Từ điển BBDict cho BB đây! Hướng dẫn chi tiết cách cài đặt.

Thảo luận trong '[BB] Phần mềm' bắt đầu bởi thangthinh2011, 2/11/08. Trả lời: 1089, Xem: 438711.

1. chuchvt.cd

chuchvt.cd Thành viên

Mình tổng hợp lại 1 cách đơn giản nhất (cho bạn nào chưa biết gì như mình) dựa theo bài của bác ThangThinh2011.Tại vì mình là NB lần đầu mình đọc bài của bác nhìn hình không hỉu mấy(chắc do mình chậm hiểu^^)
    1. Download BBDict về máy rồi giải nén.
    2. Mở BDM cài đặt phần mềm BBDict như bình thường.(file BBDict.alx)
    3. Cài xong, bạn chạy phần mềm BBDict(có hình quyển sách) trên điện thoại.(Bước này quan trọng vì nếu không chạy thì sẽ không hoàn tất việc cài đặt được).
    4. Ở PC bạn chạy file BBDict.exe nó sẽ hiện ra một hộp thoại. Tìm đường dẫn đến: stardict-dictd_anh-viet-2.4.2/dictd_anh-viet.ifo(đây là từ điển Anh - Việt nhé) sau đó ấn send rồi ngồi đợi.(Đợi hơi lâu)
    5. Ở PC bạn chạy file BBDict.exe nó sẽ hiện ra một hộp thoại. Tìm đường dẫn đến: stardict-dictd_anh-viet-2.4.2/dictd_viet-anh.ifo(đây là từ điển Việt - Anh nhé) sau đó ấn send rồi ngồi đợi.(Cái này nhanh hơn)
    6. Sau khi chạy xong 2 file trên bạn tắt BBDict trên điện thoại đi vào lại là ok.
    pvmhien thích nội dung này.
  2. simtungduong5

simtungduong5 Thành viên

thanks bac.......
  3. teamteam911

teamteam911 Thành viên

Đã cài thành công thanx bác nhìu
  4. danghaianh

danghaianh Thành viên

tks bac
  5. chúa hải tặc

chúa hải tặc Dự bị

sao vừa receiving được 20% thì lại ko được nữa nhỉ....
  6. hoatinhnhan

hoatinhnhan Thành viên

thank you very much
  7. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

Minh dang dung 8800.khi mua ve van co tu dien.up lai rom thi bi mat.lam theo cai tren thi toan bi k ket noi dc usb
  8. pvmhien

pvmhien Thành viên

- Để nhanh bạn nên dùng bộ từ điển DDict (chép vào thẻ nhớ, nhanh, nhẹ và tiện hơn nhiều lần BBDict - tuy nhiên mình dùng cả 2 :) )

- Tham khảo:

1 - Bài viết Giới thiệu và Hướng dẫn về DDict

2 - [Download] - Phần mềm cài và bộ DATA - trọn gói cơ bản (AV - VA - Computer - Karaoke - VV)

*Nếu muốn các ngôn ngữ khác (China , Korea, German, Japanese...), vui lòng xem tại đây:

3 - Bài viết bổ sung thêm dữ liệu Từ điển.

- Chúc vui vẻ. :)

====
    Tuy nhiên bạn muốn fix BBdict, bạn làm theo các bước như trên, phải có BDM thì máy mới nhận, khi chuẩn bị kết nối để chép DATA vào BB, bạn phải mở chương trình BBDict trên máy 88 để sẵn ở đó, rồi mới chạy file BBDict.exe trên PC.
    kakasy_9x thích nội dung này.
  9. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

cài đc rồi ạ!
    pvmhien thích nội dung này.
  10. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

cài qua cổng com hả bác.e cũng bị thế
  11. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

làm sao để cài đc qua cổng com a? e muốn cài vào 6710
  12. fireflyx11

fireflyx11 Thành viên

cho em hỏi ngu tí, 2 bước này mình chưa hiểu:
    Chạy BDM để cài từ điển BBdict vào BB
    + Cài xong thì chạy BBdict trên BB
    có thể hướng dẫn chi tiết hơn bước này được không, mò mãi mà không biết chạy cái gì và chạy ở đâu, ( em là gà công nghiệp mới tập tễnh vọc BB, mong các bác giúp đỡ với)
  13. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

chay bbdict trên dt.cứ để đấy rồi chạy bbdict.exe trên pc và thêm file .ifo là xong
    fireflyx11 thích nội dung này.
  14. fireflyx11

fireflyx11 Thành viên

bác cho em hỏi là em dùng con 8700, mình chạy bbdict trên điện thoại nhưng em không biết vào đâu để chạy, muốn chạy phải lưu file chạy đó vào máy điện thoại hả bác?. cám ơn bác nhiều nhé
  15. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

nó k hiện biểu tượng quyển sách bbdict ha?
  16. fireflyx11

fireflyx11 Thành viên

tình hình là đầu tiên em tải bbdict của mr_boss về rồi lưu vào một thư mục trên PC.
    về BMD thì có lẽ là em cái bản 4.2.2 no multimedia, nói chung là có lẽ là bản này hơi cũ một tý.
    trên chiếc 8700 của em thì tìm kiếm hết mà không thấy có bbdict nào cả, kể cả icon lẫn data của nó.
    vấn đề của em là em không biết chạy file bbdict.alx và bbdict.cod ra sao cả. em không biết là chạy trên bb là thế nào mà nếu chạy trên pc thì dùng phần mềm gì để chạy nó vì em thấy cái BMD thì không thể mở được. nếu chạy 2 file này trên bb thì có phải copy 2 file này vào máy không?, nếu copy 2 file này vào máy thì làm sao copy được thực sự là em không biết nó quản lý thư mục ra sao nữa.
    nói chung mò cái này cả ngày mà thấy mệt mỏi quá, thấy cái bbdict thấy hay mà tiện lợi mà cài vãi mồ hôi quá. vọc mãi mới chỉ biết uprom lại rom sơ sơ thôi. về mảng smart phone thì gà quá.
  17. fireflyx11

fireflyx11 Thành viên

mà cái chiếc bb của bác trên avatar em đã được sờ qua rồi, phải công nhận đẹp, phím êm, bấm sướng, mà hình rộng mỗi tội có lẽ đời đầu nên màu sắc màn hình không sắc cho lắm.
  18. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

đầu tiên phải cài bbdict.alx trước bạn có thể tham khảo cách cài đặt đuôi alx tại đây
    http://thegioiblackberry.com/tin-tu...lackberry-voi-blackberry-desktop-manager.html
  19. kakasy_9x

kakasy_9x Thành viên

2 file này để trên pc.k cần copy vào máy
  20. fireflyx11

fireflyx11 Thành viên

cám ơn bác, máy cái phần mềm như opera mini, vietsing.. thì em cài được, không hiểu cái bbdict này bị gì mà không cài được.
    cái đến cái đoạn cuối nó hiện lên dòng application to be deleted, chọn tiếp finish thì xuất hiện dòng the loading operation was successful. vào máy blackberry tìm thì không thấy biểu tượng quyển sách bbdict ở đâu cả.
    không biết là thiếu sót bước nào mà làm không được