Tự lắp đặt một hệ thống phát điện nhỏ dùng cho router mạng khi cúp điện

Duy Luân
19/10/2013 17:8Phản hồi: 1.094
1.094 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu chỉ dùng để xài wifi với một số thiết bị cơ bản dùng điện một chiều thì mình có giải pháp tiết kiệm hơn nhiều:
1 acquy + 1 bộ mạch auto backup kiêm sạc acquy tự ngắt khi đầy + jack chuyển đổi cắm trực tiếp vào Router = Tổng chưa đến 900k nhé! rẻ hơn mod DIY nhé
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
có 1 số route dùng 5v có thể dùng cáp usb chế lại xài chung với laptop nhé các các bác
rắc rối quá sao ko xài cái ups như cái này bán co 900k, vừa làm ổn áp cho 1 laptop,cúp điện thì láp xài pin,modem xài điện từ ups-modem công suất nhỏ hơn máy tính/laptop chắc trụ được 1-2h chờ có điện lại là được rồi

http://phongvu.vn/thiet-bi-tin-hoc/ups-bo-luu-dien-on-ap/santak/ups-santak-tg500.html 990k

http://phongvu.vn/thiet-bi-tin-hoc/ups-bo-luu-dien-on-ap-126c.html

có các loại khác thương hiệu rẻ hơn, chọn cái W cao chút chắc lâu hơn 😃
@cqk 990k xài đc ngày ko bác ? Và có sạc đc cho các loại sp và tab ko bác ? Đc mình làm cái đở lằng nhằg, vì cúp điện định kì lần nào cũng chục tiếng ko à 😔
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
10 năm
em cũng muốn chế kiểu ác quy trực tiếp . Có điều muốn hỏi là : cắm trực tiếp thì biết lúc nào ắc quy hết, lúc gần hết thì rất nguy hiểm cho router, modem,. Muốn kiếm được một bộ tự ngắt khi gặp tình trạng đó. Thứ hai là nếu đấu trực tiếp vào router, chịu khó dò mạch thể nào cũng ra. Chỉ sợ dòng ắc quy quá lớn thôi. Em đã từng dùng ắc quy như vậy rồi, nói chung là đa số thiết bị thông thường đều không chịu được nếu không có một bộ giảm áp hẳn hoi. Nếu các bác ở đây đã từng làm như thế thì xin đừng nói không. Hãy chia sẻ hình ảnh, clip về thiết bị của mình, cãi nhau, nói nặng nhẹ làm chi cho mệt! 😔
@ilove Asus Có thể dùng mạch quá áp bạn ah, để 11,7v là tự ngắt... Vì acquy khi đầy điện là 12v, khi gần hết thì áp nó sụt nên thêm mạch này vào thì muôn đời ko sợ hỏng. Còn về dòng, thì dòng chỉ phụ thuộc vào tải mà thôi.
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BOMCLONE Tìm bộ ngăt mới quan trọng. Bao giờ rỗi phải xem lại bộ ngăt đèn ắc quy khựa.
heorung1986
ĐẠI BÀNG
10 năm
cúp điện ra quán cafe ngồi ,có wifi , máy lạnh , có nước uống ,có gái để ngắm 😁
anhtuana12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu modem và router đều dùng nguồn 12V thì có thể nối trực tiếp vào Acqui 12V được, còn nếu nguồn modem và router thấp hơn 12V thì có thể gây ra cháy hỏng modem router do quá áp.
caokyk
ĐẠI BÀNG
10 năm
rắc rối quá sao ko xài cái ups như cái này bán co 900k, vừa làm ổn áp cho 1 laptop,cúp điện thì láp xài pin,modem xài điện từ ups-modem công suất nhỏ hơn máy tính/laptop chắc trụ được 1-2h chờ có điện lại là được rồi

có các loại khác thương hiệu rẻ hơn, chọn cái W cao chút chắc lâu hơn 😃

Bác ơi hình như con này xài được có 10 phút à, bất chấp ắc quy nhiều hay ít vì nó có rờ le gì gì đó...
@caokyk Mình có UPS lưu trữ liên tục 24h nè, sóng sine chuẩn lun. chạy laptop, router có mà tẹt ga 😁

——————————————————————————————
BÁN: Solar panel Mono & Polycrystalline
Off grid pure sine wave power inverter (HF & LF)
Solar grid tie power inverter (HF)
MPPT Solar charge controller 12, 24, 36, 48V.
Telecom, Solar & Wind battery 100-2000Ah (2V GEL type)
conmoi
TÍCH CỰC
10 năm
hay quá mình có cũng sẽ nghiên cứu để làm 1 bộ
zochaoway
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã tính cho cái Access Point thì phải làm luôn cho cái Modem thì mới được chứ...có Wifi mà ko có link đi Internet thì có làm được gì đâu?
Với lại, biết đâu cúp điện là tổng đài nhà mạng gần đó cũng cúp thì AP và Modem có điện cũng tèo ^^
lover19
TÍCH CỰC
10 năm
chủ top hứong dẫn chế UPS đấy. cơ bản ups cũng y như bac chủ top nói 1 mạch sạc, 1 mạch ra AC và bình khô xe máy.
Nếu nguồn router 12v thì dùng bình trực tiếp luôn (mỗi tội không tụ động bật lên khi cúp điện)
Nếu nguôn 5v thì như bác gì đó dùng pin sạc dự phòng mình thay tiết kiệm hơn.
Mình thấy moden or swich sài điện qua củ chuyển đổi 220v sang 12v mà.. sao phải chuyển từ điện ac-quy sang 220v r lại chuyển ngc lại .. k phải là lãng phí sao.. Thử cắm thẳng từ ac-quy vào cổng điện of moden or swich xem dc k ..
Các bác phán kinh quá, không có mod làm vật thí nghiệm thì các bác im hết.

Bác Luân làm một ví dụ là dùng cho ADSL - loại dùng điện 1 chiều, các bác có thể dùng cho quạt, TV, Đèn điện thì thiết bị đó không dùng điện 1 chiều được.

Các bác nói tốn tiền bằng con UPS 500VA, nhưng các bác có biết rằng nếu dùng một ADSL + Router thì chỉ có dùng được tối đa 45 phút, rồi bị tắt sau 3 lần bật lại, tổng cộng được khoảng 1h30', chứ không được 6 tiếng đâu.

Các bác lại thể hiện vẽ mạch hạ điện áp làm chi, các bác học 5 năm thì nó bình thường còn dân thường không biết đấu nối, ic...

Các bác bảo sao không đấu trực tiếp, cũng được nhưng nhiều lúc thiết bị nó 9v, 6v, 12v, nó không phù hợp với bình, và các bác phải mua thêm/ hoặc cắt dây.

PS: chỉ có điều bộ chuyển đổi điện áp loại của TQ cái thì tốt cái thì nhanh hỏng, các bác có thể mua loại tốt hơn tích hợp cả xạc, tự ngắt khi AQ đầy, có loại tự bật khi mất điện.
Khuyên Các bạn chỉ dùng AQ khô, nếu dùng xạc ngoài, dùng AQ nước nếu xạc không có chế độ tự ngắt dẽ ngây nổ AQ
Chốt: dùng trực tiếp OK. Vì tôi đang dùng, cứ thực tế chứng minh. Cứ 12v là chiến, dòng chỉ phụ thuộc tải
Cái ắc quy ghi 12v-100Ah, cái 100Ah kia là cái dung lượng của nó, chả liên quan mẹ gì đến dòng ra cả
@dienhoabk Đúng rồi, 12V 100Ah là chỉ dung lượng của ac quy, nếu hiểu đơn giản nhất thì nếu dùng dòng 100 A, áp 12V thì 1h sẽ hết điện...
mình làm hệ thống kiểu này, hàng hãng, dùng cho cả hệ thống gia đình cũng được, quan trọng các bạn đầu tư được bao nhiêu tiền thôi. chuyên ups data center.
Everton
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thánh nào cũng nói đấu trực tiếp nhưng chả thấy cho được cái hình ảnh nào cụ thể cả. Nói đơn giản giờ có 2 dây để đấu vào 2 cực (+) và (-) ở acquy mình còn chưa chắc là dây nào vào dây nào.
Nên làm như chủ topic tuy có hơn hao tốn 1 tí nhưng lại đơn giản trong khâu vận hành.
@Everton cái lỗ bên trong có cái cây nho nhỏ là cực dương, có đồng hồ thì nối tý cái là xong ấy mà
@BOMCLONE thật ra loại socket tròn kiểu 6 ly này, thường tuốt đầu kia ra thì 2 dây có hai màu riêng biệt, thường đỏ đen thì 99% đỏ là cực dương ạ. còn nếu đen mà cực dương thì do lỗi sx ạ 😁
@cuongtoiben đen hết mới đâu chứ lị 🆒
@BOMCLONE vây thì không có VOM thì >> hênh sui 😁
cocconden
TÍCH CỰC
10 năm
@BOMCLONE HEHE... đen hết nhưng chắc trên 1day có sọc trắng nhỏ không bác....e thấy thường dây đen đôi thì 1 dây sẽ có sọc trắng đánh dấu nó là +
Dual Xeon
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tầm tiền đó mua luôn cái UPS cho lẹ, or ups 2nd loại w cao luôn.

Sent from my LT26i using Tinhte.vn mobile app
dùng UPS cho lẹ, có nhiều loại cũng để sẵn nắp để mở ra thay bình acpuy. Lẹ làng và nhanh chóng.
kingkage
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kết cái câu "không thể lướt tinh tế" ;)
Sao không lấy điện ở Ac-quy xe máy ra nhỉ, dùng hết bình thì chịu khó đạp vài lần là vừa đi vừa nạp đầy. Còn bình Ac-quy thì phải kiếm thêm nạp bình. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019