Trị tiếng hú các đời exciter 2011-2013

Biiuti93
4/6/2013 13:6Phản hồi: 139
Ae tinh tế ai đi ex từ 2011 chắc cũng hiểu được hiện tượng xe đi bị hú ooooo...có xe kêu to kêu nhỏ khác nhau nhưng hầu hết thì đều có hú.Xe mình đi được 100km đi trong khoảng 25-40km bị hú nhưg khi lên trên thì êm nghe tiếng bô và xích.
Mới tham khảo vài topic bên biker bàn về vấn đề này thấy được bảo rằng nên đem xe ra yamaha town để kiểm tra,xe nào hú to sẽ được thay miễn phí.
Tiếng hú hình như phát ra ở phần đầu xe.ở hcm có ae nào đã ra yamaha town khắc phục được vấn đề này chưa góp ý để mọi người cùng khắc phục nào.
Có vẻ chỉ người cầm lái mới cảm nhận được tiếng hú.
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái đó chỉ người chạy mới nghe thấy thui bác. Nếu ra town thì người ta sẽ bung côn ra, thay nhông hú cho bác. Cái này khó với những người không muốn mất zin.
Có thể xe của bác giờ mới bắt đầu hú, rồi nó còn hú nữa, lên 3k có thể giảm bớt, nếu không hết bác cứ town thẳng tiến. Thân!
@ndkhoivtv thế xe mới mua mà nghe tiếng rào rào như rủa ốc đấy thì là sao hả bro ?
@banghoi20 Bác ndkhoivtv nói đúng đấy bác. Tiếng rào rào bác nói có lẽ là tiếng nồi kêu đó.
@namlun029 xe mới mua mà. tiếng nồi kêu này chữa kiểu gì bro ?
@banghoi20 Côn hú thì có thể thay nhông hú, còn tiếng dọng nồi thì bó tay, vì nó là tiếng của máy đứng nên không thể khắc phục.
Hú cũng là đặc trưng của xe côn tay mà bác
@Bukit 😃 nghe cũg khó chịu bác à.
xe mình nè : 0 - 100km êm ko có tiếng hú
100 - 500km : hú nhẹ tại số 3 với 35km/h
500-2000 km : số 3 và 4 cứ lên 40 trở lên là hú qua 55km/h ko hú nữa
2000-2500 km : vẫn như trên nhưng hú rất to OOoO
tầm 3500km : giảm hẳn gần như ko nghe thấy khi đi trên đường
@DungX5 xe mình mới đi đc 700km có hiện tuợng giống xe bạn, o o o ga gangty thì càng cành cành...nhằm lúc to nhỏ. O o o khi minh lên ga to thi nó mới có và cứ oo..OO. Xe của thằng e mình chạy đc 5000km thì ko nghe, nó nói hồi trước cũng vậy. Mà sao số 1 xe nó kéo lên gần 40 còn xe e thì 20 no kêu quá trời và khó lên đc nữa z không bít.??
@DungX5 Bác này nói chuẩn này😁:D
Xe em 1800km để số 1,2 dừng đèn nghe cứ bành bành,xình xịch,bành bành...Nhưng mình ngồi nên xe mới nghe thấy rõ nguời đi bên cạnh nghe không rõ đâu,nhưng theo như anh em đi EX nói phải từ 3500km xe mới êm và tiếng dọng nồi sẽ giảm,thôi thì yêu em nó vì style thì cũng phải chấp nhận em nó " bành bành...xịch xịch..." chứ biết sao!!!
Note : thảo nào nghe mấy bác đi lâu bảo nghe nhiều thành nghiền cái tiếng đó,em nghĩ đúng thế thật :rolleyes::oops::rolleyes::oops:
@trucphuong_h89
Hình như đấu thêm cái IC độ và nhớt motul 300v nó giảm hẳn cái tiếng cành cành đó đó bác, xe mình giờ thấy chạy ngon, hú thì số 1 hú, số 3 nghe tí xíu nếu để ý kỹ, toàn nghe tiếng gió hú không à
@kyoshjro90 Thay IC độ phải lên full cơ bác ợ,cơ mà kinh tế khó khăn quá,bác nói đúng làm như vậy nghe tiếng xe rất thích,trước sau e cũng sẽ làm,nhưng e muốn chạy zin một thời gian,chắc khoảng 4000km e sẽ lên full!
@trucphuong_h89
mình thay cục IC có 550k, đâu cần phải lên full, cảm giác xe chạy nhẹ hơn. Vẫn là zin chứ có phá zin đâu
Mấy tiếng động này đưa ya town đi thử nó biết k nhỉ.
@Biiuti93 Biết chứ bác, nhưng tiếng đó chưa quá lớn thì họ không thay cho bác đâu.
@namlun029 Uh tại mình cũg chưa rành về ex lắm,sợ bị gì thì đi khó chịu.ya town kiểm tra free đúng k mấy bác.
@Biiuti93 Kiểm tra thì free nhưng thay thì có những cái không được bảo hành thì sẽ nhận được câu, money đâu? Hihi
@namlun029 😃 thay ngoài bảo hành thì money rồi.bác ra ya town ktra bao h chưa ?
@Biiuti93 Có vào 3S thì cũng money, town thì em ko biết, vì chỗ em không có town.
hhhthanh098
ĐẠI BÀNG
11 năm
xe mình cũng bị kêu lúc máy nguội (kô biết tiếng gì mà nghe như kim loại va vào nhau😕 ) nhưng chạy xuống tới Ya Town thì máy nóng hết kêu, anh KTV kêu về nào bị nhiều rồi xuống lại 😔
@hhhthanh098 hic xe bác này giống của mình rùi.ngay từ khi mua về đã bị tình trạng giống bạn.khi mới khởi động máy có tiếng kêu khách khách như có gì đó bị chạm vào nhau,nghe rất nản luôn.bây giờ xe mình chạy dc hơn 2k rùi mà vẫn ko thấy hết.chắc sống chung với lũ quá.:(
@yeucongnghe1989 xe mình cũng z, lúc mới đề hơi khó nổ, máy kêu tách tách vài cái rồi tắt, đề lại thì nổ liền, mình nghĩ là do nhớt bơm chưa kịp lên ma sát nhiều khó nổ. H thì tiếng kêu nhỏ r mà đề máy thì bất thường ngày dễ ngày khó nổ. Bó tay luôn.
kuduy819
ĐẠI BÀNG
11 năm
hê hê chỉ nữa nè mún hú to nữa nha bác ra quài tịm bán phụ tùng kêu bán cho cái PÔ E hú có công tắt khoản 400k . mún hu to thì to mún nhỏ thì nhỏ kéu ga càng nhìu hú càng to .. hì
davidwalker
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mới đi côn tay đây mà 😁 Xe côn hú vậy đó bác, đi riết wen, có khj ghiền :p
@davidwalker 😆 đúg r bác,e mới đi à,chưa rành chi sất.
davidwalker
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Biiuti93 tiếng đó bt nha bạn, xe nào cũng vậy, vô hãng nó thay chuông hú mới cũng chả khắc phục được mà bung xe mệt lắm, đó là tiếng hú kỹ thuật nên đừng quan tâm nữa, nó k êm được như dòng dream wave xưa đâu, vì nó là máy đứgn côn tay
Bạn nghe mấy chiếc PKL chạy chưa? hú còn ác hơn vậy nữa 😁
@davidwalker 😃 mình chưa được cầm lái mấy con pkl nên k rõ ra sao,chỉ thấy đi kế bên nghe ầm ầm vs cành cạch .
@davidwalker bạn nói vậy sai rồi: neu bạn thay bộ nồi của mảlai thi tiếng hú đó sẽ ko còn nữa.
do việt nam minh độ gia công chi tiết chưa dk chinh xác cho nên nó ma sát tao ra tiếng hú đó.
davidwalker
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cần j cầm lái, thấy nó kéo ngoài đường cộng hòa thấy ghê lun, pô kêu ù ù, máy kêu o o, 2 tiếng cộng lại nghe là biết PKL 😁
leomilan
TÍCH CỰC
11 năm
O ooooo ... Cành cành cành ....oooooo ... Cành cành cành ... Nghe riết quen, nghiền luôn 😃
@leomilan 😃) ngủ cũg cảm giác được.cứ oo vs cành cành,xình xịch...
@Biiuti93 Bác này bị xe côn tay bỏ bùa mê thuốc lú rùi nek. Hihi giống em kinh.
plamduy
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thì lại thích nghe tiếng xích của ex hơn ^^
vund3003
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xe yamaha thấy hú kinh quá! Lúc trước đi chiếc Jupiter 2003, đi 100km đầu ngon ghê, qua 1000km nó hú nhồi khó chịu cực. Ra head nó kiu hú gió. Mịa, tụi nó có cái thái độ thấy ghét. Tụi Head Nguyễn Văn Trỗi đấy. Lúc đó còn SV nên tụi nó thấy nhỏ nói chuyện với m như con. Giờ mà thái độ đó chắc đập cho trận quá!
ex mình mới đi đc 400km, chãy 20-25km/h mÀ đi số 3 thì nghe tiếng ooooo nhẹ lên 30km/k thì hết mới phát hiện 2 ngày nay, lên đây thì gặp mây bác cũng bị, thế là mình yên tâm rồi 😁
@ntduy87 100 con thì 99 con bị, 1 con còn lại thì k sớm thì cũng muộn :p

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
@ntduy87 😃 lần đầu mình chạy xe côn tay k hiểu tiếng này tiếng gì.tại trước đây đi kế hay sau mấy con ex toàn nghe bô vs xích,ngồi lên lái mới biết có hú nữa.
không biết có cao nhân nào chỉ điểm em vụ NSD cái, em tính đi NSD sao cho êm nhẹ không cần đề ba bốc ( vì cho gấu chạy nữa) tính đi 15-39 Sên 10ly, không biết có yếu lắm không bác nào đi rồi kn đầy mình điểm chỉ em cái 😁
@ntduy87 Nghe dân bảo k cần đề pa thì nên đi dĩa nhỏ hơn zin,zin là 38,hậu tốt.sên did.
hix.mình cũng bị hú nè.mới mua có 2 tháng chứ mấy.chạy nghe tiếng hú số 3 tầm 23-28km thì hú.lên 30 thì hết..khó chịu lỗ tai lắm..biết trước hẻm mua..chạy cứ o o o ..bực dễ sợ.đêm ra 3s thì kêu xe nào cũng zậy.đêm ra yamaha town nguyễn văn trổi thì nó kêu có nghe gì đâu..đó là tiếng gió của xe..haiizz..thiệt tình là rất khó chịu.
@builekhang Uh đừng chú ý nữa bạn.xe nào cũng díh mà.
hamyty
CAO CẤP
11 năm
bộ côn của ex tệ thế nhỉ, vừa bị dọng vừa bị hú, cùng là máy đứng nhưng suzuki en150 và gz150 có bị cái bệnh này đâu, chạy êm ru
@hamyty Vậy à.mình chưa chạy su côn tay nên chưa biết.
hamyty
CAO CẤP
11 năm
@Biiuti93 ai cũng biết hết, lâu lâu củng có chiếc ex lại ko bị, nhiều người lại kêu nó dọng nó hú vậy mới là xe ngon, mình nghĩ đây là do sai sót trong tính toán của ya, giống như nova trước đây vậy, đẩy công suất lên cao trong khi công nghệ và vật liệu chế tạo ko đáp ứng được nên động cơ rất ồn vs nhanh xuống máy, su thì hầu hết là linh kiện nhập và máy móc thiết kế hợp lý nên ko bị bệnh này
xitrum35
TÍCH CỰC
11 năm
@hamyty fx chả hú như còi tàu đó bác, đặc trưng máy đứng thì đa số là hú 1 thời gian đầu. Ex cũng vậy, đỉnh điểm tầm 2k-3k, giảm dần rồi gần như hết hẳn. Ai mới chạy ex thì đến tầm đó hầu như là nản, tầm >5k mới ổn định, máy êm, bớt tiếng lạ😁
@xitrum35
Hay là quen và tạm quên đi nổi buồn bác. Xe em mới hơn 2k mỗi khi lên ga nó hú o o vậy, em nghĩ k phải nhông hú mà là cái pô air, k biết đúng k nữa :3
nam08ac3
ĐẠI BÀNG
11 năm
100 km đã hú rồi á? mà nói thật mình chẳng biết xe hú là như nào. xe mình mua đến hôm nay được khoảng 1 năm đi gần 4000 km, chỉ có vấn đề này hỏi mọi người chút: lúc máy nguội (ví dụ như sáng sớm ra) đề phát đầu nổ ngay, nhưng nếu để chết máy ngay lúc đấy hoặc tắt máy đi ngay lúc đấy thì đề lại rất khó, phải tắt máy đi chờ 1 tí (khoảng 1') mới đề lại được. thế là sao nhờ mọi người?
về zin nên dư ra cặp nhông với dĩa 15-40 mới chạy 200km, bác nào lên sên vàng hốt nè, giá 100k coi như tiền cà fe thôi ^^ bác nào lấy em fix nhẹ cho ạ
@khoanem Đi được sên zin bạn ơi,15-40 đi đường trường tốt hơn trong tp.
suongquy
TÍCH CỰC
11 năm
@khoanem xe zin nên đi 15-41 hoặc zin. đi đường trường ít dừng thì còn được khi nào lên máy hãy xuống nsd. mình zin đang đi 14-40 đây đi tp đề pa mạnh ít phải sang số khi chạy trong tp
@khoanem mình chạy thử rồi, nhẹ ko bóc, mình mới chạy nên bác cần thì qua hốt lẹ, mai em chuyển nhà ko biết để đâu 😁
@ntduy87
Còn bán không bác?

Mà tiếng hú là như thế nào? Ra đường mình toàn nghe tiếng xe khác và tiếng xích thôi, mấy bác nghe sao mà ra tiếng hú hay vậy
bán ex trắng xám 2013 hcm nè 😁 đi đc 2k cây
sao xe mình chạy được 300km ùi mà chưa thấy hú ò gì nhỉ! GP 2012 côn tay, lâu lâu nghe dọng nồi khi chạy số 3 thôi!
@hienproqb272 Cứ chạy rồi khắc biết 😁, hồi 6-700 km mình cũng thấy như bạn 😔

Sent from my C6603 using Tapatalk 4
@Seyren Windsor
Xe đang 2050km mà không thấy hú, chỉ có số 1 thì hú nhẹ nếu để ý kỹ. Còn số 2,3,4,5 thì hết nghe luôn, toàn tiếng gió với tiếng xe ng khác không à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019