TRIM thực sự đã làm gì để cải thiện hiệu năng của SSD.

CrystalShield
11/3/2011 7:37Phản hồi: 22
TRIM thực sự đã làm gì để cải thiện hiệu năng của SSD.
Trong bài viết trước, mình đã giải thích rõ tại sao SSD bị giảm tốc độ thực thi sau 1 thời gian sử dụng. Tất nhiên mọi phương pháp khắc phục đều có giới hạn của nó bởi vì SSD KHÔNG được hệ điều hành thông báo ngay khi dữ liệu bị xóa (thay vào đó, hệ điều hành nó chỉ ĐÁNH DẤU là các ô nhớ này có thể được ghi dữ liệu mới mà ko cần quan tâm dữ liệu cũ - đây là cơ sở hoạt động của các phần mềm khôi phục dữ liệu, vì thực sự dữ liệu chưa bị mất, mà chẳng qua là hệ điều hành nó đánh dấu bỏ, do đó ta không thấy nó hiển thị trong HDH.

Khác với đĩa cứng truyền thống, có một lợi điểm là khi thông báo cho SSD biết khi chúng ta xóa (delete) file để SSD có thể xóa (delete) có thể xóa (delete) các trang (pages - 4 KB / page) ngay tức thì tại thời điểm mà chúng ta delete file trên HDH thay vì phải thực hiện toàn bộ quá trình "tẩy trắng" (erase) các khối dữ liệu như đã đề cập ở bài kia. Đây là ý tưởng ra đời của TRIM.

Windows 7 và Windows 2008 R2 đã hỗ trợ TRIM, nó được HDH dùng khi cúng ta xóa (delete) một file khỏi SSD. Khi HDH xóa một file trên SSD, nó sẽ cập nhật vào bảng file hệ thống (NTFS, HFS v.v...) nhưng ĐỒNG THỜI nó cũng thông báo cho SSD biết (thông qua TRIM - khi này TRIM được sử dụng nè) là cái trang (page) nào nên bị xóa ra khỏi SSD. Khi thao tác delete xảy ra, SSD phải đọc/chép toàn bộ block (521 KB) vào bộ nhớ đệm của nó (vì như đã nói ở trên Block là đơn vị nhỏ nhất có thể bị xóa, nó không thể xóa ở cấp độ Page). Sau đó nó xóa BLOCK đó trên SSD, tiếp do nó xóa PAGE trên bộ nhớ cache, sau đó nó chép ngược cái block trên cache (block trên Cache lúc này đã xóa những page ta cần xóa) về lại SSD, như hình sau:

Lưu ý: Quá trình XÓA file khi có TRIM sẽ lâu hơn bình thường không có TRIM, vì có TRIM là nó xóa thực sự, chứ không phải chỉ đánh dấu là đã xóa như thông thường, nhưng bù lại, chúng ta được cái lợi là không có sự chậm trễ khi chúng ta ghi file mới, vì bản thân những cái page đã bị xóa từ lâu rồi, nó ko xảy ra cái quá trình như trong cái hình ở bài viết bên trên.

Tóm lại, khi xóa file, thì NGAY LẬP TỨC ta thấy file biết mất tức thì trên máy, vì hệ điều hành nó ĐÁNH DẤU là file đã xóa. Lúc này ta không còn quan tâm là ổ cứng làm cái quái gì nữa. Thực ra lúc này ổ cứng nào có TRIM thì lo mau mau mà xóa mấy cái page, ổ cứng nào KO CÓ TRIM thì an cư nhàn nhã. Ơ bên trên ta nói là quá trình xóa khi có TRIM lâu hơn, nhưng ta ko hề biết, vì nó đã bị HDH đánh dấu cho biến mất roài. Nó chậm ra sao là chuyện của ổ cứng, không phải chuyện của ta. Hơn nữa, khi ta GHI file, thì ra sẽ cảm nhận dc tốc độ nhanh đáng kể, vì khi có TRIM, chúng ta chỉ ghi data lên toàn page rỗng, kakaka. Lúc này thì ổ nào ko có TRIM sẽ hì hục xóa xóa và xóa đây..........

TRIM chỉ thể hiện tốc độ khi ta XÓA hẳn file cũ, và khi file mới thôi, vì như đã trình bày ở trên. Còn nếu ta chỉnh sửa file Word CÓ SẴN đi chẳng hạn, và bấm Táo + S để GHI ĐÈ lên, thì lúc này TRIM vô dụng, vì là ta ghi đè, mà ghi đè thì cái quá trình ở bài viết trước sẽ xay ra đấy ạ............. ^^!

==================
Câu hỏi của bác em trả lời như sau:

1/ Về mặt kỹ thuật bên trong:
Có TRIM, xóa chậm, ghi mới nhanh hơn ko TRIM, ghi đè thì bằng nhau..

2/ Về hiệu suất thực dụng bên ngoài mắt người cảm nhận:
Có TRIM, tốc độ xóa bằng không TRIM (vì HDH đánh dấu 1 phát là file biến mất ngay, còn lại ổ cứng làm gì chả ai biết). Tất nhiên ghi file mới thì nhanh hơn ko TRIM, ghi đè thì tốc độ bằng nhau.

Quảng cáo

3/ TRIM là cái cách mà HDH thông báo cho SSD biết là nên xóa page nào trên nó một cách tức thì tại thời điểm ta xóa file trên HDH. Nó chỉ là cái mà HDH nói chuyện với SSD thui ạ, nó là ngôn ngữ ạ, mà đã là ngôn ngữ thì cả 2 đều phải hiểu ạ. Nôm na là em trả lời cho bác bằng tiếng Việt thế này, bác muốn hiểu thì cũng phải biết tiếng Việt ạ.

Chúc anh em vui vè
============

CrystalShield sưu tầm, biên dịch và tổng hợp.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kid_el_nino
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm sao để biết ổ SSD của mình có hỗ trợ TRIM hay không vậy bác?
bạn xem tên cái hộp ổ cứng sẽ rõ nhé. Mình ko dùng Windows, nên ko biết xem trên Windows thế nào. Còn Mac thì bạn vào More Info ấy.
Win thì kiểm tra = cách vô command line (cmd) gõ lệnh
Code:
fsutil behavior query disabledeletenotify
DisableDeleteNotify = 1 (Windows TRIM commands TẮT)
DisableDeleteNotify = 0 (Windows TRIM commands BẬT)
anvuitinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
TRIM la gi

hoi kho hieu doi chut :-/
windhn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hiểu Trym là gì rồi ! Down trym về rồi ! Có trym rồi nhưng máy ko dùng SSD nên có Trym cũng như ko !
dungtranchi
ĐẠI BÀNG
13 năm
cám ơn đã chia sẽ kinh nghiệm
gamohnvn
TÍCH CỰC
13 năm
Với tốc độ của SSD thì người dùng khó mà có thể cảm nhận được có Trim hay không. Cái này chị em phu nữ dùng máy tính hay down nhạc nhẽo, ảnh ót, ....lại không biết sắp xếp... nên cái Trym này có lẽ chị em mới cảm nhận được, 😁
[MENTION=125108]gamohnvn[/MENTION]
ko phải, có lẽ bạn đã hiểu sai về ổ SSD rồi. bạn có thể đọc lại bài của mình về TRIM ở trên và trong bài có link đến bài biết khác của mình có giải thích rõ tại sao SSD giảm hiệu năng sau thời gian dài sử dụng. Ảnh ót, nhạc nhẽo thì dung lượng không cao, nên ổ SSD vẫn nhanh. Đôi khi bạn dơn phim HD hay cài nhìu chuong trình thì SSD mí nhanh giảim hiệu năng đấy.

---------- Post added at 11:17 AM ---------- Previous post was at 11:16 AM ----------

TRIM là cách để khác phục tình trạng ổ SSD giảm hiệu năng sau thời gian dài sử dụng. nôm na là thế.
các bác cho em hỏi tí. Làm thế nào để biết máy mình dùng SSD hay HDD....?
Táo, about this mac serial-ata: Device type là solid state thì là ssd, còn ko là hdd. Còn ko bác cứ để ý, máy chạy phần cổ tay bên phải của bác có kêu ko, có kêu thì là hdd, còn ko là ssd roài.
Nói thật máy mà dùng SSD và máy dùng HDD bình thường chỉ cần bật or tắt máy là thấy rõ sự khác biệt ngay, chẳng cần đi sâu vào About This Mac để xem đâu bro ah.
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vipbanana đúng rồi ợ,em mới dùng ssd khi of máy nó làm cái ngủm nhanh không tưởng được,em cứ tưởng là máy die,bật vội bật vàng lên thì nó lên như bật cái bóng đèn sợi tóc 😃
Lexus350
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thêm 1 lần nữa biết được sự cần thiết phải có " Trym " .............................
batista11b5
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hi Bro , Mình có đọc bài viết của bro viết về SSD rất thyết phục và rất là professional , nên mình có 1 vài điều còn băn khoăn .
+Theo như mình đọc thì càng ghi nhiều thì sẽ càng giảm tuổi thọ , nhất là download phim HD dung lượng lớn , nhưng mình ko hiểu ở chỗ là :

1) Vậy nếu dùng OS trên SSD , và download phim nhưng chọn đường dẫn save tới HDD thì có gọi là ghi và làm giảm tuồi thọ SSD ko ?
2) Bro có Nick Yahoo ko ? mình muốn tầm sư học đạo , mong bro giúp mình

Mình dùng Crucial M4 128Gb

Thanks
Nếu chỉ lý tưởng như bạn nói vậy thì ko.

Nhưng bạn đừng quên rằng khi HDH nó hoạt động thì đâu chỉ các file bạn save về nó mới là file mới dc tạo ra. Khi bạn duyệt web hay làm gì thì file tạm, file nháp cũng dc tạo ra để phục vụ cho chương trình cụ thể đó. Những file đó cũng dc ghi và xoá liên tục, nên về nguyên tắc vẫn là sẽ có giảm hiệu năng khi sử dụng, nhưng như vậy thì nó sẽ lâu hơn bình thường. vì file tạm thường ko có dung lượng lớn.
bac nay can than qua can tuoi tho no ma die thi chad minh cung die me rui
Bác này tuổi thọ hên xui quá haha
atnxh
ĐẠI BÀNG
12 năm
hix máy mình không có SSD nên không có TRiM ...
"Thực ra lúc này ổ cứng nào có TRIM thì lo mau mau mà xóa mấy cái page" bạn có thể giải thích thêm cho mình về cái vụ naỳ không ? làm sao để xoá nó ?
@sinbad161 Là hệ điều hành bảo nó xoá NGAY LẬP TỨC (nếu có TRIM)

Còn ko có TRIM thì HDH chỉ đánh dấu là file đã xoá và trả phần dung lượng trống về cho phần hiển thị trên máy tính, nhưng thực sự là file đó vẫn còn trên máy tính. Và khi hết dung lượng trống mà ta ghi tiếp, thì khi này file mới thực sự dc xoá. Do đó, sau khi sử dụng thời gian dài thì khi ghi file, ta phải chờ thêm thời gian file dc xoá. Làm cho trải nghiệm người dùng bị chậm lại.
Zhynz
ĐẠI BÀNG
12 năm
thks chủ thread bài viết rất bổ ích !
ps : các bác khác cứ TRYM .. lol :-j ... TRIM mà @@ .... potay .... 😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119