Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tụ điện thể rắn: không chỉ sạc nhanh, mật độ lưu trữ cũng tương tự pin

bk9sw
28/8/2011 14:59Phản hồi: 52
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

công nghệ này thích hợp cho ebike ecar đây! xây dựng thêm các trạm tiếp điện nữa thì hành tinh sẽ ít bị ô nhiễm hơn rồi!
cuong.pm
TÍCH CỰC
13 năm
Mai sau, chỉ bằng thời gian uống 1 cốc cafe, ta đã có thể xạc đầy pin cho dế yêu của mình...;)
Làm sao mà con GS2 dùng cỡ 1 tuần mới hết pin là được :skip:
junoxien
TÍCH CỰC
13 năm
Mọi ng` k biết công dụng của tụ >😃
Có lẽ tụ điện sẽ là giải pháp cuối cùng, theo mình nghĩ thì với yêu cầu về mặt thẩm mỹ của người sử dụng ngày càng cao hơn, đồng nghĩa là các thiết bị công nghệ ngày càng mỏng và nhỏ gọn hơn. Với công nghệ hiện tại, ko thể nhồi nhét hết vào 1 cục Pin thông thường đc, năng lượng mặt trời thì rất hạn chế vì công suất lớn, giá thành cao, chiến nhiều diện tích.
Pin phát triển theo công nghệ tụ điện là 1 hướng đi có lẽ là đúng đắn nhất. Chúng ta đâu cần quan tâm đến cục Pin đó dùng đc bao nhiêu ngày? Theo mình chỉ cần 12h là đc rồi, sau 12h cắm sạc 1 phát 5-10 giây sau là đầy luôn. Hết lại pin cắm 1 cái, như thằng nghiện ấy trích 1 phát là phê nửa ngày luôn. Với điều kiện là tất cả đều dùng chung 1 chuẩn sạc, và sạc có ở tất cả mọi nơi, công cộng, nhà hàng khách sạn, bến tàu bến xe, sân bay...., trên xe bus, oto cá nhân... hay các quán nước vỉa hè chỉ cần 1 cái sạc.
nhìn hình giống như là "đồ nghề" của những bác sơn đông mãi võ. nằm lên đó lấy cục bê tông đăt lên bụng rồi dùng búa tạ phang....:happy:
thanhcongtp
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay há...cái này bữa trước thấy bên asus oy nè..
manhck
TÍCH CỰC
13 năm
Xạc nhanh thì tốt nhưng xạc phải to. 😁
Công nhận phải làm sao cho quả pin mạnh hơn chứ cứ như thế này chip nó cứ tăng vù vù thì sao đỡ nổi...
HUYAUG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không biết đến bao giờ điện thoại xài pin lâu hết như cái đồng hồ Casio nhỉ (4năm hết 1 cục pin)
sạc nhanh hơn thì tốt nhưng cái vụ xả nhanh là sao nhỉ
Xả thành điện chứ đừng để nó xả thành nhiệt. Tương lai của Pin siêu trâu đây rồi. :happy:
Có vẻ các bác hơi nhầm, việc xả nhanh hay chậm là do điều kiện khách quan, chứ bản thân nó tích điện càng lớn thì xả càng lâu.
Việc phát triển loại tụ này có ưu điểm là sạc nhanh, tần suất sạc cao, mà năng lượng chứa tương đương Pin.
cắm vào 3s : Sạc đầy. Yêu cầu bật nguồn để dùng
người dùng : bật nguồn .......... BÙM
máy : máy đã xả xong. Yêu cầu mua máy mới
riêng tui thì mơ ước sạc đt, tablet trong 30p và sài đc 30...ngày. Rồi sẽ có ngày như thế!
n014latoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai giải thích giúp mình xem vì sao tụ điện (thông thường) lại ko có khả năng dự trữ điện như pin? Bà giáo mình giải thích chuối lắm, nghe chỉ muốn cho bà ấy ăn rẻ lau bảng
mr_kul
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã bắt đầu nghiên cứu đề tài năng lượng và có tiến bộ.
Rất hoan nghênh công nghệ.
Hi vọng sẽ được ứng dụng vào thực tiễn.

---------- Post added at 06:44 PM ---------- Previous post was at 06:40 PM ----------

Tụ thông thường vẫn có khả năng tích điện bạn à , nhưng mà khả năng nạp và xả của tụ rất nhanh , bạn có thể hình dung tụ như một ac-quy nhỏ đó, nó cũng có nguyên lí gần như tương tự. Ở đây không phải theard nghiên cứu tụ nên bạn chịu khó ra google mà tìm hiểu nguyên lí đi , mình nghĩ không khó hiểu lắm đâu.

---------- Post added at 06:47 PM ---------- Previous post was at 06:44 PM ----------

Đó là do năng lượng sủ dụng của đồng hồ xài rất ít, chứ không phải là pin nó trâu bò gì đâu, Do đó bạn muốn xài pin lâu hết thì mua mấy cái C1-00 zì của No ấy , nghe đâu đc 20 ngày đó .:hot:
n014latoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn ko hiểu ý mình rồi, ý mình muốn hỏi là tụ điện và pin có cấu tạo gần gần giống nhau, nhưng vì sao tụ điện lại chỉ dữ trữ điện trong khoảng thời gian ngắn, ko bền bỉ như pin và vì tụ điện chỉ dữ trữ điện trong thời gian ngắn nên ko coi tụ điện như một nguồn điên, google mình tìm chả thấy
HUYAUG
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình có em Sonim XP3300 rồi, xài tẹt ga 15 ngày mới hết pin.
em S2 để vọc. vậy là hoàn hảo
Hi vọng pin này cho sạc điện bằng điện 220v ,chứ sạc bằng nguồn 20 vol thì cái adapter công suất phải rất lớn ---> kích thước lơn theo và có khi cái adapter nó còn nặng hơn cả laptop thì mới đỡ được cái tốc độ sạc vài phút 😆
Justin Long
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khi nào công nghệ xử lý đến 1 giới hạn nào đó đủ dùng cho nhu cầu thì các nhà sx sẽ quay sang quan tâm đến pin...k làm sao mà tăng trưởng doanh thu đc
xả điện ở đây ko phải là pin sẽ bị hết nhanh như các bạn nghĩ đâu nhé 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019