Trên tay và đánh giá tính năng máy ảnh Sony Alpha A77

Trung Dt
30/9/2011 18:51Phản hồi: 73
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoapc
ĐẠI BÀNG
13 năm
thích cái joystick gắn trên máy ảnh.
đẹp prô.
Mới chơi DSLR thì Canon và Nikon là sự lựa chọn hợp lý. Sony thì mình ko chê gì nhưng mỗi lần kiếm lens thì hơi cực. Trước có xài 1 em Sony, sau 1 thời gian phải đổi qua D300s. nhưng A 77 thì mình đánh giá cao, chỉ nhìn thôi, không mua
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tuyệt vời khi Sony ra A77, có lẽ sẽ tăng thị phần người chơi Sony vốn ít ỏi !
thainmuk
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sony A77 ko phải là DSLR mà là SLT vì nó ko dùng gương lật như các máy khác mag dùng Sony Translusent Techology nghĩa là dùng 1 tấm kính có khả năng chia đôi tia sáng, lợi ích của việc này là giảm kích thước máy và tăng được tốc độ chụp liên tiếp tới 12fps tuy nhiên nhược điểm là viewfinder sẽ là điện tử ko phải quang học như các máy DSLR khác và có độ trễ khoảng 0,5s, nó cũng làm giảm tốc độ focus và có độ lag khi thay đổi khẩu độ,
bác đọc thông tin ở đâu vậy? độ trễ mà lên đến 0.5s thì còn gì là chụp ảnh nữa :| Sony đang tự hào về công nghệ gương mờ của mình làm gì có chuyện có lỗi lớn như thế?
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
1)độ trễ = 0.05s --> vô đối
2) viewfinder được đánh giá gần như ko khác gì với máy dùng thấu kính, ngoài ra có thể hiện thêm 1 số thông tin hữu ích khác
3)độ lag khi thay đổi khẩu độ là do firmware
4)ở liveview+quayphim, tốc độ focus của con này là vô địch với focus liên tục, + chống rung bên trong máy giúp hình sắc hơn.
Cái Translusent mirror chỉ có 1 điểm yếu là ánh sáng đi vào cảm biến sẽ bị mất đi 1 chút --> hình bị tối hơn, nhưng cái này là ko đáng kể, phải kiểm tra ở tốc độ chụp trên khoảng 1/4000 trở lên mới thấy đc 1 chút.
Có con này mà đi phượt thì tuyệt rồi.
em nhìn e thèm hơn thèm kem nữa @@ hic hic
thích tính năng của A77, nhưng tiếc là dùng công nghệ gương mờ nên hình ảnh bị ảnh hưởng. Ban đầu mình định mua A77 nhưng cuối cùng quyết định chọn Nikon D7000, rẻ hơn A77 nhiều nhưng cho ra hình ảnh đẹp hơn A77 ở ISO cao.
Semi 77 này thực thích , cả ngoại và tính năng . Lens thế nào đây nữa ...
JDung
TÍCH CỰC
13 năm
Máy đẹp quá, giá chưa tốt lắm. hihi.
Con này cả kit thì ngang với A850 rồi!
vin263
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao bác chủ không thêm vài hình chụp từ em này để ae có thêm thông tin?
jokerhung
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình vẫn đang hài lòng với canon 40d :d
hàng đỉnh giá hot, sony vẫn là số 1 :x
lnq2510
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thích dùng DSLR nhưng chưa có điều kiên, đành dùng compact P&S tạm vậy.hix
Sony nên tập trung phát triển và cho ra đời thêm vài model ống kính nữa đi ạh, chứ chưa đa dạng thì khó cho anh em lắm.
Em đã từng nghiên cứu Sony từ hồi A850 ra đời, định bụng lúc đó sẽ đào tẩu từ Canon 50D sang nhưng cuối cùng đành phải ở lại với ông Canon chỉ vì ống kính Sony loại trung bình thì chụp cũng tạm được; nhưng dàn ống cao cấp CZ và G thì đắt vãi lúa chưa kể còn rất khó tìm trên thị trường (kể cả hàng mới của Sony Vietnam hay ngoài cửa hàng hoặc bán trên diễn đàn).
nhìn con máy chất quá, ngày nào lên tt cũng thấy 1 loạt sp mới, thèm ơi là thèm 😔
cho em hỏi, semi-pro thì kích cỡ cảm biến ntn vậy? Có phải cùng phân khúc với D300/700 của Nikon ko vậy?
để gắn protector LCD vào đó bác
Mình ko thích máy ảnh SLT lắm vì tấm gương mờ làm mất đi một phần ánh sáng nên chất lượng hình ảnh sẽ bị ảnh hưởng. Cho ra hình ảnh tối hơn.
Tấm gương mờ ko được chạm tay vào, nếu vô tình chạm vào sẽ phải thay mới. Dùng lâu năm tấm gương sẽ bám bụi và cách duy nhất là thay mới vì ko thể lau được.
Chuyện này thực hư ra sao mấy bác? Tính mua A77 mà nghe bác này nói vậy nghe ớn quá. Ở VN bụi nhiều lắm, không khéo mua về thay gương mờ sướng luốn. Có ai biết thì chỉ giáo dùm nhen.
@wnguyen1 bạn không phải lo.mình dùng A77 1 năm nay rồi .kinh nhiệm dùng : thay ống kinh thi cụp máy xuống ,đừng ngửng lên trời thay ống kính..bạn bảo bị tối ,,liệu đây có phải la nguyên nhân chính không khi 2 bức anh same nhau .sáng tối do bạn điều chỉnh mới quan trọng .
cảm nhận sau dung 1 năm :nhanh ,màu mè khỏi chê,tốc độ lấy nét nhanh, mình dùng 2 ống : 35f1.8 và 18 250..Đủ dùng cho mọi hoàn cảnh .giá cả 2 ống kính vừa pải ..nếu có phải thay gương mờ chắc là bạn dùng tầm 4 5 năm quá...
@lideying Bạn ơi cho mình hỏi vài câu, mình cũng đang muốn mua a77 vì rất thích công nghệ mới của Sony , mình tính mua mấy lens 85 f1.4 , 135 f 1.8 và 24-70 f2.8 theo bạn mấy cái ông này đủ khả để mình chụp chân dung và phong cảnh rồi phải không? còn ống 16-35 f2.8 so với 70-200 f2.8 như thế nào?, mấy cái này cũng hơi nhiều tiền nên mình check thật kỷ trước khi mua. Bạn làm ơn cho mình biết
@Kc710 phải
16-35 so cái gì với 70-200 chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019