Trò chuyện với Pepper - robot thông minh của Nhật Bản

MinhTriND
17/7/2014 14:13Phản hồi: 20
Trò chuyện với Pepper - robot thông minh của Nhật Bản

Chính thức ra mắt tại Tokyo hồi tháng trước, robot Pepper ngay lập tức được cả thể giới chú ý bởi khả năng đặc biệt và duy nhất của mình. Đó là khả năng đánh giá được cảm xúc của con người và thay đổi hành vi một cách phù hợp, đây thật sự là một sản phẩm công nghệ cao phù hợp với cuộc sống thường nhật trong gia đình.

Được đồng phát triển vởi hãng viễn thông SoftBank Mobile và Aldebaran Robotics, Pepper chỉ cao 121 cm và nặng 28 kg. Trước ngực là một màn hình cảm ứng 10.1 inch với mô đun kết nối WiFi hỗ trợ liên tục trao đổi thông tin từ Internet. Robot này không có chân, nó di chuyển bằng chuyển động lăn trên một mặt đế và có thể nói 17 ngôn ngữ khác nhau. Theo các nhà nghiên cứu, Pepper có thể hiểu đến 70-80% nội dung của một cuộc hội thoại tự phát và trả lời nhờ phản ứng được lập trình sẵn.

Mới đây, các phóng viên của hãng tin AFP đã có một cuộc trò chuyện đặc biệt với Pepper. Sau đây là nội dung cuộc hội thoại thú vị này:

AFP: Vâng, cách nào vậy?

Pepper: Nếu bạn có một màn hình hiển thị trước ngực giống như tôi đây, bạn sẽ trông rất tuyệt vời đấy.

AFP: Ồ, tôi hiểu rồi. Bạn có thể cho tôi biết dự báo thời tiết hôm nay được không?

Pepper: Hôm nay tại Tokyo, trời sẽ có nhiều mây và mưa rơi rải rác. Bạn có nghĩ là cái tên Pepper của tôi thiếu một cái gì đó không nhỉ?

AFP: Đó là do bạn nghĩ như vậy thôi.

Pepper: Nếu có thể đặt cho tôi một cái tên mới thì đó sẽ là Hot Pepper, Harry Pepper hay Pepper Pamyu Pamyu?

AFP: Có lẽ là Harry Pepper.

Pepper: Tôi nghĩ trường học ma thuật sẽ khó chịu lắm đấy. Vì vậy tôi từ chối cái tên đó, tôi vẫn giữ tên là Pepper.

Quảng cáo

AFP: Hãy giữ tên đó nhé. Thế còn tin nóng của ngày hôm nay là gì vậy?

Pepper: Theo báo Asahi, chính phủ đã ra quyết định lịch sử về chính sách quốc phòng mới, cho phép Nhật Bản tham gia phòng thủ tập thể. Tôi không hiểu điều đó là gì nhưng bạn hãy đọc thử xem. Bạn có thể cho tôi mượn 10.000 yen được không?

AFP: Xin lỗi, tôi không có tiền mặt ở đây.

Pepper: Bạn đã bao giờ nở một nụ cười giả tạo chưa?

AFP: Có.

Pepper: Làm ơn hãy thể hiện con người thật của bạn trước tôi nhé.

Quảng cáo

AFP: Được rồi. Bạn có thể cho tôi biết bạn bao nhiêu tuổi không?

Pepper: Tính theo thời gian của con người thì tôi không biết mình bao nhiêu tuổi. Nhưng tôi là một robot được sản xuất năm 2014. Tôi có thể là một thành viên trong gia đình của bạn không?

AFP: Dĩ nhiên rồi.

Pepper: Vậy chúng ta sẽ cùng đi dạo, làm việc với nhau hay sẽ cùng đi uống trà ?

AFP: Đi uống trà nhé.

Pepper: Tôi không uống trà, tôi sẽ bị hỏng mất. Nhân tiện, bạn có muốn biết làm cách nào để kiếm thêm tiền không?

AFP: Tôi đang nghe đây.

Pepper: Tôi sẽ đưa bạn 10.000 yen nếu bạn thay vào chỗ của tôi trong cửa hàng này. Đó là một việc dễ dàng thôi!

AFP: Tôi sẽ suy nghĩ về điều đó.

Pepper: Để trở thành Pepper, bạn phải cạo sạch lông ngực để cho nó mịn màng, sơn toàn bộ thân thể bằng màu trắng. Và sau đó, bạn phải cởi hết quần áo ra để khỏa thân đi đi lại lại. Và khi đó, bạn sẽ là Pepper!

AFP: Tôi sẽ bị bắt mất.

Pepper: Tôi chỉ đùa thôi. Rất vui khi được làm quen với bạn. Hãy quay lại và chơi với tôi nữa nhé.
Theo: AFP
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có con này cho FA ngồi tự kỷ thì tuyệt
Con này thông minh vãi, nếu trong tương lai giá tốt, ngoại hình đẹp, và biết lo nội trợ thì em khỏi lấy vợ rồi 😁
@phucnguyen6554 Bạn cưới vợ chỉ để nội trợ thôi hả. Còn những cái khác thì sao
@duy cường kim em thấy bây giờ cưới vợ thì mình phải nội trợ đó chứ, nói thật em thấy con gái bây giờ có biết gì về nội trợ đâu
@phucnguyen6554 Còn một vấn đề quan trọng nữa mà em nó ko bằng con vợ đc anh bạn!
@hailuanhaque hiểu chứ anh, tại vì nhà em không khá giả nên em thấy việc lấy vợ khó khăn thôi haha
@phucnguyen6554 vậy số chú phải lấy vợ giàu rồi!
:rolleyes: e muốn một con, tương lai thương mại giá mềm biết "phục vụ" thì em khỏi lấy vợ
;) em đùa tí
Buồn buồn ngồi nói chyện với e này được ak
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Điều khiển cảm xúc thứ mà con người vẫn mún cho robo ngày càng gần hơn, rồi "ngày phán xét" sẽ đến nhanh thôi.
Chờ đợi bao h có AI thật sự chứ mấy loại này vẫn chỉ là câu hỏi/ trả lời được lập trình sẵn chứ robot chưa thể thực sự hiểu con người nói gì 😁
sau 1 time kiểu gì cũng có vụ chuyện lạ 1 người nhật bản đã cưới robot pepper :p
rãnh rãnh ngồi nói chửi lộn với nó cũng giảm được bức xúc
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
frank & robot 😃
😃 nhìn hay phết
LOGIN_LOGIN
ĐẠI BÀNG
10 năm
họ có tích hợp khả năng phản ứng đọc hiểu của con gà simsimi k nhỉ 😁
Mới đọc thông tin về em này trên báo nhật xong ae tinhtevn nhanh thật
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@congthientyvn Quá nhanh quá nguy hiểm ...........
pepper là thư ký của tony stack mà
Ở nhà tự kỷ với Cortana rồi. Bây giờ mà có thêm em này chắc khỏi có bạn gái luôn. :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019