Tư vấn Android box - Những điều cần biết trước khi chọn mua Android box/stick

tienlequoc
30/6/2013 7:27Phản hồi: 7.340
7.340 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn có kinh nghiệm cho mình tham khảo xíu, mình có nhu cầu coi truyền hình cáp + xem phim + lướt web thì nên mua thiết bị nào trong tầm giá khoảng 2 triệu? Tham khảo trên mạng thì đang phân vân giữa Himedia Q5II với Minix NEo X5. Làm phiền tư vấn giúp mình! Cám ơn mọi người trước!
@ryuk0109 Bên mình không bán Himedia Q5ll nên mình cũng không dám nhận xét gì về nó, nhưng minix neo x5 thấy xài ổn định, tốt 😃 Nói chung dòng Minix xài ngon lành, hỗ trợ đầy đủ và thường xuyên, có điều kiện thì chơi X7 để có 4 nhân luôn, thêm vài trăm k nữa cho 1 sản phẩm ổn định lâu dài 😃 Còn nếu muốn hơn nữa thì bạn có thể mua X8. Nói tóm lại theo mình nếu bạn muốn ổn định, lâu dài, chạy tốt hết tất cả các ứng dụng thì bạn nên chọn mua X7 (hỗ trợ điều khiển bằng điện thoại, chơi game điều khiển bằng điện thoại luôn...). Còn nếu chi phí giới hạn thì dùng X5 cũng được, 2 nhân nên nếu bạn chơi những game nặng thì nó cũng hơi lag.
@ryuk0109 X5 và Q5 ngang nhau về cấu hình nhưng với nhu cầu của bác có yêu cầu xem phim thì nên lấy dong Q5 II. Q5 đọc được tất cả các định dạng phim và cho chất lượng hình ảnh đẹp hơn nhiều so với X5, kể cả X7 chíp lõi tứ nhưng chất lượng hình ảnh vẫn không thể bằng Q5 II. Còn hiện tại có thêm dòng M8 chíp lõi tứ, GPU lõi tám hỗ trợ độ phân giải 4K,chấtt lượng hình ảnh cũng rất sắc nét và giá tiền chỉ nhỉnh hơn Q5 II 1 chút, bác có thể tham khảo thêm tại trang web của bên em ở dưới chữ kí bác nhé.
tuyenda1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nào có nhu cầu ebop premium không vậy. Em đang muốn tiễn em nó. Pm cho em nhé

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
HNT24681
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng là kể cả x7 hình cũng hơi tối, tối như âm hộ chị Dậu 😁

Gửi từ IM-A850S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
X5 muốn đọc được tất cả các định dạng cũng dễ thôi, bạn cài xbmc hoặc MX Player (cài thêm bộ codec để giải mã nếu gặp trường hợp không có tiếng...)
Con Q5 thì mình chưa có dịp trải nghiệm nên chưa dám phán nó thế nào 😃 Nếu bạn ở SG thì tới cửa hàng mình trải nghiệm X5 thử xem sao (anhvustore.com) còn nếu ở nơi khác thì bạn cứ tới trực tiếp cửa hàng nhờ họ cho xem thử 2 con để so sánh, thích con nào thì lấy con đó thôi, khách hàng bên mình cũng có 1 vài người hay phân vân và lựa chọn bằng kiểu đó, bên mình hỗ trợ và tư vấn đầy đủ tất cả các dịch vụ mà khách hàng cần, đảm bảo làm vừa ý mọi khách hàng 😃
Cám ơn 2 bạn đã tư vấn giúp mình! Có gì mình sẽ suy nghĩ thêm rồi quyết định! 😃
orion3003
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em Q5 dùng cũng rất tuyệt vời, chỉ có điều youtube nếu up version mới thì ko có hình. Các cao thủ có cách nào chỉ giúp cách dùng phiên bản youtube mới trên Himedia Q5 ngon lành ko ạ?
@orion3003 Ca này khó vẫn chưa có cách khắc phục bác ạ 😔
@orion3003 may mà em không up, từ khi mua về để nguyên vậy cứ thế là xài, xem phim tùm lum.
mỗi tội em hơi ít nguồn phim em xem mỗi trên hayhaytv, còn cái fpt play em thấy như ấy bác nào biết thêm chỉ giùm em với. cái pubvn hình như phải nạp khoai ko free nhỉ các bác
em chưa biết xài xbmc vào load mãi mà ko xem đc bác nào chỉ giáo em với.
@halocompac b gửi mail e gửi bác bản k đen màn hình
darkmind
TÍCH CỰC
10 năm
@halocompac Bạn có thể cài Viral thay thế Youtube, nó là Pop up Youtube Player, dùng cũng y chang Youtube thôi, nên cài bản pro trong AppstoreVN.
@halocompac Bạn có thể cài mytv net cũng có nhiều phim để xem. Nếu mạng nhà bạn tốc độ tốt một chút thì tha hồ phim xem trên xbmc 😃 Bạn nói load ko được là sao? Bạn đã cài các addon cho nó chưa? Theo dõi channel youtube của bên mình tại đây: youtube.com/anhvustore
Mình sẽ làm các video hướng dẫn cụ thể cách cài đặt xbmc, add-ons, phụ đề, hdplay để xem tv và xem phim free...
tuyenda1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nào có nhu cầu ebop premium (fix 2500k) ới em nhé. 0988991100

ThienRacer
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đọc gần 30page mỏi mắt mà nắm được ít thông tin quá. Bây giờ Ví dụ em chọn con ATV1200, các bác cho e hỏi chút nhé:
-- Em muốn xem fim online thì xem thế nào (Vào web xem trực tiếp hay là dùng HD Play for XM gì đấy, thì cái HD Play for XM gì đấy nó là cái kho phim tổng hợp hay như thế nào).
--Em thấy nhiều cm bảo cần acc Fsahre VIP thì ko bis để làm gì
--Cái nữa là em cần xem mấy kênh TV thì xem bằng web hay cũng có app tổng hợp luôn

Em chưa dùng Android bao giờ nên mong các bác chỉ dẫn chi tiết giúp nhé
@ThienRacer Chắc bác mới đọc lướt qua chứ 30 page này là đầy đủ thông tin rồi đó bác. Để em tư vấn lại cho bác rõ luôn ạ 😁.

1. Xem phim online : Bác có thể xem bằng các ứng dụng xem phim có sẵn trên kho ứng dụng Google Play như : hayhay TV, HD Viet, Pub, FPT Play.... còn rất nhiều bác nhé. Bác vẫn có thể vào web để xem nhưng web duyệt lâu hơn là ứng dụng có sẵn. Cái " XM gì đấy" mà bác nói nó là cái XBMC. Bác có thể cài kho phim HD repo trên đó và cần có tài khoản Fshare Vip để xem được phim trên đó. Cái này khi mua bác sẽ được cài sẵn và chỉ cần đăng nhập tài khoản Fshare của bác vào là xem được.

2. Xem TV trực tuyến: Vẫn trong XBMC đấy bác cài cái HD Play vào và xem được rất nhiều kênh truyền hình, bao gồm cả những kênh HD, cái này xem free không cần tài khoản gì cả. Ngoài ra bác có thể cài những app có sẵn trên Google Play để xem như : FPT Play, MyTV, HTV online, VietmobiTV....

Nếu có thời gian mời bác đến Smartshop trải nghiệm thử để hiểu rõ hơn các tính năng của sản phẩm bác nhé.
@ThienRacer xem online hay bằng ap như hdviet vẫn được bác ơi chủ yếu là tốc độ mạng ngon ngon chút là ok nhà mình dùng mạng sctv 1 tháng có 100k cắm trực tiếp dây mạng vào máy luôn ko dùng wifi xem cũng ổn ,mình lụm con atv1200 này 1,7 củ tặng chuột ko dây về xem ngon phết bạn ạ
tuyenda1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cần tiền mua em minix 8. Fix em ebop premium 2014 mua 13/5 tại ebop. Giá 2500k. Bác nào lụm nó cho em nhờ

mấy bác cho em hỏi chút nếu em mua cái hỗ trợ dvb-t2 thì vd khi xem bóng đá thì chất lượng sóng nó có bị chậm so với tín hiệu analog hiện tại ko?
tuyenda1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
@robinson4 Không chậm hơn đâu bác

@robinson4 Không bị chậm hơn analog đâu bác, chủ yếu dựa vào địa thế và vị trí anten của nhà bác thôi. Nếu anten bị lệch hướng hoặc bị che chắn quá nhiều thì chất lượng tín hiệu cũng sẽ bị chập chờn đó bác. Còn nếu đặt chuẩn rồi thì bác cứ vô tư dùng thôi
@xibu Em còn gà bác cho hỏi là dùng cái android box có dvb-t2 vẫn phải dùng anten cơ ạ?em đang tính mua em này các bác tư vấn
minix.com.vn/san-pham/eny-m6-dvb-t2-dual-core.html
@robinson4 DVB-T2 bộ giải mã tín hiệu truyền hình số mặt đất nên bắt buộc bác phải có đường anten vào để lấy tín hiệu. Đây là bộ giải mã có trên các đầu thu kĩ thuật số dùng anten đó bác. Còn bác không muốn dùng anten thì có thể xem truyền hình trực tuyến qua đường internet bằng các ứng dụng của Android như HDplay trên XBMC, MyTV net, HTV online, FPT play...., số lượng các kênh rất nhiều và chất lượng cũng khá tốt.
hienRP
ĐẠI BÀNG
10 năm
@robinson4 Bác tham khảo bài này nhé
http://itvplus.net/Tin-san-pham/android-box-itv2600-dvb-s2-xem-mien-phi-70-kenh-truyen-hinh-ve-tinh-san-pham-hop-tac-itvplus-voi-mygica.html

DVB-T2 bắt sóng tốt nhất khi sử dụng anten giàn ngoài trời bác nhé. Sóng sánh tốt, bắt đuợ 30-35 kênh, có 3 kênh HD.
dangtin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang tìm hiểu android tv box để mua 1 cái gắn vào con tv sony 40 inch xem đá bóng 😁
Đang phân vân giữa các con sau: ATV1200, minix x5, minix x7 mini, ... Mình thấy review thì RK hơn ARM, trong khi mọi người kêu ATV1200 hơn minix 05???
4 nhân có thật sự đáng để bỏ thêm tiền so với 2 nhân ko?
ram 2gb nữa, có cần thiết không hay chỉ cần 1gb 😔
Hiện đang nhắm con minix x7 mini vì CPU là RK 4 nhân và có ram 2gb, nằm trong budget của mình (2tr +- 300k)

Mọi người tư vấn giúp, thanks.
@dangtin Em cũng đã từng phân vân, lội page, vào mấy trang đánh giá... cuối cùng rinh Em Q5 ii. Xài mấy con này chủ yếu chất lượng âm thanh, hình ảnh, đọc được file iso từ ổ cứng gắn ngoài. Online thì youtube, zing ... chút đỉnh. Pác đừng đu theo 4 nhân, 8 nhân hay ram to làm gì. Test chừng vài game rồi vất đó vì loại này không dành cho game thủ. Xem phim trực tuyến cũng không cần thiết vì copy vào hdd chừng 1,5T xem kg biết đến khi nào hết. Xem trực tuyến được cái nhanh cập nhật phù hợp cho bà thím ở nhà Em xem phim bộ. Vì khi Pác xem 1 film "bom tấn" qua mấy cái tool online xong, sau đó xem lại bằng file iso, Pác sẽ thấy tiếc.
@dangtin 1. Nếu bác không yêu cầu quá khắt khe về tốc độ xử lý và đặt nặng vấn đề cấu hình thì chíp 2 nhân ram 1gb vẫn đủ để đáp ứng nhu cầu của bác.

2. ATV 1200 và Minix Neo X5 có 2 thế mạnh khác nhau dù cấu hình ngang nhau. ATV mạnh hơn về khoản hình ảnh và đọc file từ ổ cứng, còn Minix X5 nhỉnh hơn về khoản xử lý online và chơi game. Độ ổn định thì ATV 1200 có chút nhỉnh hơn so với X5 ( cái này là đánh giá chủ quan của em khi test song song 2 sản phẩm trong 1 thời gian dài).

3. Với tầm tiền mà bác xác định khoảng 2300k thì hiện nay có dòng Android Box M8 cấu hình cao hơn và đáp ứng tốt hơn so với X7 mini mà bác đang định lựa chọn. M8 chạy chip Amlogic và có GPU lõi 8 nên cho chất lượng hình ảnh đẹp hơn khá nhiều so với X7. Bác có thể tham khảo thêm về dòng M8 và các sản phẩm khác tại smartshop.vn.
Ngoài ra bác cũng có thể tham khảo ý kiến về con Q5 II mà bác BANNED_ID đã nói ở trên. Dòng Q5 II này rất mạnh về khoản xem phim và đọc ổ cứng.
Chúc bác chọn được sản phẩm ưng ý
tuyenda1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xibu ặc thằng m8 cầu hình tương đương x8 rồi vãi thật. mà giá chỉ có 2,3 rẻ hơn x8 1 tr.

Chẳng nhẽ x8 nó bán thương hiệu hả?

hienRP
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyenda1985 M8 không hỗ trợ DTS & Dolby giải mã phần cứng Hardware decoding bác nhé, phải hack bằng phần mềm, không thể bằng MBOX S82B được bác, điểm antutu của em S82B lên tới 30000 điểm nhé. Bác reivew ở đây nhé.
http://itvplus.net/Tin-san-pham/mbox-s82b-android-box-chip-4-nhan-gpu-octa-mali450-dau-tien-su-dung-chip-amlogic-s802b-android-44-xem-4k.html
tuyenda1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hienRP ặc em cứ tưởng thằng m8 dùng s82b hóa ra là s82. he. đang chờ mbox s82 của bác nè. chán quá hết hàng phải chờ tuần sau

dangtin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bên bác có bán bàn phím với chuột luôn không? M8 cấu hình khủng long đấy, có giảm giá cho mem tinhte không bác 😁

@dangtin bên em có bán chuột bay kèm bàn phím đó bác, sẽ có giá mềm cho mem tinhte bác ạ :D
tuanthunder
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình muốn mua 1 AB với nhu cầu chủ yếu là:
- Xem đc nhiều kênh truyền hình HD
- Giải trí online: vào mạng đọc tin tức, mail, chat, xem phim online, nghe nhạc... Còn khoản game thì ko cần thiết.
- Yêu cầu cắm đc ổ cứng SATA và ổ cứng di động.
- Có wifi, LAN
- Giá khoảng 2tr.
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp minh xem nên mua loại nào tốt, nhiều ứng dụng. Thanks
@tuanthunder Bạn có thể tham khảo thêm con này (giá chưa tới 2tr, CPU 4 nhân): anhvustore.com/ct/chi-tiet/23/Android-TV-Box-MyGica-ITV1600-Quad-Core.html
Và còn rất nhiều con khác nữa, đủ đáp ứng hết tất cả yêu cầu của bạn, chưa tới 2tr. Tham khảo thêm tại anhvustore.com nhé 😃
@tuanthunder Bác mua ebop loại Premium xài đê, vừa rồi xem world cup cực đã
zozozo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@servicedat laoi xem dc K+ ngoại hạng anh k
@zozozo123 Trên Ebop có xem được các giải ngoại hạng Anh cuối tuần mà không cần K+ bác nhé
tuanthunder
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có lựa ccọn nào nữa không 2 bác. Và loai này cho chất lượng hình ảnh thế nào?
meigyoku
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanthunder Tư vấn bác cũng nên cân nhắc vì nhiều bác tư vấn kiểu bán hàng tồn kho.
ATV3200 MYGICA
http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/831989-atv1800-va-atv3200-mygica-san-pham.html
zozozo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
anh em cho hỏi mình muốn mua cái như vậy để xem ngoại hạng anh, tennis là chủ yếu thôi thi mua loại nào. Nhà đang có TV led 32 inc của samsung có hdmi.
ps: cái nyaf mua cho bố thôi nên cũng chả cần thiết phải xem phim hay chơi game gì
@zozozo123 Chủ yếu bạn muốn mua tầm giá bao nhiêu thôi 😃 Vì con nào cũng có thể đáp ứng được nhu cầu của bạn hết, những yêu cầu đó là tùy thuộc vào ứng dụng cài đặt lên nó mà 😃

Bạn có thể tham khảo tại đây nhé: anhvustore.com
Bên mình bảo hành 1 năm, 1 đổi 1 và bạn có thể đổi sang sản phẩm khác trong vòng 1 tuần đầu tiên nếu bạn ko vừa ý, hỗ trợ kỹ thuật miễn phí (cài đặt ứng dụng, up rom, root máy...) trong suốt thời gian bạn sử dụng 😃
Hì, thật ra TV Box nó đa năng mà, chỉ là chúng ta chưa biết cách khai thác hết khả năng của nó thôi.
Xem TV, phim, nghe nhạc, duyệt web...online thì khỏi nói nhé, vì đây là chức năng chính của nó rồi.
Âm thanh? Nhiều loại hỗ trợ âm thanh 5.1, 7.1...cũng ko thua kém gì các loại đầu khác nhiều.
Chơi game? Ngoài những game mini, đơn giản ra thì TV Box cũng có khả năng chơi các game khủng như Asphalt 8, Modern Combat 4, Virtua Tennis...(những game này mình đã test trên minix neo x7, tronsmart vega s89 bằng tay cầm bluetooth). Khi nào rảnh mình sẽ thử nghiệm giả lập để chơi các game PS3, PS4...

Tất nhiên nó đa năng nên ko thể ngang bằng với các thiết bị chuyên dụng về 1 chức năng được, nhưng mình thấy nó đáp ứng đủ hầu hết các nhu cầu giải trí của chúng ta rồi 😃

Demo chơi game trên TV Box:
- Modern combat 4:

- Asphalt 8:

- Virtua Tennis:

- Điều khiển chơi game trên TV Box bằng smartphone P1:

- Điều khiển chơi game trên TV Box bằng smartphone P2:

- Điều khiển chơi game trên TV Box bằng smartphone P3:

Và còn rất nhiều điều thú vị với TV Box nữa, mình sẽ post lên sau 😃
anhvustore.com cho hỏi là gắn gamepad cổng usb vào là chơi ok hả bác
@anhtuan01 Mình chơi gamepad bluetooth, chỉ cần kết nối bluetooth cái gamepad với tvbox là chơi được, với điều kiện là game đó có hỗ trợ chơi bằng gamepad, để lúc nào kiếm cái gamepad dây test thử xem sao 😃
@ngoctan215 Mình đã thử root máy, đã cài tincore, bấm từng button ra rồi map nó tới các vị trí trong game rồi save lại, sau đó tiến hành chơi game, nhưng ko hiểu sao nó ko hoạt động 😔 Đã chọn là touch screen mấy phím đó hết rồi. Lúc map phím thì bấm thử mấy nút đó vẫn nháy mà lúc vào game chơi thì nó ko hoạt động, bạn có biết nguyên nhân ko chỉ giáo mình với 😁
@anhtuan01 Chưa rảnh để nghiên cứu mấy game giả lập @@ Dùng tincore map với điều kiện là trong game phải có các phím ảo hiện lên để bạn map phím.

Thường thì android box chưa root đâu, rom của nhà sản xuất là rom ship mà 😃
@anhvustore.com bác cho tôi hỏi dùng ATV3200 thì có chơi gamepad được ko? Tôi đang xài chủ yếu coi phim HD, 3D và karaoke từ ổ cứng thôi, cũng thích vọc chơi thêm game trên con này thì quá tuyệt. bác chia sẻ chút kinh nghiệm nhé. thanks
CHào các bạn. Hiện tại mình có 1 màn hình vi tính LCD 22 inch. WC tới mình cần coi thì phải mua TV box đúng không ?
TV box nó lấy sóng truyền hình qua đâu, qua sóng DVB-T2, vệ tinh hay internet, qua mấy cái ứng dụng FPT play sao ? Nếu thế thì khác gì so với dùng máy tính ? Bản thận mình mở FPT play trên PC coi WC đều bị chặn vì bản quyền.

Mong tư vấn dùm mình với 😔 Mình chỉ cần coi tivi trên PC và sóng thu ổng định, ko phụ thuộc internet càng tốt.
@ljnhxjnhtraj nhu cầu của bác có con ITV2600 DVB T2 là phù hợp đấy, mình ko chơi con này nhưng thấy quảng cáo con đấy có hỗ trợ DVB T2 - sóng truyền hình mặt đất, ko cần internet cũng xem được.
TV Box nào cũng vậy, muốn xem thì cài apps vào thôi bạn ạ. K+ có 1 số kênh, kênh nào không có thì có thể xem trên sopcast hoặc các ứng dụng khác.
Mình cũng xem trên bằng VLC trên máy tính nó xem tốt mà bạn 😁 VTV3 bị chặn thì bạn xem VTV6 hay HTV Thể thao hay 1 số kênh khác, mình xem bình thường mà 😃
Còn nếu bạn dùng TV Box thì cũng không nhất thiết phải dùng con nào bắt sóng vệ tinh mà dùng những con bình thường xem qua Internet được. Kênh này bị chặn thì coi kênh khác, đâu phải mình VTV phát đâu 😃
ATV3200 ko có bluetooth nên ko thể chơi bằng gamepad bluetooth nha 😃 Còn gamepad dây thì mình chưa thử nữa, để sắm 1 gamepad dây về thử xem sao. Nhưng với ATV3200 thì mình nghĩ chỉ chơi được những game nhẹ, đồ hoạ yêu cầu ít thôi, vì nó chỉ là Dual Core nên xử lý những game nặng có khi sẽ bị lag. Đối với những game ko hỗ trợ gamepad thì bạn có thể tham khảo cách map game tại đây, yêu cầu máy phải root nhé.
zozozo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhvustore.com bác iới thiệu em 1 vài ứng dụng đi. Mạng tầm 4Mgb liệu xem dc k
darkmind
TÍCH CỰC
10 năm
@zozozo123 Bạn nói 4Mps là tốc độ lý thuyết khi đăng ký nhà mạng hay tốc độ thực tế? Nếu là lý thuyết thì còn hên xui. Còn tốc độ thực tế thì với các phần mềm đang phổ biến trên mạng hiện nay như: hayhayTV, HDViet, MyTVnet, HTVonline, HDplay... chỉ yêu cầu tốc độ thực tế tầm 3.5M-4M là chạy ngon. Bạn nên vào speedtest.net để đo tốc độ mạng thực tế tại nhà bạn rồi quyết định nhé.
tuanthunder
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho e nhận xét về em Himedia Q5 II với, ưu nhược điểm ?
@tuanthunder với nhu cầu sử dụng xem phim đọc báo của em thì ko có cái nhược điểm nào bác ợ
@tuanthunder Ưu điểm mạnh nhất của Q5 II từ trước đến giờ vẫn là khoản đọc ổ SATA, xem iso 3D, chất lượng hình ảnh đẹp và có thêm tính năng tùy chọn bộ nhớ ( có thể chọn thẻ nhớ, usb, HDD làm bộ nhớ thay cho bộ nhớ mặc định chỉ có 4GB).
Còn nhược điểm thì theo em nghĩ chỉ có đúng 1 cái là em nó hơi giống cục gạch nung vào mùa này 😆. Thực ra cái này nó là do cơ chế tản nhiệt trực tiếp ra ngoài vỏ nhôm nên vỏ nó mới nóng vậy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019