Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tự lắp đặt một hệ thống phát điện nhỏ dùng cho router mạng khi cúp điện

Duy Luân
19/10/2013 17:8Phản hồi: 1.094
1.094 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điện lực độc quyền mua. Nó thích thì nó mua, không thích thì nó nghỉ !
nhà mình có cục pin laptop bị hư mạch, mình lấy nó chế cho cái đèn sạc 9v, câu thêm sợi dây cắm cho modem wifi, mỗi lần cúp điện mình cấm zô vẫn xài tốt.
Thanks thớt ạ
Hay nhưng chưa đến lúc cần
Ráng kiếm modem, wifi đều dùng 12V là chuẩn, khỏi mua converter.
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào nghĩ đến việc dùng cục pin dự phòng của xiaomi không. Vì nó tự nhận diện điện áp đầu ra hỗ trợ từ 5V 9V và 12V nên không cần phải có mạch hạ áp hoặc tăng áp, chỉ cần chế lại sợi dây usb - nguồn là xong.
cuadedanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazyman_dn em cũng có ý tưởng đấy nhưng chưa thử, vì chả biết lúc nào nó boost lên 12v hay vẫn là 5V, bắc thử chưa ?
khim1152012
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazyman_dn Nếu modem wifi bác 1A-9v hoặc 12v thì trên mạng có bán bộ kích lên từ sạc dự phòng 5v .. Giá 75k shopee ấy Search cáp chuyển đổi điện áp wifi
Modem 1.5A trở lên thì đắt gấp đôi
butchithan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazyman_dn Mình đang dùng đây bạn, bạn cắt đầu dây tìm dây 9v. Cục 20000mA của mình dùng được 12h. Bạn chú ý cắt dây lạ cho ngắn để dòng không bị yếu nhé.
@butchithan cục 10k đc ko a
@tienthanht919 1. Mình đang dùng cục 10,000mAh đây. Chả mấy khi dùng đến, giờ lại có cơ hội đem ra tận dụng, chạy cho cái modem router 12v/1.5A thì được 7,5 tiếng liên tục (có dùng mạch chuyển nguồn giống như bạn khim1152012 ở trên đề cập).
2. Còn nếu dùng cục ắc quy giống như của chủ thớt (Globe 9Ah), cắm thẳng vào modem router (không cần dùng mạch chuyển nguồn như ở trên) thì được 13 tiếng liên tục. Tuy nhiên sẽ phải mua 1 bộ sạc để sạc cho ắc quy.

Chi phí cả 2 cái trên có vẻ ngang nhau. Số 2 cho thời gian sử dụng gần gấp đôi mỗi lần sạc. Nhưng số 1 lại gọn gàng và tiện lợi hơn nhiều.

Theo mình, với những ai thích sự gọn gàng, tiện lợi thì cứ mua hẳn 2 cục sạc sự phòng 20,000mAh về dùng là đảm bảo chạy router cả ngày. Nhớ mua loại hỗ trợ điện 12v để khỏi phải mua cáp chuyển nguồn. Ngoài ra mua loại hỗ trợ sạc nhanh cho tiện, chứ sạc 2 cục 20k mà sạc chậm thì lâu đầy lắm.
Dùng cái này để chạy cây máy tính với màn hình máy tính được không các bác.
thanhduong86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao khổ vậy bác Luân, làm con bình 12v 7ah ra tiệm mua đầy loại bình dùng cho UPS, đầu tư thêm 1 bộ sạc thông minh (có thể mua loại sạc cho năng lượng mặt trời), kiếm cục sạc laptop cũ đấu song song vào cho chạy đảm bảo mất điện bao 2 ngày. nếu bạn nào chuyên hơn có thể chế thêm con rơ le lúc có điện thì dùng adapto chính của modem, cúp điện thì tự chuyển qua bình. nereuss bạn nào cần sơ đồ hoặc hình thực tế PM mình chụp cho hệ thống của mình dùng 2 năm nay vẫn ok phà phà. tổng thiệt hại nhiều nhất là 400k
Router mình 12v 2a chơi được mấy loại trên không các bác?
thanhduong86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phu Thanh 528 Thoải mái bạn ơi
Làm như tôi vừa có sạc điện thoại, wifi, bóng đèn từ nguồn atx cũ
Hướng dẫn làm ổ cắm inverter chạy đèn led, modem wifi, sạc điện thoại cùng lúc từ nguồn ATX hỏng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019