Trực tiếp giải đáp nhiếp ảnh CẢ NGÀY thứ 4 30/7 - Cafe Tinh Tế - HCMC và online

starnt
29/7/2014 1:12Phản hồi: 92
Trực tiếp giải đáp nhiếp ảnh CẢ NGÀY thứ 4 30/7 - Cafe Tinh Tế - HCMC và online

Dr. Thanh dành nguyên ngày Thứ T4 để (cố gắng) TRỰC TIẾP giải đáp tất cả mọi thắc mắc của các bạn liên quan tới nhiếp ảnh, hướng dẫn chọn mua máy ảnh ... trong khả năng có thể. Các bạn có thể tới Cafe Tinh Tế (bản đồ ở dưới) bất cứ lúc nào trong hai khoảng thời gian dưới đây
  • Từ 8h tới 17h
  • Từ 19h30 tới 22h
Ngoài ra có thể đặt các câu hỏi online vào inbox của @starnt tại tinhte hay tại facebook https://www.facebook.com/nguyennhatthanh
(Ngoài ngày cụ thể này thì các câu hỏi vẫn sẽ được trả lời tại forum http://www.tinhte.vn/forums/cam-hoi-dap-thao-luan.561/)

Và dĩ nhiên là miễn phí 😃 Hẹn gặp 😃

92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

muốn mua 6D+kit 24-105 +đèn +thẻ hết bao nhiêu tiền trong tầm giá 30 tr ;)😁:D
@Nghia Đinh 9898 Vatgia.com là ra giá
haiboy2091
ĐẠI BÀNG
10 năm
30 viên chưa đủ body hĩxxhix.....o_Oo_Oo_O😔:(:(
chưa biết hỏi gì, nhưng cảm ơn anh Thanh cái đã. cảm ơn a :p
haiboy2091
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em mới xài 6D + 24-105 nghe nói 24-105 không chụp đc khi thời tiết lạnh ở sapa, có cách nào khắc phục không bác?
Với nhu cầu chân dung và dã ngoại em cần thêm lens gì để xoá phông tốt tầm giá vừa phải 6-7tr
Thank bác
@haiboy2091 a) nghe nói đó không đúng - lưu ý bảo quản khi nhiệt độ và độ ẩm thay đổi đột ngột thôi
b) Lấy 24-105 mà chụp.
anh cho e hỏi cách lấy nét khi phơi đêm bằng máy dslr và máy compact thế nào để có được 1 tấm hình đẹp
@Hoài Đức HDS Xem lại bài tính DOF

http://www.tinhte.vn/threads/camera-tinh-te-tinh-do-sau-truong-anh-dof-cho-chan-dung-va-phong-canh.1640693/
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
10 năm
e đang định tham gia vào hội nhiếp ảnh của forum nhưng chưa tìm đc đồ nghề ưng ý. e ngắm con nikon D5300 thấy ổn kèm lens kit +nikor 55-200 vr II. bác cho e hỏi với bộ đồ nghề này thì có đủ để phục vụ nhu cầu PHONG CẢNH, CHÂN DUNG them tẹo MARCO có được không?
thank mr starn
anh T cho em hỏi, trong tay có Tamron 17-50 2.8 và Pancake 40 2.8 có ổn không anh? vì Tamron cũng có thể chụp được ở 40mm F/2.8, vậy bị trùng với em Pancake? nên để hay nên đẩy em Pancake ạ? 😔 mua new nên phải đẩy thì tiếc quá
luckyluu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Liệu Canon sẽ ra 50 1.4 phiên bản thay thế phiên bản cũ để cạnh tranh với Sigma 50 1.4 art
Em đang theo chụp phong cảnh, sắp đến em dự định lên 24-105 , liệu điều đó có phù hợp với dòng em đang theo không ? Và em mong muốn anh tư vấn loại filter nào cho việc chụp cây và nước.
cảm ơn anh !
Được.

Cứ để mà xài, lúc nào đi chụp đường phố cũng tiện, giờ bán đi cũng vậy mà vài tháng nữa cũng vậy

Khả năng này khá cao, vì công thức kính của chiếc canon cũ đã lỗi thời rồi.

Máy gì? có thể lưu ý 16-35mm để cho nó rộng banh ta lông cho chụp cảnh, filter thì lưu ý CPL giúp cắt tia phản xạ tăng độ tương phản và filter ND để có thể dễ dàng hạ tốc độ chụp cho nước nó mượt
nhutnam1401
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào anh Thanh
Em đang tính chọn 1 trong hai ống kính canon 85 F 1.8 và canon 55-250mm f/4-5.6 . nhu cầu của em là chụp chân dung ..thì giữa hai ống đó ống nào chụp chân dung tốt hơn và có hiệu quả sử dụng cao hơn vì ống tele kia có thể dùng để chụp xa nữa ..anh có thể tư vấn cho em được không!
Do em chưa dùng nên anh có thể nói về độ nét, màu sắc, bokeh của hai ống đó cho em biết với
em cảm ơn!
@nhutnam1401 Sinh ra 85mm là để cho chân dung - vậy là hiểu rồi đó. 55-250mm có thế chụp chân dung cận cảnh tốt (đầu - vai) ở ngoại cảnh ánh sáng tốt.
Cho em hoi flash viltrox dung co hon YN khong vay?
@Khanh D3100 Sẽ đánh giá Vitrox sớm. giờ chưa làm trên tay.
@starnt Nghe noi con nay cho TTL chuan hon YN nhung chua duoc kiem chung
hai.phan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho e hỏi về máy canon 6D gi là 19 điểm auto focus point và 1 điểm cross type. Vậy cross type là gì a thanh

Sent from my SM-N900T using Tinhte.vn mobile app
Em chưa hiểu lắm về cắt khớp (mẫu) trong chân dung á anh.
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác tư vấn giúp em con flash rời tầm giá <4tr mà mua ở đâu uy tín
19 điểm autofocus TRONG ĐÓ có 1 điểm cross type - nói ngắn gọn - điểm crosstype lấy nét nhanh nhạy và chính xác nhất, và dĩ nhiên càng nhiều điểm thì càng tốt và tốn kém, model bèo thì có 1 vài điểm, model ngon thì nhiều hơn.

Coi hình thì biết, hình nào mà cắt khung hình ngay vào khửu tay, đầu gối, ngang bàn tay bàn chân trông sẽ rất ngứa mắt 😃 nên cắt ở cao hơn, đùi, cánh tay hoặc thấp hẳn

Không tư vấn chỗ mua, tự hỏi vật giá,
tầm đó thì dùng đèn for, Viltrox, Yongnuo, Nissin vào mục search và gõ từ khoá : "Chụp đẹp hơn với đèn flash" người post STARNT.
tk2041990
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em đang xài body 60D và lens 17-55 2.8...nên mua thêm lens gì trong tầm giá 5-8tr anh...
Nên mua thêm lens hay để tiền lên máy 6D
@tk2041990 Mua lens về cắm bông , chặn giấy hay làm gì 😃
Câu hỏi nên bắt đầu bằng mong muốn chụp chủ đề gì trước 😃
tk2041990
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Mua lens để chụp mẫu, do cái lens hiện tại chụp cứ phải dí sát mẫu em thấy không tiện lắm 😃
@tk2041990 85mm 1.8 hoặc 70-200mm f4.
...anh Thanh cho em hỏi cái. Thằng em nó quăng cái Flash Canon 380Ex nhờ test thử mà trên cái máy em Canon 650D + 24-105 f4L thì đánh TTL rầm rầm, còn trên máy nó xài 60D+18-55 thì đèn nó chỉ đánh 50 thui. Có cách nào chỉnh ko anh?
Trước tiên cảm ơn anh đã mở ra chủ đề bổ ích này.
Loại filter hãng nào giá tốt ạ. nào làm nét mây - chống lóa mặt trời .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019