tự tạo angten tăng cường thu sóng USB 3G

Thảo luận trong 'Mạng di động' bắt đầu bởi kthy.com, 28/7/10. Trả lời: 150, Xem: 59056.

1. bosstuyen

bosstuyen Thành viên

Ơ ! cái này ko phải đục hả bác. Có lẽ em cũng làm 1 cái. Nhưng chưa bác nàohướng dẫn chi tiết cả. Làm từng giai đoạn 1. Chụp ảnh rõ nét nhé

2. kthy.com

kthy.com Thành viên

bạn ra cửa hàng vi tính bảo mua một sợi usb nối dài, rồi cắm vào có thế thôi
    có thể dùng cái vượt đập muổi hư làm ăngten thì sóng mạnh thêm
    dể thôi mà

Việc đưa chiếc USB ra xa khỏi pc,laptop không những giúp giảm sự nhiễu sóng (từ trường hay các loại sóng khác như wi-fi, bluetooth..) mà còn giúp bạn có thể linh hoạt điều chỉnh vị trí của chiếc USB nhằm có được hướng bắt sóng tốt nhất với cường độ tín hiệu mạnh nhất.

Sau khi nối USB 3G vào pc,laptop bằng một đoạn cáp rời, hãy nhẹ nhàng chỉnh hướng của chiếc USB, chắc chắn bạn sẽ thấy ở một số vị trí, tốc độ kết nối cao hơn hẳn.

3. ntson

ntson Thành viên

nghe lời anh Kthy.com em mua một cái dây nối dài 10m, gắn cái E1750 (cái này chưa unlock, vẫn dùng của VT) vào cái giá inox mà ko thấy lên tí nào, tức người em gắn luôn nó vào cái chảo của VTC thấy tốc độ lên đc tí tẹo, nhưng ko đáng là bao.

Test với Speedtest.net thì tốc độ Down: 2.04Mbps, Up: 1.8Mbps, Ping: ~160ms. Còn mang thiết bị cắm trực tiếp vào máy, test thì tốc độ cũng chả kém là mấy Down: 2.1Mbps, Up: 1.5Mbps, Ping:~190ms

Theo kinh nghiệm bản thân thấy rằng dùng thiết bị 3G của VT + SIM D-COM lúc nào sóng cũng rất tốt (đối với nhà mái ngói, còn với nhà mái bằng hoặc tôn thì sóng hơi kém, thậm chí là chuyển hẳn qua mạng EDGE luôn). THiết bị 3G của VT (chưa unlock) có thể dùng đc SIM VT thường nhưng tốc độ ko vượt qua 150kbps, cái này đã test với SIM sinh viên, test với các SIM thường (đã đăng ký 3G) nhưng vẫn ko thể nào bằng SIM D-COM đăng ký trên hệ thống đc.

4. kthy.com

kthy.com Thành viên

vô lý nhỉ làm gì có đây nối dài 10m

mà có thì máy củng khó mà nhận usb

bạn nên biết nguồn cấp usb chỉ có 500mA ,dây dài thế,ảnh hưởng đến usb do nguonf cấp không đủ

với lại cái này dùng cho vùng nông thôn sóng yếu là chính

tp có dùng ăngten thì củng không nâng được bao nhiêu

bạn phải di chuyển usb từ từ rồi kiểm tra chứ

nếu dùng dây 10m ,mà không bị ngắt, thì bạn thử cho nó lên thật cao xem lên nóc nhà luôn

5. ha_tuong_1988

ha_tuong_1988 Thành viên

Mong bác cho cái hướng dẩn chi tiết cách làm,e đang cần vụ này,song 3g mobi và vina chỗ e yếu làm,Viettel cũng hay bị dis,hic:(:(:(
    thank bác nhiều

6. drtin

drtin Thành viên

Để thử xem, nhưng bình thường mình down cũng 500k/s -700k/s rồi, chắc tại chỗ sóng tốt. Không biết có lên Max không, hy vọng được 900k/s

7. manhquyet90

manhquyet90 Thành viên

Cũng chung ý kiến với bạn, dây 10m mà vẫn kết nối được thì chắc là dây cực chuẩn ( có khi phải theo tiêu chuẩn quân sự ý chứ ke ke).

8. kthy.com

kthy.com Thành viên

dây usb chỉ thấy loại max 5m mình chẳng thấy bao giờ loại 10m như ntson nói cả

nghi ông này quá

chỉ có loại dây usb 5m là đinh rồi

nếu nguồn yếu mà dây 5m thì máy tính đả không nhận usb rồi

9. hungviet8x

hungviet8x Thành viên

Mình mua con này là của FPT Shop chính hãng Huawei E1750 1,2tr liền bạn ah?
    Tốc độ Down của mình là trên IDM nhé. chứ trên Mobi Partner hoặc D-Com thì nó báo tốc độ Down về là tầm 1.5-2.7Mbps.
    Tốc độ 2Mb của bạn là hiển thị trên Phần Mềm quản lý hay Trên IDM ah bạn?

10. kthy.com

kthy.com Thành viên

yêu cầu bạn đính chính lại thông tin việc đưa thông tin không chính xác hoặc vội vàng sẻ ảnh hưởng tới nhửng người khác

11. kthy.com

kthy.com Thành viên

Có nhiều người nhầm lẩn hai khái niệm kB và kbb/s
    kB chỉ dung lượng lưu trử dử liệu
    kbb/s chỉ tốc độ truyền tải dử liệu

1KB = 8kbb/s

thông số ở soft d-com là kbb/s

về lý thuyết mf110 có max download 900 kB
    MF100 ....................... 450 KB

nếu tốc độ donwload mà được 80-90% là quá tốt rồi

12. ntson

ntson Thành viên

Em ko tung hỏa mù thật mà. Em ko nhầm lẫn giữa Kb và KB mà. Chả lẽ bác nghĩ cái USB 3G nó ghi 7.2Mbps thì em hiểu là tốc độ tối đa là 7.2 Megabyte trên giây à? Nếu thế thật thì em vứt mạng cáp quang ở nhà dùng cái này =))
    Đây là Speedtest USB 3G 7.2Mbps của VT
    Em ko chụp đc ảnh mong các bác thông cảm trước
    Em dùng bình thường, ko độ thêm anten

Còn đây là đã độ

Em ko chụp đc ảnh mong các bác thông cảm trước

13. mongkhuyet

mongkhuyet Thành viên

công nhận cái vấn đề này nghe hài hước. nhưng mà rất có lý. bác chủ thớt cho mình hỏi tý là nếu mình để cái vợt muỗi ở bên cái usb mà không đục lỗ nhét vào thì có đc không? bởi vì cái vỏ usb là bằng nhựa, mình nghĩ là nó không truyền dẫn sóng đc. mình nghĩ để cái vợt muỗi chỉ là để thu đc nhiều sóng vào chỗ cái vợt muỗi rồi cái usb ở bên cạnh nên nhân tiện cũng kiếm đc ít sóng. và nếu mình để một cái mâm nhôm bên cạnh thì có đc không?

14. ha_tuong_1988

ha_tuong_1988 Thành viên

mâm nhôm thu sóng được ah?hum nọ lên google tìm nguyên lý làm angten chưa có dc tài liệu nào ?hic,vào youtube tìm thì có cách làm phát tăng sóng wifi thôi

15. bosstuyen

bosstuyen Thành viên

Nghe lời bác em ra mua một cái dây cáp USB loại chống nhiễu dài 1m về test thử. Kết quả thật bất ngờ....chỉnh mỏi cả tay....mà vẫn thế. Nếu bác nói nhiễu wifi hay bluetooth em nghĩ chả cần cái dây cáp đó vì chỗ nhà em cũng chả có wifi hay bluetooth gì cả. Còn cái chuyện dùng vợt muỗi hay lọc cua cũng ko khả thi l vì nếu muốn chế ăng ten em nghĩ phải tháo con USB ra xem cái chân ăng ten ở bảng mạch của USB ở đâu rùi hàn dây điện và nối ra ngoài thì mới có lý. Mà cái chuyện tháo ra chắc em nghĩ ở đây toàn người run tay là cái chắc....:hot:

16. kthy.com

kthy.com Thành viên

sẻ trả lời đầy đủ cho anh em vào ngày 3-8

bây giờ bận quá, thông cảm cái nha

17. kthy.com

kthy.com Thành viên

vấn đề này mình sẻ có video hướng dẩn hiện tại mình đang thử nghiệm ăngten mới

18. ntson

ntson Thành viên

Chờ tin mới từ bác...

19. mr.duongtrung

mr.duongtrung Thành viên

Hôm nay mồng 4.08 rồi bác kthy.com đâu rồi nhỉ ?

20. ntson

ntson Thành viên

Hẹn ngày 1 tháng 8 rồi edit lại thành ngày 3 tháng 8
    và hôm nay là ngày 4 tháng 8....

Có lẽ bác ấy bận một chút về thiết kế cho anh em ....
    Đành đánh cái dấu theo dõi để chờ bác ấy ra hướng dẫn chi tiết vậy