Tự lắp đặt một hệ thống phát điện nhỏ dùng cho router mạng khi cúp điện

Thảo luận trong 'Điện tử - Tiêu dùng' bắt đầu bởi Duy Luân, 20/10/13. Trả lời: 881, Xem: 73375.

1. dinhvandung_dhcn

dinhvandung_dhcn Thành viên

cái này mình làm rồi, mình cũng là dân điện tử 220 thì dễ làm cho mọi người, mấy thánh kêu là dùng luôn 5v, bthuong ai tháo ra mà cấp nguồn 5v cho cái rounter được

2. calvin68

calvin68 Thành viên

[
    chán bác thế, bài của chủ thớt là chia sẻ chứ đâu phải PR bán đồ mà bác phải nói thế.hạ thấp người khác nâng cao quan điểm của mình như thế không hay lắm

3. kid_lvq

kid_lvq Thành viên

78xx dòng chịu tối đa là 1A ? dùng 70% thì sao lại ko đc ??

4. cocconden

cocconden Thành viên

đường dây line adsl thì điện áp 2 đầu hở mạch là khoảng 50V, so với đất thì mình không biết

5. ngoanrazo

ngoanrazo Thành viên

ko nên dùng con này bác ah, nên dùng mạch buck stepdown để có hiệu suất chuyển đổi và dòng lớn hơn bác ah, con trên để ổn áp dòng nhỏ thôi chủ yếu cho vi điều khiển

Spirit Coder thích nội dung này.
  6. ngtienvan

ngtienvan Thành viên

Nếu ai có 1 bộ lưu điện hỏng của santak chẳng hạn, thông thường những bộ lưu điện này chỉ hỏng phần acquy cho nên việc tận dụng nó là rất tốt. Tháo bỏ acquy của nó và hàn nối vào một acquy 12V có cường độ hớn hơn khoảng từ 25A trở lên thì tốt nhất đỡ phải lo bị hết điện. Acquy này rất nhiều gia đình có vì hay bị mất điện nên mua về dùng quạt,thăp sáng rất tốt và sử dụng lâu hết điện. (nhà mình cũng có 2 cái) và mình cũng đang dùng theo cách này sạc điện thoại, dùng laptop thậm chí dùng cả case máy bàn vô tư.

thiện cần thơ thích nội dung này.
  7. tuananh_09902000

tuananh_09902000 Thành viên

lap bạn chắc pin trâu lắm :p

8. capxuanhuy

capxuanhuy Thành viên

hihi...đúng ý mình luôn. đang đặt ông anh là thợ điện tử lâu năm thiết kế 1 bộ Inverter chạy với bình acquy 75A xài cho gđ cả ngày luôn :)

9. cocconden

cocconden Thành viên

những router nhỏ có 4port + phát wifi như zyxel P320, comtrend 6383 chẳng hạn.. dòng của nó max khi chạy ổn định là 0.4A.. 78xx dòng ra 1A...bạn nghĩ nó có đủ khả năng cho con router không???

nonutkid_lvq thích nội dung này.
  10. Cu_Phuc

Cu_Phuc Thành viên

Chính xác, làm như vậy còn trụ lâu hơn là dùng inverter, nhưng mình chỉ băng khoăng không biết cường độ dòng của acquy về lâu dài có ảnh hưởng router ko

11. kid_lvq

kid_lvq Thành viên

thế thì sạc trong cái UPS đấy nó ko sạc đầy đc cho cái accu khủng đâu bác ạ :))

12. vanninh1978

vanninh1978 Thành viên

Mình dùng nhiều nên dùng bình lớn hơn

xuanhung2007 thích nội dung này.
  13. egyptian.pyramid

egyptian.pyramid Thành viên

Bên mình nhiều khi cả năm thậm chí 2,3 năm mới cúp điện một lần, mỗi lần chỉ rất ngắn nên không cần thiết lắm

14. cuong_93

cuong_93 Thành viên

Bác nói ngó vẻ có nghề, nhưng chẳng "nghề tý nào".
    1. Thực tế linh kiện chạy 5V DC. nhưng không thể dung nguồi 5V đưa vào là Router chạy, bỡi nó đã thiết kế mạch nguồi cho 220v rồi, thì đưa vào 5V thì sẽ bị tiêu hao khá lớn (triệt tiêu luôn nguồn vào 5V).
    2. Nếu dung nguồn bình 12v DC, thì sài IC 7812 thì mạch chạy không ổn định (Bác xem lại điều kiện làm việc của dòng 78xx nhé.
    3. Nếu loại Router đã có cọc cho 12V DC thì không có bài viết này nhé
    P/s : đừngo ỏ vẻ nguy hiểm. mười mấy người bấm like. em nghĩ họ có não kg hơn bác :p

15. nguyen the sang

nguyen the sang Thành viên

Tôi đánh gía khá cao cái sự nhiệt tình tìm tòi và tư duy của người viết bài. Tuy nhiên liệu tôi thấy người viết bài này chẳng có mấy kiến thức về điện. Bạn nên cầm cái cục nguồn của model nên đọc xem nó ghi out ntn, có cần cứ nhất thiết phải inverter không cho tốn kém, bạn có hiểu về công suất và hiệu suất không, với 12V9A bạn chỉ có lý thuyết là 108W. Hiệu suất của bộ inverter được bao nhiêu% mà bạn còn định dùng cho tivi, thử hỏi được bao lâu.

nonut, butchithancuong_93 thích nội dung này.
  16. caokyk

caokyk Thành viên

nhà em có con này, lúc cúp điện cũng lôi ra dùng, cắm quạt được có 10 phút là tự tắt, lại còn kêu te te nữa. các bác cho em hỏi làm sao dùng nó được vậy?

17. mrheaven

mrheaven Thành viên

Hơi bất tiện ở chổ phải lôi ra sạc khi không cúp điện :D

18. kid_lvq

kid_lvq Thành viên

ng ta đang nói cấp nguồn từ accu vào modem đấy " dân điện tử ạ "

nguyen the sang thích nội dung này.
  19. vnstockguru

vnstockguru Thành viên

Do it yourself: Tự làm, tự chọn.

20. nhatientri

nhatientri Thành viên