Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Walkman WH505: máy nghe nhạc có thể phát loa ngoài, kiêm cả headphone

Trung Dt
29/12/2013 23:13Phản hồi: 34
Trên tay Walkman WH505: máy nghe nhạc có thể phát loa ngoài, kiêm cả headphone

Dòng máy nghe nhạc số Walkman của Sony được biết đến bởi những sản phẩm có thiết kế truyền thống như dạng thanh dài với màn hình tích hợp, hoặc dạng kẹo (B series). Trong đó dòng sản phẩm W có kiểu dáng thiết kế để đeo lên tai khi nghe. Giờ đây Sony vừa phát hành một chiếc máy nghe nhạc kiểu dáng tai nghe dòng WH (Walkman Headphone) với hai sản phẩm WH505 và WH303. Khi nhìn vào bạn sẽ thấy nó giống như một chiếc tai nghe trùm đầu truyền thống và tất nhiên nó sẽ là chiếc headphone có dây khi máy nghe nhạc không hoạt động. Ngoài ra, Walkman WH505/WH303 còn có khả năng phát nhạc qua loa ngoài nằm ở kết nối của gọng tai nghe và headband.

Sony xếp dòng sản phẩm này ở cả hai mục máy nghe nhạc và tai nghe. Phiên bản WH505 trong bài viết này có thiết kế vỏ ngoài phần củ loa bằng kim loại, trong khi WH303 được làm bằng nhựa. Số hiệu 5 và 3 phía sau cùng cũng phân biệt dung lượng của hai tai nghe này lần lượt là 16GB và 4GB.

Thiết kế của Walkman WH505 dựa trên thiết kế tai nghe trùm đầu dòng XB của Sony. Chúng ta có một cơ chế xoay khá linh hoạt ở phần củ tai. Đặc biệt khi đeo ở cổ, lớp vỏ của củ tai sẽ hướng ra ngoài, không như thiết kế của chiếc tai nghe MDR-1R là phần củ tai nghe hướng ra ngoài khá dễ bị dính bụi và thiếu thẩm mỹ. Ở tư thế khi đeo headband vào cổ, bạn sẽ nghe được âm thanh tốt nhất được phát ra từ loa ngoài của WH505. Âm lượng của nó to hơn một chiếc điện thoại thông thường, tương đương với một chiếc laptop mỏng như VAIO S nên đủ để bạn có thể nghe được trong diện tích phòng từ 10-15 mét vuông.

Trở lại với tính năng chính của Walkman WH505, Sony thiết kế lớp đệm cách âm có diện tích nhỏ hơn vành tai, khi đeo thì lớp đệm này sẽ không bao trùm hết được. Chính vì thế khi bạn đeo trong khoảng 3-4 tiếng sẽ có hiện tượng mỏi. Bù lại thì thiết kế của tai nghe nhỏ gọn hơn so với nhiều headphone như MDR-1R, MA900… Loa của WH505 có đường kính 40mm, lớn hơn một chút so với WH303 là 30mm.

Hệ thống điều khiển của WH505 được dồn về phía bên phải. Bạn chỉ cần dùng một tai là có thể định hướng được việc sử dụng từ phát / tạm dừng, tới / lui bài nhạc, chỉnh âm lượng hay chọn chế độ phát ngẫu nhiên, lập lại… Loa ngoài chỉ được sử dụng với chức năng Walkman. Khi tắt máy, bạn cắm dây 3,5mm kèm theo để kết nối với điện thoại hoặc PC. Lúc này WH505 sẽ trở thành một chiếc tai nghe trùm đầu, hoạt động không cần dùng pin.

Thực tế với nhu cầu sử dụng thông thường, Walkman WH505 có thể phát nhạc qua tai nghe từ 15 - 20 tiếng (tuỳ theo điều kiện âm lượng, bản nhạc). Nếu dùng với loa ngoài cũng có thể phát được khoảng 5 tiếng. Do công tắc của máy nằm hơi ẩn nên có thể bạn sẽ quên mất việc tắt máy. Chế độ tiết kiệm năng lượng khi WH505 tạm dừng (pause) cũng có thể duy trì thời gian chờ khá cao, lên đến 3-5 ngày không sử dụng.

Nhìn chung nếu bạn đang nghĩ đến việc sở hữu chiếc tai nghe trùm đầu có giá tầm khoảng 2 triệu, nhưng lại muốn sử dụng nó như một chiếc máy nghe nhạc thoải mái không cần dây thì WH505 hay WH303 sẽ là một lựa chọn khá thú vị. Tất nhiên nếu bạn muốn vừa nghe nhạc, vừa theo dõi người xung quanh đôi khi lại gọi mình thì có thể gạt qua chế độ loa ngoài để thưởng thức.

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gamap
ĐẠI BÀNG
10 năm
không nghe nhắc tới phần quan trọng nhất là chất âm
@gamap cái chất âm sony thì khỏi bàn bác :3 vì nó đã qá ấn tượng nên chủ thớt khỏi nói qa nhiều 😁
ides
CAO CẤP
10 năm
@gamap Đâu phải bài review đâu, bài trên tay vs đánh giá nhanh mà :3
v_plou
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây thật sự là một sản phẩm sáng tạo của Sony, giá cả cũng khá hợp lý, có điều là về chất âm thì vẫn còn ở mức trung bình, hoặc do điều kiện thử nghiệm hồi Sony show không được tốt lắm :p
nghe hay ko đây ?
tho nau
TÍCH CỰC
10 năm
không nói đến có nghĩa là tệ, cần che dấu đi, mấy thứ n in 1 thì thường chỉ góp vui thôi!
Không hiểu nghĩ ra cái loa ngoài để làm cái j nhỉ. Tai nghe trùm đầu tốt nhất là êm tai và nghe lâu ko mỏi ....vì nặng. 1 sản phẩm đáng chán ngay từ khi nghe thông số kỹ thuật
@phuongarch Thích đt Samsung thì có liên quan j tới tai nghe nhạc của Sony hở bác, Samsung có sản xuất tai nghe đâu và kể cả tính mấy bộ loa mà Samsung bán thì chất lượng cũng tồi tệ hạng bét. Thích tai nghe Sony nhưng nếu ko tích hợp cái loa ngoài mà thay vào đó làm cho tai nghe êm ái và nhẹ hơn thì chẳng có j để chê cả.
@samsunggalaxy Sony thiết kế thêm loa để khi người đi bộ tập thể thao hay đi xe ko đeo máy vào tai sợ âm thanh át đi tiếng động và xe cộ xung quanh dễ gây tai nạn, lên hãng thiết kế loa ngoài người tiêu dùng bật tính năng loa ngoài lên chỉ cần đeo vào cổ là nghe được nhạc, bây giờ cái gì mà chả tích hợp 2,3 chức năng trong 1. Hãng A4tech có mẫu tai nghe HSB-560 vừa là tai nghe vừa kết hợp làm loa 2.1

@tuyen_kientruc2013 CHả hiểu sẽ ra sao nếu chạy xe ngoài đường với cái loa oang oang bên tai rồi trăm ngàn con mắt đổ dồn vào soi mói... haizz thật. Hơn nữa nếu nghe nhạc xen lẫn tạp âm bên ngoài thì tốt nhất đừng nghe cho xong.
@samsunggalaxy
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
thiếu mỗi kết nối bluetooth thôi, tai nghe này dc cái đa năng chứ chất âm ko bằng dòng chuyên dụng của sony
Đọc chưa thấy có mục kết nối ko dây
Ko ăn thua

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
Thứ nhất: thiết kế
Khi mới nhìn qua thì phải gọi là khá to và dày, nhưng cầm lên thì phải gọi là nhẹ hơn nhìn thấy nhiều. Em đeo chừng 15-20p mà chưa thấy mỏi cổ hay đầu hay gì hết.
Thiết kế thì khỏi phải nói Sony chưa bao giờ làm em thất vọng :hihi, thiết kế phải gọi là rất đẹp, nếu WH505 có các vân trên chụp tai nhìn trông có vẻ hiện đại thì WH303 là một mặt nhựa phẳng có hơi cong về các phía một chút, nó mang một vẻ đẹp giản dị hơn nhưng không rẻ tiền chút nào :hehe

Hầu hết các bộ phận đều là nhựa cứng rất chắc chắn, phần phía trên đỉnh có bọc một lớp da nên chụp vào đầu khá êm, không gây cấn hai bên đầu.
Đây là dạng tai nghe on-ear nhưng phần chụp tai lại rất lớn, ôm hết cả tai cho nên cảm giác cũng không khác over-ear là mấy.
Lớp mút có phủ một lớp da nhưng rất là mềm mại, cái này thì phải nói là một trong những cái tai nghe có lớp đệm mềm nhất em từng được sử dụng, chụp rất đã tai và cũng nhờ vậy nên nó cách âm khá tốt, em đeo vào và mở nhạc ở volume vừa thì đã không nghe thấy được bên ngoài rồi :hihi
Em đeo liên tục trong vòng 15p thì chưa thấy hiện tượng khó chịu nào, rất êm và không gây nóng tai. Tuy nhiên nó trùm hết cả tai nên khi lấy ra thì có cảm thấy một sự thay đổi giữa nhiệt độ bên trong và bên ngoài làm nhầm tưởng tai bị nóng.
Phần loa ngoài thì ngạc nhiên là chỉ có một bên hướng lên là có thôi, em đã tưởng là 4 hướng loa cơ , cái này nếu soi kĩ thì không đồng nhất lắm nên em hơi khó chịu :khongcare
Phần chụp tai có thể xoay nhưng chỉ được đến khoảng 270 độ thôi và chỉ xoay được về một phía về bên trong.
Tai nghe không thể gập lại được tuy nhiên khi kéo nhỏ hết mức thì theo em không lớn hơn chiếc Beats Studio khi bỏ vào hộp là mấy, có thể bỏ vào trong cặp, nhựa rất cứng không lo bị gãy đâu nếu như không cố tình bẻ nó :hihi

Thứ hai : âm thanh
Chiếc Walkman này có cả 3 chế độ, mp3 player, personal speaker và headphone
Vì em không phải dân audiophile nên đây chỉ là những nhận xét riêng của em thôi, mong các bác đừng chém :layhon

MP3 player:
Vì chỉ có một vài bản nhạc được cài sẵn nên em không thể cảm nhận được nhiều vì những bài đó không phải thể loại em thường nghe lắm :khongcare
Nhìn chung thì chất âm khá, tuy nhiên nó thiếu đi bass mạnh, điều mà thường thấy ở những tai nghe sony , em nghe tiếng bass chỉ vừa đủ nhưng chưa được uy lực và mạnh, về phần này thì phải nói nó chỉ hơn được chiếc EX300 được một chút thôi (tiếc thật, em lại là người thích bass mạnh), có lẽ driver của máy chỉ là loại tốt hơn thông thường một chút chứ không phải cao cấp :chuonthoi
Những khoảng khác thì nó thể hiện khá ổn, đối với em thì không có gì để phàn nàn nhiều.

Personal Speaker:
Cái này mới là phần độc đáo của chiếc Walkman này:hihi
Đây là loa cá nhân nên chỉ có thể nghe lớn khi đeo nó quanh cổ, cách xa khoảng 2m là đã thấy nó nhỏ đi khá nhiều với volume max, tuy nhiên vẫn có thể chia sẻ nhạc tốt cho một nhóm bạn nhỏ.
Phần loa được thiết kế hướng lên khiến cho âm thanh truyền đến tai khá tốt, với công nghệ VPT và Clear Phase thì âm thanh có thể gọi là khá ổn, dùng cho nhu cầu hằng ngày thì không có gì phải phàn nàn cả
Khuyến cáo bác nào mà chạy xe hay nghe nhạc thì nên tậu em này để đỡ phải chắn hết âm thanh bên ngoài lúc chạy (nguy hiểm lắm đấy) :byebye

Headphone:
Điều đáng mừng là khi làm headphone thì không cần sử dụng pin của máy :hehe
Em sử dụng chiếc Z của em để phát nhạc thử, điều đầu tiên nhận ra là âm thanh phát ra không được lớn lắm, phải gọi là khá nhỏ cho một chiếc tai nghe bự như vậy :nemgach. Em để max volume và âm thanh chỉ lớn hơn mức em thường nghe một chút thôi.
Chất âm thì vẫn thế, hơi thiếu bass một chút, tuy nhiên khi chỉnh lại Equalizer của máy đẩy bass lên thì đã có thể nghe thấy rõ ràng và chắc hơn, vậy thì em nghĩ rằng nếu như sử dụng chung với một số walkman cao cấp khác thì sẽ còn tốt hơn nữa :boss
Nếu muốn sử dụng làm headphone thì chỉ cần tắt nguồn điện của máy tuy nhiên phải cần một sợi dây cáp nối từ nguồn đến tai nghe, máy không có bluetooth đâu các bác :layhon
Thứ ba: những thứ khác

Máy sử dụng bộ nhớ trong nhé các bác, tiếc là không thể mở rộng hơn tuy nhiên với khả năng của máy thì chỉ cần mp3 320kps là đủ nên không phải lăng tăng nhiều với bộ nhớ 4G của nó :hihi
Pin của máy là pin tích hơp gắn liền, sử dụng cổng micro-usb để sạc chứ không phải cổng riêng của Walkman thường thấy nên không cần lo nếu lỡ mất dây sạc. Pin có thể sử dụng liên tục đến 20h và có thể sạc nhanh 3p sử dụng 1h nên không lo đang sử dụng giữa chừng mà hết pin đâu các bác, với nhu cầu thường ngày thì theo em khoảng 2-3 ngày trở lên mới cần sạc tiếp :byebye
Thiết kế bố trí nút bấm có một vài chỗ bất tiện, khi muốn chuyển từ MP3 player sang Speaker hay Headphone thì phải sử dụng cần gạc ở phía trên chụp tai nên nếu đang đeo thì sẽ khó ấn vì bị che đi :chuonthoi

Lời kết:
Đây là một dạng Walkman đa năng, không phải là tai nghe cao cấp nên mong các bác đừng xem giá mà so sánh với các loại tai nghe cao cấp khác.
Nếu nhu cầu của bạn là một chiếc Walkman đa năng và tiện dụng thì 303 với 505 là sự lựa chọn không tồi, cho cả những người thích sưu tầm nữa, thiết kế đẹp quá mà :hihi
Nếu nhu cầu của bạn là nghe nhạc hay và đỉnh thì hãy đầu tư vào 1 con Walkman khác và 1 chiếc tai nghe khác, vì nếu chọn 303 hay 505 sẽ không khỏi thất vọng đâu.
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn chất phết....
Sony toàn sản phẩm độc đáo như bộ đôi này với bộ Qx nhưng toàn để Sâm vượt mặt. Đáng tiếc cho những ý tưởng hay mà không nhiều đất dụng võ
Ý mình không phải nói riêng Sam cạnh tranh với Sony những thiết bị như thế này mà đang nói chung về tình trạng của cả hai thằng thì Sam giờ ăn đứt Sony rồi 😔
lalaemilly
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ros12810.9 Sam có cạnh tranh với Sony ở 2 mảng này à? Bạn bảo bị Sam vượt mặt, lạ nhỉ?
nói chung giá này mà tùm lum chức năng thì chắc chắn là không được hay như những tai chuyên dụng rồi. sony cũng có nhiều tai nghe kết nối bluetooth chắc sẽ hợp lý hơn. dòng walkman rẻ tiền như vầy hết thời rồi. sony nên làm dòng walkman cao cấp chuyên dụng nghe nhạc thôi.
@htcfanboy Nếu bán giá đắt thì sẽ bu vào chửi Sony hoang tưởng, bán giá rẻ thì bị chê, sao lạ thế ?
@phuongarch 9 người 10 ý, sao làm vừa lòng thiên hạ được :p, nói chung là thích thì nhích, ko thích thì sẽ chê , đã ghét rồi thì kiểu gì cũng ghét :eek:
tiện mà tốn khâu vệ sinh tay nghe
APTX2869
ĐẠI BÀNG
10 năm
NGhe JAV rên chất phải biết:p
Birdy
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đã tậu em này lúc vừa mới có mặt ở VN. hơi nặng một chút nếu đeo lâu. nhưng mình rất hài lòng với em nó!
Thêm bluetooth để kết nối với điện thoại nữa thì đầy đủ, sẽ xem xét để thay thế em Sony Ericsson HBH-IS800 cho hoành tráng
chắc không có tiền mua nỗi rồi. thồi thi tự mình làm một cái chơi vậy sử dung ic TDA 2008 nguồn nuôi 3.7V chức năng cũng như thế.
ấn tượng với thiết kế và ý tưởng từ Sony
nếu bạn nào chê máy Sony không hay thì thử chình lại Equalizer hoặc Clear Sound...
đối với em máy nghe nhạc mà không có màn hình thì chọn bài bằng niềm tin ấy, rất mất thời gian

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019