Tự lắp đặt một hệ thống phát điện nhỏ dùng cho router mạng khi cúp điện

Duy Luân
19/10/2013 17:8Phản hồi: 1.094
1.094 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tman75hd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hệ thống này nói chung không ổn lắm vì một số vấn đề sau:
- Con inverter như hình là loại xung vuông, nói chung dùng cũng được cho adapter loại nguồn switching, nhưng với adapter kiểu dây quấn (nhất là các loại cũ của Linksys, cục khá to, áp vào ghi rõ chỉ tầm 220-240V chứ không từ 100-240V) thì nóng và nhanh cháy adapter.
- Con inverter này dù ra xung vuông 50 Hz nhưng điện đầu ra vẫn còn nhiễu hài cực nhiều (do hoạt động với tần số cao, sau đó nắn qua cầu H), khả năng gây nhiễu cho thiết bị nếu đặt gần.
- Hiệu suất hệ thống không cao, khả năng đạt 20-40% là cùng - so với dùng trực tiếp (hoặc qua mạch ổn áp 78xx) hiệu suất khoảng 80-90% (phần thất thoát do tản nhiệt).
- Bộ nạp ắc quy (như hình) thuộc loại điều chỉnh bằng tay, không tự ngắt khi đầy, có thể gây nạp thiếu hoặc quá nạp. Nên dùng loại tự động để đảm bảo kéo dài tuổi thọ ắc quy.

Mình có một số bài viết liên quan, bạn nào muốn xem thêm có thể vào blog của mình tại đây.
accazure
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác chủ topic cho mình hỏi là những mô hình nhỏ này thấy hay hay, bác dịch tài liệu nước ngoài rồi làm hay tự nghĩ và làm vậy. Nếu dịch tài liệu nc ngoài thì trang nào có thể tham khảo đc vậy?😃
lưu lại làm thử
khuếch lên 220v rồi rất là hao pin hao phí rất nhiều .
220v tán xuống 5v cho cái convert quang. tán xuống 9v cho modem phát wifi sẽ rất hao phí năng lượng .mình nên ra nhật tảo nhờ chế nắn 12v của bình ra 9v-5v thì đỡ phải đi đường vòng khuếch lên 220v
chi phí mạch ,linh kiện chưa đầy 50k. tính công luôn chắc 100k-150k
ACuoon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mua 1 bộ inverter - charger 800w của AST - Việt Linh là xài ngon cho cả gia đình luôn mà không cần phải canh sạc vì charger bên đó tự động ngắt và nạp nên ắc quy sẽ dùng được bền hơn. Đã dùng 2 năm nay với bộ ắc quy 150A có thể thắp sáng cho hệ thống đèn khoảng 120w + router suốt 10 tiếng vô tư
Góp ý chủ đề: nếu vọc phá mà không hiểu biết thì nguy hiểm lắm,
Sài UPS thấy khả quan hơn và chi phí lại rẻ hơn
Còn nếu chiệu vọc thì sài trực tiếp nguồn từ ắc quy luôn, làm như mod thì lòng vòng quá DC(acquy)==>AC(invertor)===>AC(cục nguồn router)==>DC(router)
Mà nói sài tivi thì không ổn nha, vì điện áp của UPS đầu ra dòng sin không chuẩn, có thể hư hỏng thiết bị.
Nói chung: cúp điện thì ưu tiên: đốt đèn cho sáng nhà, chứ ngồi bật wifi lướt wed thi potay!!!
Trò này chơi từ bé rồi @@
@TeenPro nó bé rồi nhưng nó hiệu quả, không lẽ bạn nói phát minh ra bóng đèn cũng lâu lắm rồi giờ bạn cũng nói là bé rồi ah. ở đây người ta chia sẻ cho mọi người cùng biết cùng góp ý kiến, bạn không góp thì thôi trình độ bạn giỏi cỡ nào mà nói.
@ttt358 mình xài từ lâu rồi 4 5 năm rồi . con cái này có thì từ xa xưa rồi . biết mới nói
tvhieu
TÍCH CỰC
11 năm
nhà em ở quê, chẳng lo ồn, làm cái máy phát 2.5KVA dùng bét nhè, Ácquy để trong nhà độc lắm nha. Nhất là lúc sạc, nó bốc hơi Axit ra, mà hít nhiều cái này là toi ah
mousemax
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này em mod ác quy vô cái wifi luôn dùng ác quy 12v 9a ok .... ko càn chuyển chi cho tốn thêm chi phí
who love me
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chơi kiểu này hơi bị kém tốn😁
nchh13
ĐẠI BÀNG
11 năm
Idea hay quá, và rất hữu ích! Nhưng so toàn bộ cái gói này với việc mua 1 UPS loại 500VA có phải sẽ đơn giản và giá tiền cũng same same không? (~1tr đổ lại). Mà UPS thì "all in one" khỏe hơn? Mình nghĩ UPS mà dùng cho mỗi 1 router (+ converter quang) như nhà mình thì dùng đc cũng rất lâu. Chỉ hơi khó chịu 1 xíu là tiếng tít tít của UPS khi mất nguồn thôi.

Anh em nào quan tâm có thể bàn tiếp, mình cũng đang tính đầu tư kiểu này.

Trân trọng,
@nchh13 uPs loại 1tr xài đc ngày ko bạn ? Nếu đc mình cũng tiến hành
@nchh13 bạn tìm trong những coment dưới của mình đi, làm cách đó tiện mà hay đó.
longcomeon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc hết chẳng hiểu gì cả ! Vì em chẳng biết gì về điện

Em chỉ muốn các bác chỉ em loại máy phát điện nhỏ nào dùng đc 1 tivi hoặt 1 quạt + computer

Em đọc mấy comment có loại chế bình xe hơi dùng đc cả nhà (tivi + bong đèn + máy tính) thì chỉ em luôn nhé
Mình thấy hầu hết các modun bây giờ chỉ sài nguồn DC thôi nên ko cần thiết phải mua cục inverter làm gì cho tốn kém. Chỉ cần ra tiệm điện tử mua 3 con IC ổn áp 7805,7809,7812 .IC 7805 sẽ ra điện áp là 5v, 7809 ra điện áp là 9v, 7812 ra điện áp là 12 v.Tùy vào nguồn cấp cho mỗi thiết bị mà các bạn mua IC cho phù hợp.
Đang online bằng điện thoại nên không thể up sơ đồ nguyên lý lên được
imthafnh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhà làm tiệm net , mỗi lần cúp điện lại lấy quạt + cắm modem vào UPS xài được hơn 1 tiếng , nếu xài modem + converter kg mình nghĩ chắc được 3h , nhưng phải chịu khó bật lại ups , vì ups có chế độ tự tắt sau 30 phút thì phải .
PS : mua cái UPS có 250k xài mấy năm nay rồi .
imthafnh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@imthafnh
Hôm qua mình lượn 1 vòng thấy có nơi bán cái cục yoobao dung lượng khoảng 5200 mAh phát wifi dùng khi mất điện, việc duy nhất là rút cái dây tín hiệu ra cắm vào là xong. Mình không quan tâm lắm vì mất điện thì mình đek cần check chiếc gì cho mệt nên cũng không hỏi. Có bác nào dùng chưa, chia sẻ kinh nghiệm cho ae với, đỡ phải chế thế này bừa bộn nhà cửa lắm ;)
gacnvnmovie
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này mình nghĩ chỉ cần 1 con diot chuyển dc -> ac rồi dùng 1 con ổn áp cho vừa với cái modem là đc cần gì phải chuyển lên 220v ac chi nhỉ?
cocconden
TÍCH CỰC
11 năm
@gacnvnmovie Diode nào mà chuyển từ Dc ---> ac hay vậy bác,..

Sent from my VS930 4G using Tinhte.vn mobile app
gacnvnmovie
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cocconden xin lỗi bác dùng 1 bộ inverter để chuyển.
Bạn lại thủng 1 lỗ to hơn lỗ trc :D , Càng chứng tỏ bạn hoàn toàn lý thuyết, Xin lỗi bạn nhé khả năng đi vào thực tế về điện của bạn đo được mấy mét, Acquy ô tô dòng điện 150A cơ à, Vãi chưởng nhỉ, oto gì vậy Bạn, Cho mình xin tên đi??? Bạn đang nhầm "cái gì" với " cái gì ". Nếu bạn nói được chỗ trong ngoặc kép đó thì mình đồng ý kiến thức tạm tạm của bạn.
Còn đưa về dòng định mức giống adapter của nhà sx là đối với khi sạc pin như đt, tablet.....Dòng lớn mà mạch bảo vệ pin không tốn sẽ.....Nhưng xl bạn router ở đây được coi là thiết bị điện, Hay nói đúng hơn là tải, Dòng phụ thuộc tải nên cường độ dòng điện ở đây lớn bao nhiêu tùy ý.

Còn bạn nói là " Dòng đỏ " nhưng " Dòng xanh " là cái gì vậy Bạn

@kid_lvq typing thiếu chữ H 😁
cocconden
TÍCH CỰC
11 năm
@nokia c5 00.2 Cái 150Ah là dung lượng của 1 acqui trong 1giờ. Lấy ví dụ thế này..Nếu router của bạn xài 150A đấu vào acqui có 150Ah thì chỉ xài đc trong vòng 1h là hết. Nếu router là 75A thì sẽ đc 2giờ.,mà mình chưa thấy router nào mà ngốn 2A,....cùng lắm chỉ thấy 1A là max, trừ router chạm chập nguồn

Sent from my VS930 4G using Tinhte.vn mobile app
@nokia c5 00.2 Ơ cái con vẹo này, ếch cái đầu mài ý. Đọc lại xem chú nói A hay Ah, ác quy 12v mà to bằng cái nhà chú đang ở a đấu vào router cũng chả việc mịa gì, Kiến thức sinh viên mà bày đặt cãi cố, cả cái topic này nó dìm chú xuống đáy giếng rồi mà cố ngoi lên
the beo93
TÍCH CỰC
9 năm
@cocconden hihi bác nói sai rùi nhé ! ở đây mọi người đã bị hiểu nhầm ! dung lượng danh định của bình khác với dòng điện phóng trong khoảng thời gian nào đó ! ở đây thời gian thường là 8h ! ví dụ bình bác 100AH phóng 12,5A sẽ được 8h( giả sử ở đây hiệu suất 100%) nhưng nếu bác phóng 50A sẽ không được 2h và phóng 100A " chắc chắn" không được 1h vì vậy ở đây người ta nói dung lượng acquy bị giảm theo cường độ dòng phóng !
Tuan777
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tôi thành thật khuyên các bác là cực ki cực kì không hợp lý khi bỏ ra 500k chỉ để mục đích là xài đồ điện bằng cục ac quy 12V.
Không khó để nhận ra rằng cái máy phát điện giá rẻ 2nd thì cũng tầm giá đó thôi. Chưa kể cái acquy có công suất là bao nhiêu wat. Hiệu suất tối đa của inverter tầm 75% thôi. Mà cái laptop nó cũng có cái adaptor đổi ra 12v dc in nữa, rồi cái router cũng tương tự. Việc chúng ta đưa dòng điện từ 12 V lên 220 V rồi lại xuống 12V là quá lãng phí công suất!!!
Nếu mà thích nhàn hạ thì mua 1 cái máy phát điện cũ, xài xăn dầu là ok rồi.
Nếu mà am hiểu về điện tử thì ráp hẳn 1 mạch biến áp từ 12V acquy vào hẳn đầu sạc laptop và vào hẳn đầu sạc router. Laptop thì tùy loại có loại cho input 15 - 18V AC/DC, router cũng vậy.
moment
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất là hot, toàn dân bách khoa hoặc điện tử vào đây chém thì phải 😁, ai có bộ chuyển mạch nguồn 250v/20A ko cho em xin 1 bộ :D
A chàng này làm chi rắc rối khi input của cái Router là DC k phải AC.Tự dưng mua cục chuyển làm gì. Chỉ phải giới hạn dòng sao cho đủ cường độ phù hợp vs ngõ vào của Router thôi. K một thiết bị điện tử nào xài điện 2 chiều cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019