TÍCH CỰC
11 năm
Em đang cần chiếc này. Màn hình sáng và đẹp quá!
Nếu nhẹ hơn thì tốt biết mấy.
PingMD
CAO CẤP
11 năm
Đã sd thử ở nhà sách Phương Nam, cũng tạm tạm, mà ko bt đưa cho mấy đứa lớp 1, lớp 2 thì đc mấy ngày đây.
hunghaubs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@PingMD Mấy đứa nhỏ đó mang ra choảng nhau
tieulamma
ĐẠI BÀNG
11 năm
@PingMD máy này xài rất chán. nói thật ngồi vọc máy mà muốn đập lun. lung tung hết
Sao ko hợp tác với Amazon để phổ biến Kindle, hoặc tốn kém hơn chút là iPad 1 nhỉ 😃. Nhìn thiết kế xấu, nặng và giá khá chát.
@familyshonors thực sự với một cái sách điện tử như vậy sao lại chát. Đâu phải mua về để còn làm mấy chuyện khác như kindle đâu. Ở VN mấy ai bỏ ra 6-7tr để mua máy chỉ để đọc sách
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@huuvinh_tv Cứ sách điện tử là được quyền lên 5 triệu à. Kindle nó chỉ tầm 3 triệu thôi nhưng so về mức độ hoàn thiện, độ bền chắc chắn ăn đứt con này
@M3ga đã cộng tiền sách các thứ chưa bác
hàng việt nam chất lượng cao phải không mọi người
@ok ivn Hàng VN nhưng chất lượng phải xem lại. Nếu vn mình ko chơi trò sách lậu có tổ chức và quy mô hoành tráng thì chắc là chỉ việc mua files sách ebook về là được.
nghe của bô giáo dục thì chắc có khác biệt rồi
Sao mình bị cảm giác cứ thiết bị điện tử nào do Bộ hay công ty nào ở VN đều là do 1 thằng tàu đứng sau nhỉ? 😔
@DoA2410 đơn giản là vì có tự làm đc đâu bạn.vỏ việt nam n ruột của nc khác.thật là buồn
@DoA2410 Nói như bác thì iphone và phần lớn các thiết bị điện tử khác đều vậy cả à
Quan trọng là made in china BY VIETNAM

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@DoA2410 Like mạnh luôn
@DoA2410 Em cũng tựa bác, đọc cái tiêu để thôi là trong đầu nghĩ tới thằng Tàu rồi.
rất hay, rất bổ ích. giáo dục thời điện tử mà. cái giá không quan trọng bằng chất xám chứa trong nó.
king fox
TÍCH CỰC
11 năm
@fireflyx11 bạn nói hay wa, bố mẹ làm công nhân ko biết đến bao jo mới mua nổi cho con
ghét nặng. nặng quá mỏi tay, mỏi tay thì từ từ sẽ lười biến cầm., lười biến cầm thì ko thích nữa... chán lun
@thienbao_0949964724 Mình thì hiếm khi cầm sách giáo khoa lắm, đặt lên bàn thôi. Còn cái này thì dựng được cơ mà, không dựn thì để nằm cũng đâu có sao. Lúc lên bảng thì cầm 2 tay, còn nếu phải dùng phấn viết thì chịu khó làm nhanh rồi về. Đi học thì đút trong cặp vì còn phải mang đồ dùng học tập và vở luyện chữ. Nói chung là sản phẩm đầu tay thế này là khá ngon rồi.
Rất cần cho tương lai gần, mong rằng chất lượng và tiện ích sẽ được khắc phục và cải tiến tốt hơn nữa.
Lies
TÍCH CỰC
11 năm
Sao mình ko thấy đề cập đến xuất xứ nhỉ, TQ chăng :?
milvus.hp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lies Ghi rõ ở ngoài hộp Xuất xứ TQ thi
S777
TÍCH CỰC
11 năm
@Lies Thế bác nghĩ còn ai trồng khoai đất này nữa?
@Lies có ghi xuất xứ TQ mà
@Lies coi kỹ đi, có nói là xuất xứ TQ mà.
@Lies Không phải Trung Quốc, China đấy. Bọn lừa đảo.:mad:
1280x800 nên hình ảnh bị rỗ khá rõ

Mình xài dual screen với 1 màn hình laptop 1024x786 và 1 samsung Monitor cũng screen res nhiêu đó, sao không thấy rỗ, rõ ràng độ phân giải không phải là lý do mà lý do chính là chất lượng màn hình !
@ngxhuy Bạn còn phải xét cả khoảng cách từ màn hình đến mắt bạn à. Thường thì table vs smartphone nhỏ nên bạn có xu hướng để gần mắt hơn. Còn màn hình pc vì to. Mà bạn cũg chả bh bê 1 cái màn hình như cái table lên để nhìn nên khoảng cách xa hơn -> điểm rỗ của màn hình sẽ bé đi -> nhìn ko rõ bạn à
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
@ngxhuy Vì khoảng cách giữ mắt đến monitor PC khoảng 75cm-1m, còn từ tablet đến mắt thì tầm 25cm nên rỗ cũng là do Dpi thấp ( ảnh hg bởi độ phân giải )
@ngxhuy Laptop khác Tablet khác mà dt khác ông ơi. Ông nhìn xa nửa mét thì nét nhưng để trên mặt bàn cách 20cm thì chẳng rỗ là gì? ip mà ông dí săt mắt vào cũng thấy rỗ nữa là
@ngxhuy 1 đứa ngu vô phán bậy, chắc chưa nhìn sát màn hình bao giờ nhỉ
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
kèm sách giao khoa từ lớp 1-12 nhưng chắc các em chỉ xài qua cấp 2 thôi 😃

Ý tưởng hay nhưng mình nghĩ để đọc sách thì dùng e-ink thì tốt hơn cả.
@J_Tuan Chính xác. Quan trọng là làm sao thao tác đc vs e-ink mới quan trọng kìa. Cảm ứng và đọc lời, phát nhạc đc. Các Cty TQ h ít sản xuất e-ink lắm có Amazon là SXuat nhiều thôi.
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@J_Tuan Đây không hẳn chỉ là nội dung sách thường mà còn có hình màu và video nữa. Nhất là những video về các phản ứng trong hóa học hay video trong môn sinh vật về động thực vật hoặc về nhiều thứ khác buộc phải có màu thì e-ink trắng đen vẫn chưa thể làm được. Hơn nữa nếu sách chỉ có hình ảnh trắng đen thì các em cũng mau chán lắm. Mình thấy nên áp dụng ngay những phương tiện hiện đại này trong giáo dục. Không chỉ ra thiết bị riêng mà nên có giáo trình điện tử cho các nền tảng từ máy tính widows, MAC đến iOS, android,... để phụ huynh có gì sẵn thì xài nấy và thời gian phổ cập sẽ nhanh hơn. Mình đã quá ngán lúc đi học phải học những bài hóa học phân biệt các chất bằng các phản ứng hóa học để cho ra chất gì, màu gì,... hoặc những quá trình như phân bào trong sinh vật toàn phải học chay, rất khó tưởng tượng nên khó thuộc bài. Có hình ảnh màu sắc minh hoa rõ ràng sẽ dễ thuộc bài hơn và quan trọng là hiểu rõ hơn.
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@em_ut Nhưng nhược điểm màn hình LCD cực kì hại mắt , đặc biệt là mắt còn non như các em. Đọc sách chữ càng hại vì phải tập trung cao. Nếu ko thì làm cái này thành thiết bị tham khảo thôi chứ để đọc sgk thì ko tốt chút nào

Sent from my Ne Xợt
@J_Tuan e-ink thì làm sao các em xem được tranh, hình hả bạn? trong khi các em nhỏ rất cần kích thích màu sắc
joethinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hix, dù là máy gì thì cũng Made in China. Tại sao không viết cái App Made In VN. Học sinh, sinh viên cũng có nhiều tùy chọn về máy hơn nhỉ? Cần gì phải dao to búa lớn làm nguyên cái máy chi không biết (mà 99% là đặt hàng sản xuất bên Tào).
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
thằng nhóc con em sắp vào lớp 1, thấy cái này ham lắm...mò một hồi k có trò chơi nó...không thèm mua nữa...thôi, em mua sách cho nó lành
@xyzmen Tiết kiệm giấy để làm việc khác..
Hỗ trợ chức năng hết cấp 3 thì cho phép bỏ khoá vài chức năng & mua dc sách đại học theo chuyên ngành thì ngon hơn, mà cái này ko hợp tác mấy cty như Amazon, Nook, ... cho tối ưu nhỉ.
cũng hay chứ nhỉ.cấu hình khá tốt
Cái này cũng hay và tiện lợi nhưng mà cấp 1 thì chưa nên cho dùng vì chúng còn nhỏ chưa biết giữ gìn chưa kể đến đi học mà phải mang một món giá trị như thế mà bọn côn đồ xin đểu đầy ra đó
Nghe bảo sách giáo khoa in bị lỗ mà, NXB GD có đc lãi nhờ in sgk đâu nhỉ? Cứ tích hợp vào phần mềm rồi cho tải về (miễn là ko trích xuất ra pdf được là đc), sách tham khảo thì có thể mua thêm qua tk điện thoại, tiết kiệm được kha khá chứ 😃
kitaro117
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyen_huy_hai sgk mà lỗ thì in gì lãi. Chẳng phải tự nhiên nxbgd không chịu bỏ độc quyền sgk.
@kitaro117
Đã tìm cách in sách lỗi để dc in lại mỗi năm mà lỗ cái gì , bro ấy chắc người của bộ :rolleyes:
Thà mua mấy con tablet rồi cài ứng dụng sách điện tử vào coi bộ hay hơn

P/s: ý kiến cá nhân, mấy bác ném đá nhẹ tay ạ

Sent from my GT-I9082 using Tinhte.vn
AQ.AQ
TÍCH CỰC
11 năm
@Steven Hong Phuc Sách giái khoa từ lớp 1-12 bạn tải ở đâu?
Bạn k đọc hay là k hiểu? NỘI DUNG SÁCH DÃ BỊ KHOÁ TRONG ROM RỒI.
aaa1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Steven Hong Phuc ý kiến của bác cũng rất hay, tuy nhiên nó sẽ làm cho VN luôn tụt hậu so với thế giới.
@Steven Hong Phuc Bác kiếm đâu ra Sách Giáo Khoa mà cài, cái bác nói là đọc truyện và sách khác thôi !! Cái này cũng hay, nhưng cấp 2 xài là vừa, cấp 1 nó không giữ gìn được ! Đi học mang cả cặp sách nặng nề, có cái này thì khoẻ rồi !
@Steven Hong Phuc Mua thử đi, rồi 1 ngày bác sẽ thấy con trai bác nó ko xem sách giáo khoa mà xem film 18+, hoặc chơi game suốt ngày. Classbook khóa mấy cái đó lại cũng hay, chưa đủ 18t chưa đủ ý thức để mà tránh sa đà vào app, games đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019