Tư vấn các thiết bị mạng thu phát sóng wifi - Giải đáp thắc mắc !

Thảo luận trong 'Thiết bị ngoại vi' bắt đầu bởi buffalohn.com, 20/10/11.

1. buffalohn.com

buffalohn.com Thành viên

Xin chào!

Mình lập topic để mọi người cùng chia sẻ và học hỏi những vấn đề liên quan đến thiết bị thu phát sóng. Mình vọc và bán dòng wifi buffalo. Mọi người cùng thảo luận nhé. Ai có thắc mắc hoặc cần tư vấn mua wifi thì cứ post. Thanks!
    :
    mr_bigger_89tronghai54 thích nội dung này.
  2. endlesslove81291

endlesslove81291 Thành viên

các pro cho e hỏi là hiên e đnag lắp mạng của VNPT cái model của e là TD-8817 e mún phát wifi qua đường truyền ADSL này có đc k e cần mua những gì ạ. e đã có swicth vì ê đnag dùng cho 2 máy bàn nên mua switch, các pro tư vấn giúp e ạ.
    E nghe nói cái tenda 311 gì đó có 4 cổng và có thể cắm đây mangh từ đó vào máy bàn dùng bt phải k ạ
  3. tandat2104

tandat2104 Thành viên

bạn cần mua 1 router wifi nữa thôi
    còn loại nào thì mình ko rõ lắm
    mình thấy dân hay dùng tenda
  4. namtrung83

namtrung83 Thành viên

Chào bạn!
    Muốn phát Wifi thì bạn chỉ cần mua thêm: access point hoặc router wifi là được. Cắm Lan từ modem sang AP/Router là vào mạng bình thường. Bạn có thể tham khảo các bộ phát sóng wifi: linksys, tp-link, tenda... hoặc quan tâm đến wifi của hãng buffalo thì vào đây
    endlesslove81291 thích nội dung này.
  5. So_Dark

So_Dark Thành viên

Bác có thể tư vấn cho em cách thiết lập và cài đặt repeater wifi được k? Nhà tường dầy quá nên sóng k lên tầng 3 được. Modem+ap em để ở tầng 2. Cảm ơn bác.
  6. tantb1987

tantb1987 Thành viên

Chào các bác.
    Em có câu hỏi nhờ các bác tư vấn giúp đỡ.
    Em đang có nhu cầu dùng wifi, hiện tại nhà em chưa có kết nối ADSL. TUy nhiên, các nhà em 100m thì có một thằng bạn đang dùng mạng ADSL, modem 1port + 1 chân mạng USB. Em muốn kéo dây từ nhà nó về nhà em để phát wifi. các bác tư vấn xem em phải làm gì. và các nào là tối ưu. (hiện tại em cũng có một cái modem ADSL TP Link TD 8817). Vì em ở dưới quê nên kéo mạng cũng hơi lắm thủ tục, nên em mới nghĩ cách này. Nhờ các bác giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều!
  7. namtrung83

namtrung83 Thành viên

Nếu bạn dùng Router của hãng Buffalo thì có thể làm Repeater tại đây . Bài hướng dẫn lặp lại 1 lần. Bác chú ý.
  8. namtrung83

namtrung83 Thành viên

Nếu để dùng mạng ADSL từ nhà bạn của bạn, bạn chỉ cần nối dây Lan từ modem nhà bên kia vào con modem TD 8817 của bạn là được, bạn đổi IP modem TD 8817 khác với modem nhà bên kia là ok.
    Còn muốn phát wifi, thì cũng kéo dây Lan nhưng nối vào 1 access point hoặc router tại nhà bạn. Tức là giống với trường hợp trên nhưng thay cái Modem TD 8817 bằng 1 router hoặc access point để có thể phát wifi.
    Chúc thành công!
    tantb1987 thích nội dung này.
  9. tantb1987

tantb1987 Thành viên

Cảm ơn bác! Em sẽ thử!
  10. cu_seo_1988

cu_seo_1988 Thành viên

Cho mình hỏi tí. Gần nhà minh có wifi free của quán cafe. Mình dùng PCI TPlink 350G thì bắt được sóng yếu, chập chờn. Bây giờ mình muốn mua thiết bị thu lại sóng wifi trên và phát lại để dùng laptop và điện thoại trong nhà thì mua loại gì để thu sóng mạnh? Giá cả bao nhiếu. Mình gà nên các bạn chém nhẹ dùm. Cảm ơn.
  11. namtrung83

namtrung83 Thành viên

Làm repeater thì bạn có thể tham khảo dòng Wifi Buffalo. Theo mình card wifi bắt chập chờn thì nên dùng con WHR-HP-G300N hoặc WZR-HP-G300NH mà làm repeater. Giá 2 con đấy bạn tham khảo tại đây. So sánh giữa 2 con thì con G300NH thu và phát lại cao hơn nhé. Bạn xem cái nào vừa và hợp túi tiền thì lấy ^_^
    tuananh207, nvt1986cu_seo_1988 thích nội dung này.
  12. Ga_Beo_U

Ga_Beo_U Thành viên

Xin cho mình hỏi giữa hai thiết bị: TP Link 150M Wireless Router TL-WR841RWifi Router Linksys chuẩn N (WRT120N) thì cái nào dùng tốt cho nhà có "địa hình phức tạp" ạ. Mình đặt modem tại phòng giữa, tầng 2, cần phát đến được các phòng bên tầng 1 và tầng 3, tóm lại là cả nhà luôn, và càng xa càng tốt. Nhà mình có khá nhiều tường nhưng không phải loại kiên cố. Ai biết tư vấn dùm về 2 thiết bị kể trên ạ. Hoặc nếu có thể thì xin cho lời khuyên xem nên dùng thiết bị nào khác 2 đứa trên để dùng tốt nhất. 2 đứa trên mình lựa chọn là do đang có khuyến mại ở Trần Anh và Media Mart nên ham tí. Hì.
    Xin cảm ơn cả nhà.
  13. anhchangduocyeu

anhchangduocyeu Thành viên

mình còn hàng cisco e1200 đây bạn mình để giá tốt cho hang new fullbox bảo hành chính hãng
  14. Ga_Beo_U

Ga_Beo_U Thành viên

Con đó ntn bạn ơi, mình ko rành về món này.
  15. anhchangduocyeu

anhchangduocyeu Thành viên

Bạn muốn hỏi con cisco e1200 phai khong bạn . Con dó bạn cjir cần lên mạng seach là sẽ ra mà . Ngay tren tinhte bác cu hiệp cung đã có bài đánh giá đó bạn . Mình thấy nhà 3 hoạc 4 tầng dùng con này có vẻ ổn định đấy bạn
  16. adthuyanh

adthuyanh Thành viên

Chào các bạn! Nhờ các bạn giải đáp cho mình một vấn đề.
    Hiện mình đang dùng một modem wifi ZoomX6 ở nhà. Mình để ở tầng 2 nhưng tầng 1 không bắt được sóng wifi.
    Giờ có cách nào thêm một bộ phát nữa để tầng 1 bắt được sóng không vậy? Cách thức cài đặt có phức tạp không, giá cả cho một thiết bị như vậy khoảng bao nhiêu tiền?
    Cảm ơn nhiều!
  17. trieungoc

trieungoc Thành viên

Mình dùng con TP-Link 300Mbps WA901NA. Mình Set up làm Access Point để dùng Wireless ở nhà. Nhưng sau khi dùng khoảng một tuần thì máy Router lại bị lỗi: Cứ reset lại là dùng ok trong vòng...1 ngày. Sau đó sóng wifi vẫn căng đét mà không thể vào mạng, máy báo Internet connected, cũng không thể vào được mạng trong khi mạng dây dùng ổn định và mình dùng lap tạo bridge để phát sóng cho các con khác bắt thì vẫn dùng bình thường và ổn định, nhưng với con TPlink thì lại không thể. Mình đang ở nước ngoài, ở đây điện 110 V, mình nghi là do nguồn không biết có phải không?
    Tư vấn giúp mình trường hợp này.
  18. N4m_n0oJ3

N4m_n0oJ3 Thành viên

chào bạn. Bạn giúp mình tư vấn với.

Hiện mình đang xài cái modem Siemens 1 port của FPT tặng từ hồi vào mạng lâu lắm rồi. Nay có thêm cái Lap nên muốn thay modem có thể phát wifi để vừa có thể cắm xài ADSL cho PC vừa có thể phát wifi cho Lap để xách tới lui.
    Bạn tư vấn giúp mình nên làm thế nào ....?

Sẵn tiện bạn tư vấn giúp mình mua modem có thể phát wifi nào tốt, hiệu Buffalo hoặc Cisco linksys thôi nha, tầm 70$ trở xuống.

Cám ơn bạn nhiều.
  19. N4m_n0oJ3

N4m_n0oJ3 Thành viên

giúp mình với.........................
  20. namtrung83

namtrung83 Thành viên

Chọn giữa 2 con thì bạn có thể chọn WRT120N. Ở đây bạn không đề cập đến diện tích nhà bạn là bao nhiêu. Mình không thể nói rõ về con này liệu có thể phát cả nhà bạn hay không. Theo mình để tầng 2, dùng tầng 1 và 3 thì ok. Bạn muốn phát tốt hơn thì có thể xem qua 2 con của dòng Buffalo: WZR-AG300NH và WAPM-APG300N. Hai con hàng nội địa của Nhật, phát sóng 2 băng tần 2,4 và 5ghz, xuyên tường tốt, diện tích phủ sóng cao. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm ở đây

---------- Post added at 10:17 AM ---------- Previous post was at 10:13 AM ----------

Cái này rất dễ, bạn chỉ cần mua 1 router wifi hoặc 1 access point. Sau đó cắm Lan từ Modem X6 tới Lan của Router/AP là được. Nhớ là tắt chức năng DHCP server của Router/AP (nếu có) đi nhé, chỉ để Modem X6 cấp DHCP thôi.
    Giá tiền thì tùy từng loại, từng hãng và cũng tùy vào diện tích, nhu cầu sử dụng của bạn. Bạn muốn rõ hơn thì có thể call cho mình: 01215288882, mình sẽ tư vấn thêm cho. Mình chuyên về dòng Buffalo của Nhật. ^_^.

---------- Post added at 10:23 AM ---------- Previous post was at 10:17 AM ----------

Bạn đã thử ping đến Modem và Access point chưa? IP access point bạn để có trùng với modem không? Bạn thử 1 số kiểm tra nhé, chứ nói thế này mình không biết giúp thế nào ^_^. Có thể là do con TPlink bị lỗi. Rất có khả năng do bạn cắm thiếu điện nên AP hoạt động không tốt.