Tự làm Quạt hút nhiệt cho laptop

sunf188
4/8/2013 22:23Phản hồi: 321
Tự làm Quạt hút nhiệt cho laptop
Topic Closed !

vấn đề tản nhiệt cho laptop thì rất được nhũng người sừ dụng laptop quan tâm , ngoài đế tản nhiệt thì có thêm quạt hút nhiệt , sau khi cho làm xong bộ tản nhiệt cho laptop :
tự làm đế tản nhiệt laptop dành cho chơi game và render
thì tôi xin hướng trao đỏi với mọi người về quạt hút nhiệt , để chúng ta xem nó có cần thiết ko . do tôi chưa sài thừ sản phẩm ngoài thị trường nên chưa biết nó có đáng mua ko và do nó cũng có giá cũng tương đối cao mà có đáng mua ko nên tôi tự làm 1 cái để mọi người xem và góp ý nhận xét tính hiệu quả và cần thiết của nó :
sơ lược các kiểu thiết kế

linh kiện bao gồm :

quạt hút (2,5k / 1cái nhỏ ,15 -> 40 K / cái trung , mua đồ cũ ở nhật tạo)

đầu cắm 2k , dây usb 5k (tôi sài dây cũ nên ko cần mua) ,1 đoạn dây điện cũ ko sài ,nhựa cũ tôi xin người ta , các bạn có thể dùng nhiều loại khác ,và sau kgi tôi bắt tay làm xong

+ loại dual fan :
làm góc bo các bạn lấy dây điện đồng uốn cho hợp với lỗ hơi máy bạn để lấy khung mẫu trước khi dán vào hút nhiệt (nhớ làm cho thít và ôm sát vào máy trước khi dán đổ keo)
sau khi dán lấy khung mẫu bạn lấy súng bắn keo dán cho kín gió và chắc

Quảng cáo

vì sài 2 quạt nên ta phải ngăn cách 2 luồn khí cho 2 quạt để tránh xung đột => 2 quạt hút độc lập nhau

còn loại này cực mạnh => cực ồn , có thể làm máy hút bụi , dành cho các bé card rời khó trị , và tất nhiên thân chủ của nó cũng phải có vấn đề về tai :

+ loại ko sử dụng đế tản nhiệt kèm theo ( nếu sử dụng thêm thì làm thêm chốt nâng )

+ loại dùng kèm với đế tản nhiệt

Quảng cáo

cháu có thể hút lũ ruồi cách cháu nó từ 3 -> 5cm (thế giới ruồi đã công nhận) 😁

vậy là xong phần thiết kế và hoàn thiện nó , các bạn có thể kham thảo nhiều cách hay mà các bạn khác đã làm
sau đây mình sẽ review coi tác dụng hiệu quả của nó đến đâu (mình sử dụng con HP M6-1045DX hàng xách tay , mà hàng này thì nóng phải nói chắc các bạn cũng biết ) demo loại 12V

+ khi chưa sử dụng quạt hút chỉ chạy chrome ,paint , và ct đo nhiệt độ

sau khi bật quạt hút

+ khi đàn anh tự làm đế tản nhiệt laptop dành cho chơi game và render thích thể hiện mình thì đàn em quạt hút 12V cũng nghênh chiến ( mượn đế kê tạm ,và chạy chế độ Exhausted để ra mặt ) nên kết quả khá hơn tuy ồn

+ video demo chơi hết mình :

+ chiến trong thời gian dài

khi vào cuộc đua game sự lý cao mà ko bật hút nhiệt ,nhìn cũng say sẩm

và sau khi bật cho em nó bớt sốt

và đây chiến em BF 4 trên quạt hút 12V chạy 85% công suất (100 % công suất cũng ko khá hơn là mấy mà con ồn hơn )

+ Chiến Need For Speed Rivals 2013

qua đây các bạn cũng thấy tầm qua trọng không kém của nó tuy ràng nó ko thể sánh vai với bài viết (http://www.tinhte.vn/threads/tu-lam-de-tan-nhiet-laptop-danh-cho-choi-game-va-render.2148221/) trước của mình , nhưng với khoản tiền nho nhỏ như thế mà nó lại đem lại kết quả to lớn thì cũng lợi hại phải ko các bạn các bạn có thể góp ý và kham thảo nhiều cách khác nữa để giúp cho tôi và các bạn ! cảm ơn đã xem mình review mong được sự góp ý và nhận xét của các bạn

tự làm đế tản nhiệt laptop dành cho chơi game và render | Viết bởi sunf188

Topic Closed ! khi mà thị trường có nhiều sản phẩm tản nhiệt bao gồm Cooler Master ,Logitech Cooling ,Targus Lap Chill Mat ,DeepCool ,Bluelounge Cool Feet,Antec ,... rất đa dạng và đẹp mắt , và tôi thấy có ngươi mua nhưng ko sài nó nữa vì vậy nên…
tinhte.vn
321 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 hàng tự chế chất lượng
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhoccavali91 cảm ơn bạn ! nó cũng bình thường thôi
khanhit2189
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn bạn rất rất nhiều. Bây lâu nay mình luôn đau đầu cái khoản chơi games nặng trên con N56VZ mặc dù bật đế tản nhiệt + chỉa thẳng quat cây vào lap (chỗ thông hơi cpu) mà nhiệt độ vẫn cứ 80~90 độ đều đều. Mình từ giờ rút ra kết luận là không bao giờ đụng vào mấy cái đế tản nhiệt nữa. Tốn tiền mà hiệu năng kém cỏi thôi rồi....

Nhờ có ý tưởng QUẠT HÚT của bạn mà mình đã gấp rút chế ngay 1 em trong chiều nay. Có hơi vất vả 1 tí nhưng mà hiệu năng của e nó thôi rồi...
Chơi mấy games nặng như DiRT 3, Prototype 2, The Witcher 2 ..v.. max cấu hình mà nhiệt độ tối đa chỉ tới được 77 độ thôi. Không uổng công ngồi làm cả buổi😃 :X :X

Mình ko tiện post hình vì làm lần đầu nên trông xấu lắm 😁. Nguyên liệu mình làm là CD hỏng. Bìa cứng và cái quạt cpu cũ. Xấu mà đc cái hiệu năng mĩ mãn. Heheee. Chắc thời gian tới lên ý tưởng lớn lớn giống như bài khủng kia của bạn rồi post hình 1 thế lun :D\

Chúc các bạn chế quạt thành công ;)!!
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khanhit2189 ko có chi ! minh rất vui khi cách làm nhỏ bé của mình giúp các bạn làm mát máy 1 phần nào đó ! nếu bạn làm xong thì chia sẽ cách của bạn để mọi người có thêm cách làm khác bạn nên nhớ hàng đẹp ko bằng hàng độc nha :D :D :D
khanhit2189
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đầu tiên cho mình hỏi vài cái. Bạn xem cái cục nguồn (cục thừa thấy 12v nên đem ra dùng) này xài cho cái quạt cpu intel có ổn ko vì mình thấy số mA ko giống với quạt (0,2A)...

Bạn có cách nào quạt bớt ồn ko? Nhưng ko phải kiểu giảm 5v,9v nhá vì giảm xuống nhiệt độ tăng lên ~80 lận 😁
---------------------------------------------------------------
Còn đây là chỉ số test của mình khi chơi Dirt 3 max cấu hình full HD
NO FAN:
Có Fan:
Giảm tới hơn 10 độ.... cả 1 niềm ao ước cứ ngỡ ko bao giờ thành hiện thực =))

Còn dưới đây là 1 số hình....e thị nở =)). Xấu nhưng kết cấu nó đẹp =)).
NL cực kì đơn giản: bìa cứng, đĩa cd hỏng, nguồn 12v dư, kéo cắt nhựa, keo cục dán nhựa và cuối cùng là con fan cpu inter cũ 😆.
Nếu con mắt thẩm mĩ các bạn cao mình bảo đảm các bạn có thể làm đẹp hơn mình gấp chục lần =))

Mình bỏ nguyên cục fan cpu ko tháo miếng nhôm để nó tản nhiệt cho cục ADAPTER lun. 2 trong 1 tiện đôi đường ko dư thừa năng lượng gió 🆒

Bạn nào thích có thể kéo dài cái hộp ra nhìn cái adapter sẽ thoáng hơn 1 tí nhưng mình thích nhỏ ngon nên để vậy thôi, cũng ko vướng mắt lắm
:rolleyes:

Chỗ kết nối fan với nguồn, mình nhác nên cắm vậy thôi, bữa sau thay dây nguồn cắm usb cho tiện 😃
Có thể tháo rời fan ra khỏi hộp dễ dàng cứ ko cố định nó luôn vào hộp :D

Mình đang dự tính thử cái fan to hơn xem nhiệt độ nó có giảm xuống đc ~60-70 ko các bạn nhỉ? Vì hôm qua mình hỏi quạt ngoài chợ bán rẻ lắm mà to hơn con này nhìu 😕

Chúc ae có thêm nhiều ý tưởng hay ho + post hình lên để mình tham khảo làm e mới xinh đẹp & pờ zồ hơn nữa. 😃

P/s: Chủ thớt có tản nhiệt dưới đáy luôn ko mà nhiệt độ thấp vậy(~72 lận)? Hay là cái hộp của mình cấu tạo chưa tốt lắm nhỉ 😔, tính làm quạt to, mạnh hơn nữa thì nhiệt độ giảm nữa ko bạn nhỉ??
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khanhit2189 + bạn nên sài cục adpter tốt cho an toàn mình toàn sài winstar 1cục 400ma để kéo quạt nhỏ với số lượng 1->3 quạt nhỏ , còn cục 1 A kéo 4 ->5 quạt kéo 24/7

+cách làm của bạn cũng rất hay đấy ! nhưng do bạn sài quạt cpu intel thì ưu điểm quạt mạnh nhưng nó rống cũng ngang ngữa con trâu mộng !

+ bạn nên tháo miềng nhôm ra và đừng đặt adapter lên trên, vì nó sẽ làm cản trơ lượng khí được hút ra

+ quạt bạn nên cố định vào SPhẩm của bạn và nó phải kín gió ko bị hở để nó hút và đẩy khí nóng ra được tối ưu

+ cái hút khí bạn phải chú ý làm miếng đệm(dây điện mềm or ống ô xi hồ cá ...) , chổ tiếp xúc với khe tảo nhiệt của máy và nên bo góc đẻ nó ôm sát khe tảo nhiệt

nó ôm sát và kín mít để tạo áp suất hút khí nòng trong máy ra vừa mạnh và nhanh => khí lạnh bên ngoài sẽ tự động tràn vào máy qua các khe , nên máy sẽ mát rất nhanh

+ quạt bạn sử dung là quạt thổi chứ ko phải quạt hút , vì cấu tạo hút nó có thể tạo áp suất hút không khí bị nén lại còn quạt thổi thì rất thấp (giống máy hút bụi ) hình của nó

nên muốn manh thì bạn có thể đổi quạt giống vậy ,hoặc lọai khác đừng to quá vì nó cũng ồn ào lắm , và muốn hết ồn bạn chỉ có thể giảm điện đó là quy luật rồi

+ lúc đemo quạt hút mình ko kê đế tản nhiệt ở dưới ,mình chỉ sài quạt 5v cho đỡ ồn , cái đó mình làm rất kín gió chỉ có 2 lổ hút và thổi ra => tạo áp suất hút khí nóng trong máy ra trợ lực cho quạt trong laptop luôn
@khanhit2189 Bạn nên thay cục nguồn khác nếu muốn nó không hư nha.
khanhit2189
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình hỏi cái quạt hút bạn nói đó thường đc lắp trong thiết bị nào nhỉ?? Mình vừa chạy đi kiếm khắp mà chi có quạt thường 12v thôi. Vì mình ở Vinh nên ko ra nhật tảo mua đc 😁:D
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khanhit2189 thường trong máy photocopy ,máy in , các thiết bị điện tử của nhật ,cpu,VGA,máy hút bụi, quạt hút trong thùng con cpu P IV cũng manh phết đấy và cũng ồn kinh khủng
mua thì đơn giản
rất sáng tạo, thanks bạn
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@unknow9100 cảm ơn bạn ! nhược điểm của nó là hút cũng ko mạnh , còn nếu mạnh thì lại ồn , nên kết hợp nó với đé tản nhiệt đúng chuẩn thì mới tạm được thôi bạn :rolleyes:
Mình cũng đã tự làm nhưng ko có quạt hút ly tâm như của bạn nên hiệu quả không tốt, bây giờ đọc bài của bạn mới thấy đúng là phải mua cái quạt hút để chế thêm thôi, bài viết của bạn rất hay.
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_anh233 Thank ! cái quạt hút ly tâm lồng sốc phải công nhận nó hút cực mạnh và tất nhiên nó sẽ rất ồn , bạn nên lấy dây đồng làm khuôn để ôm sát khe tỏa nhiệt của máy thì nó mới tạo áp suất hút tốt nha bạn kèm đé tản nhiệt có lọc bụi giông như này : tự làm đế tản nhiệt laptop dành cho chơi game và render , chúc bạn làm thành công và chia sẻ cho mọi người có thêm nhũng sản phẩm hay của bạn 😁

quạt hút ở Hà Nội thì mua ở đâu bạn nhỉ:p
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_anh233 mình chụi bạn ah ! vì địa bàn hoạt động của mình ở sài gòn , bạn thử search trên mạng hay hỏi người thân xem 😁 :D :D
😃
bác ở tem sg ak.ở đâu giới thiêu em mua 1 cái coi;)
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@faceback22 ra nhật tảo lựa đồ cũ bạn ah ! từ 5k - 10k - 15k loại vga hoặc quạt ly tâm lồng sốc loại lớn ,nếu nhìn nó ổn ko cũ lắm thì vga ok ít khi mua trúng đồ hư (1/10) còn lồng sốc (1/5) , còn mua tiệm thì chạy ok hết giá bây giờ 35k -> 60k hàng nhật hoặc việt nam liên doanh :rolleyes: mua cũ thì cũng 2 thằng này chúc bác may mắn 😁
mình đang chạy cái đế tản nhiệt chạy quạt 12x12 chạy 220v
dạng như thế này( mượn tạm trên mạng, mình làm giống đúc, chỉ khác là ko để cao mấy cái chân giữa tấm ván với đế máy)
mình cho hút chứ ko thổi.....có ý kiến j cho mình tham khảo ko ạ
tiếp nữa mình cũng tính chế cái hút bên hông = quạt 12x12 chạy 220v luôn, mẫu thì tương tự của chủ thớt này.
theo mọi người vậy có ổn ko, điện đóm thì ko tiếc, tại công việc dùng máy nhiều 😁
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuongnhatrangntu + nếu bạn làm như vậy thì xin chúc mừng bạn vì quạt này mà để hút xuống thì đúng chuẩn rồi ,bạn nên để chổ nào gần ổ cứng và ram ấy (đa số các bạn trên mang nghĩ cứ thổi là mát ,nếu để thổi ở chổ ổ cứng và ram thì chỉ làm cho nó nóng hơn sờ trên bề mặt là biết rồi ) và tất nhiên cần 1 cái thổi vào chổ quạt hút nhiệt của laptop , bạn nên cho nó cái vòng đệm cao su để nó chỉ thổi đúng vào vị trí đó nhớ có bông lọc bụi nha ko thì bụi lắm
+nếu bạn sử dụng thêm 1 cái quạt như vậy để làm hút nhiệt bên hông thì tất nhiên là đuợc , nhung mình chắc là nó sẽ ko mạnh bằng cái quạt hút lồng sốc 12v vì nó tạo áp suất hút khá mạnh nếu ta làm kín (hầu như máy hút bụi đều sử dụng quạt hút ly tâm lồng sốc) ,và 2 thằng này đều ồn
bạn có thể tham thảo từ nhiều nơi khác để có sự lựa chọn tố nhất , chúc bạn làm xong sớm và tốt đẹp :D ...
lượn 1 vòng chợ giời kiếm được quạt hình con ốc 24v chạy với cái sạc laptop cũ gió thổi tung nhà 😁, máy chạy mát mẻ hẳn
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_anh233 pác quả là lợi hại ! :D mong pác chỉ giáo để em và mọi người được thỏa lòng hâm mộ :D:D:D
sao bác ko sài adapter winstar cho lành em lúc trước sài adater lcd 12 ->24v chạy 4 quạt 12v , 1-2 tiếng sau nó nổ bay nóc nhà em luôn lúc đó vãi hồn luôn :D :D 😕
thực ra là có cái gì ko dùng mình tận dụng luôn ấy mà, thiếu thì mua thêm chứ để không thì phí mà bán chả được bao nhiêu với mấy món đồ cũ đó😁. Bác đợi mình chút để mình làm cái test xem thực hư nó ra sao :rolleyes:, mới chơi thử far cry3 mà thấy mát hơn hẳn:p
chạy 4 quạt 12v mà sài nguồn 24 chắc phải nối 2 song song 2 nối tiếp chứ không nổ bay nóc nhà thật😁
@sunf188 nghịch vui là chính chứ mình có kinh nghiệm gì đâu, mà nito lỏng vậy có sợ ngưng tụ đọng nước ko hả bác
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_anh233 em nghĩ đó là điều ko thể tránh khỏi thưa pác :rolleyes:
@sunf188 vậy để chống ẩm cho cpu chắc bác phải nghiên cứu kĩ lắm đây😁
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_anh233 phải zậy thôi pác đồ điện tử nó đâu có chung xuồng với nước :D
Và đây là kết quả của việc kết hợp đế tản nhiệt và quạt hút:
-Trước khi dùng đế+quạt: Untitled.png
-Sau khi dùng đế+quạt: Untitled1.png

*Đối với cpu và card on hd4000 đi kèm cpu: giảm 18 độ
*Đối với card ngoài giảm được 5 độ nhưng gpu lock tăng lên gần 800mhz và không bị lúc tụt lúc tăng do nhiệt độ cao như trước nữa (lúc trước tối đa là 660mhz và cứ nóng thì giảm xung còn 200-300mhz, nguội được tẹo lại tăng xung, nhìn biểu đồ trên gpu-z như hình bánh răng)😕
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_anh233 nhờ vào đôi tay của pác mà bây giờ pác có thể an tâm phần nào khi làm việc ! mà cái onchip giảm tới 18 độ coi chừng cháu nó cảm lạnh đó 😁
cho tất cả hdd, cpu, vga xuống tầm dưới 40 độ là thoải mái con gà nhỉ 😁
@cuongnhatrangntu hjhj xuống được tầm đó là thoải mái rồi, nhưng mùa hè thì nhiệt độ cũng gần gần ngưỡng đó rồi nên nếu ko có tác nhân làm lạnh bên ngoài (ví dụ điều hoà) thì việc đấy hơi khó🆒
Mấy bác chỉ rõ dùm e chỗ nào mua quạt hút ở nhật tảo vậy??? e lượn vài vòng ở đó thấy một chỗ có bán cái quạt hút của bác sunf188, mà nó nói giá tới 100k 😕
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietnamstar9 pác xem coi mấy chổ này :

giá cả có thể thay đổi chúc pác may mắn 😁:D:D
cám ơn bác sunf888 nhak, bác nhiệt tình quá, để mai đi mua xem 😁
jetaudio
ĐẠI BÀNG
11 năm
thanks bác surf. nhờ có bài của bác con lap của em cũng giảm được khoảng 13 độ khi chạy max công suất quạt 😁
sunf188
ĐẠI BÀNG
11 năm
@jetaudio vâng ! em xin chúc mừng pác :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019