Tư vấn các thiết bị mạng thu phát sóng wifi - Giải đáp thắc mắc !

buffalohn.com
20/10/2011 3:30Phản hồi: 580
580 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho mình hỏi cục phát wifi của mình đặt ở lầu 1, nhưng chỉ có tầng trệt và lầu 2 bắt wifi được, còn ở lầu 3 thì k bắt được?
Jackalz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phucnhan93 bạn chuyển cục phát wifi lên tầng 2 thế thì tầng 1 và 3 đều bắt được, ko thì mua một bộ repeat wifi để tầng 2, nó thu wifi tầng 1 phát lại
ngocjaran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jackalz Mua bộ repeat wifi??? là như thế nào? giá bao nhiêu?
các bác cho e hỏi e nên mua tp link wr841n hay wr940n để làm bộ repeat wifi bây giờ ạ?
quangbeoka
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho em hỏi là hàng xóm nhà em có wifi. em muốn thu wifi cho pc và phát lại wifi thì phải mua bộ nào để có thể dùng được. nhà em đã có bộ phát wifi tplink WR841N
Chào các bác. chả là em có con modem tplink. e để chế độ mạng mở cho ai bắt thì bắt. e có nhỏ giọt keo 502 vào nút reset sau modem (để ko thằng nào chọc tăm được). sau đó e vào đăng nhập, đổi pass (admin) để không ai có thể cài đặt được modem... tiện thể nghịch ngu e lại vào cài đặt chế độ mạng không dây nâng cao gì đó để cài đặt quyền admin cho địa chỉ Mac của máy e là chỉ có địa chỉ Mac đó của máy e mới có thể đăng nhập vào được modem (192.168.0.1). nếu chỉ có thế thì ko sao. e lại đi kick hoạt cái chế độ chặn địa chỉ Mac rồi nhập chính địa chỉ Mac của máy em vào 😔. bây giờ máy e nó không kết nối được modem nữa. e phải dùng phần mềm để thay đổi địa chỉ Mac của laptop mới bắt được wifi. => mất quyền admin đăng nhập ( vì trc đó cài chỉ có 1 địa chỉ Mac có thể đăng nhập được modem). bây giờ muốn đăng nhập vào modem mà nó ko được. vậy bác nào có cách giúp em ko ạ ? vì nút reset đã hỏng do e nhỏ keo. giờ chỉ có thể đăng nhập vào địa chỉ của đường truyền gốc là 192.168.1.1. EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN.
ntanhien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zink0i93 Đọc bài viết của bạn thấy buồn cười thật, cài pass và nhỏ keo vào nút rết là đã wá lắm rồi, ai biểu cài cho lắm làm chi nếu bây giờ mở k được, chắc là trước đây bác làm điệp viên cho CIA nên có nhiều tài liệu mật sợ người khác biết lắm phải không, nếu bác có nhiều tài liệu quan trọng mà người khác muốn thì người ta bắt bác phải đưa ra luôn chứ k có mắc công hắc cái modem làm gì cho mệt đâu.
vt_studios
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zink0i93 Bác thật chuyên nghiệp và ko kém phần nguy hiểm:rolleyes:
quangbeoka
ĐẠI BÀNG
9 năm
thử tháo hết ốc vít ra xem. bác chỉ nhỏ vào cái lỗ ở vỏ chứ có vào trong bản mạch đâu
Hồi trước dùng cái TPLink 740N, để nhiều ngày không reboot lại, và nhiều người truy cập, nhất là vào mùa hè, thường hay bị lỗi này 😃

Thử cái Router Xiaomi Mi Wifi Mini xem 😃
mấy ngày trước vừa mua, thì thấy sóng mạnh và xa hơn hẳn cái TP-Link 740N, dùng 24/24 mấy bữa nay, thấy rất ổn định.
Dạ chào các bác, em đang xài con router TL-WR740N của TP-LINK. Bình thường thì nó vẫn hoạt động ok. Nhưng mỗi khi em tắt điện đi ngủ thì sáng mai không thể truy cập vào wifi bằng điện thoại, dù đã nhập đúng password đã cài đặt. Chỉ khi nào bật máy tính lên rồi vô phần Cài Đặt của Router chỉnh lại thì mới có thể truy cập được bình thường từ điện thoại.
Do lần đầu tiên xài wifi nên ko rành lắm, bác nào biết cách khắc phục thì hướng dẫn giúp em ạ 😃
@Suney89 set ip tĩnh cho các thiết bị, khi đó kết nối sẽ dễ dàng hơn.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Suney89 Bác @Suney89 đang dùng TP-Link làm repeater hay làm router phát sóng bình thường thôi? Nếu repeater thì em nó hay mất cấu hình khi bác ngắt điện, cứ để luôn vậy dùng đi bác khỏi tắt nhé.
Chào bạn, nhà mình đang xài Modem wifi toto link của Viettel cấp, hiện tại Modem đang đặt ở tầng 1, mình ở tầng 2 tường kiên cố (dày) nên sóng yếu, có thể lắp 1 cái thu phát sóng wifi thì lap có thể chiến các game như FO3 LMHT được không? Nếu wifi không được thì gắn dây từ cái thu phát sóng wifi ổn không? Mình đang xài cáp quang 12mb.
ht95
ĐẠI BÀNG
9 năm

Có con buffalo này đuoc cho... Bác nào biết cách gài đặt dùng vì toàn tiếng nhật. Sẽ trả phí nếu có chi phí phát sinh. Cám ơn các Bác
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ht95 Nếu được bác mang qua 252/1 Cao Thắng nối dài, các bạn kỹ thuật cấu hình cho anh, miễn phí nhé!
ht95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducquang415
Cám ơn Bác nhé...
Bác cho hỏi luôn mình đổi sang tiếng anh (english) để xài luôn được không?
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình mới mua 1 con linksys Wrt54g. nhưng ko thể nào cấu hình được (kết nối với đt thì ko load được web, PC thì dấu chấm than) hic!. IP từ Modem là 192.168.111.1 thì mình phải set IP cho con linksys như nào nhỉ? ai biết chỉ mình với.
thank for your time!
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cấu hình lại thì nhanh, còn chuyển qua tiếng Anh phức tạp hơn nhiều vì phải up lại, mất 1-2 ngày nên bác phải gửi thiết bị lại, xong em báo bác đến nhận. Với up lại như thế thì tốn thêm chút phí, nếu không tiện thì bác cứ để tiếng Nhật mà dùng, cách cài đặt thì làm vài lần là quen à 😃

Vậy bác xem lại tín hiệu từ modem qua wifi nhé, có thể wifi chưa nhận được mạng từ modem. Bác set IP không trùng với modem là được rồi.
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducquang415 Tín hiệu từ modem bình thường bạn ạ. Mình lấy line đó cắm vào PC vẫn vô mạng ngon lành...chả hiểu tại sao 😔
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuthanh84 Chắc bác chịu khó cầm em nó cắm qua 1 modem nhà khác xem được không? Bác chắc là không trùng IP với modem rồi ạ? Nếu vẫn chưa được bác chịu khó mang đến chỗ mua nhờ kiểm tra lại nhé!
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducquang415 Mình mới upgrade lên DD-WRT mà vẫn ko được. line này là từ modem máy chủ cơ quan, ko biết bên IT họ có chặn gì ko...để mai vác về nhà, cắm vô line mạng ở nhà xem sao.
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducquang415 Mang về, cắm line mạng ở nhà vào, phát wifi ầm ầm luôn bác ạ. Không biết mạng ở cơ quan tụi nó chặn kiểu gì. Có bác nào biết cách fix ko ạ?
Cho e hỏi e cần mua con phát wifi bằng 3g để bỏ trong xe 45 chỗ. Hỗ trờ từ 10 thiết bị trở lên. Giá tầm 1tr2-2tr2 thì con nào dùng tốt và bền xíu ạ. Và địa chỉ mua ở đâu ạ. E đang ở tp.hcm
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyen Tien Sinh Hi bác @Nguyen Tien Sinh, bên mình có Router 3G Buffalo, giá 1.100k, nhưng chỉ 7 thiết bị truy cập cùng lúc, chắc bác sắm 2 con thì được 14 thiết bị, cũng vừa tròn 2tr2. Nếu trên xe cung cấp điện được thì dùng 1 con 3G + 1 con router khách cấp IP cho nó, tầm vài trăm nữa thôi, như thế tiết kiệm hơn.
Add cho e hỏi làm sao để kết nối wps từ TL-WR841N đến TD-W8151n để tăng thêm sóng wifi . Em cảm ơn
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết hệ thống mạng công ty của bạn đi như thế nào, cũng khó mà tư vấn, phải biết rõ mới có giải pháp được 😁

Bạn muốn set em nào để thu thì vào cấu hình em nó chọn đúng kênh và kiểu mã hóa giống con phát, sau đó đặt lại tên + pass cho sóng mới là được thôi, lưu ý khoảng cách giữa 2 con phải nằm trong mức độ cho phép.
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducquang415 mình config như thế này ko biết có sai gì ko mà ko được nhỉ? bực quá!
Tình hình là mình chuyền qua set static ip thì laptop đã vào được wifi. nhưng lại gặp vấn đề là Đt ko vào được hic!
basic setup.JPG
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuthanh84 Ca này của bác khó, cần phải test trực tiếp bằng đt của bác.
Bác có thể mang đến bên em để kỹ thuật giúp bác giải quyết vấn đề, nhớ mang con wifi, và đt của bác theo luôn nhé, laptop và modem thì càng tốt.
Bên em không lấy phí hỗ trợ kỹ thuật bất kỳ ai cả, giao lưu học hỏi là chính, kô có gì phiền nha bác.
Công ty em đây: Đức Quang, địa chỉ 252/1 Cao Thắng nối dài, P12, Q10, TPHCM
Nếu ngại bác có thể gọi đt để support teamview cũng OK 08.66551122
Con 841 phát còn con 8151 thu, bạn có thế hướng dẫn cụ thể không
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@canhlong198 Nếu con 841 thu thì anh xem hướng dẫn cài đặt này, 8151 thu thì em chưa có bài viết cụ thể, nhưng chắc cũng tương tự thế, bác tham khảo nhé.
caohuynhnhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bác nào dùng qua mấy con usb wifi longrange nghư bluway 98000g hay alfa 36hr gì chưa cho em xin ít kinh nghiệm với, tại gần phòng trọ em có wifi mà nó cài pass rồi, xa hơn có quán cafe mà bắt không tới, cỡ 100m có vật cản không biết có xài ổn không, xin các bác giúp đỡ
Mình đinh mua bộ phát wireless đang có 2 lựa chọn : Phát wireless D-Link 612 300Mb vs Phát wireless TPLINK 841N 300Mb......
Đang phân vân không biết chọn cái nào các pro cho mình ý kiến nha @@;););)
@dldb1992 Bác xem giá 2 con này ở đây . Theo em thì bác nên dùng cái 841N, e đang dùng và ok . Và quan trọng nhất là bác thiết kế bộ phát này ở vị trí nào gần với nơi sử dụng thường xuyên nhất là ok. em thì để tầng 2 lên tầng 3 đi vệ sinh vẫn lướt wifi chơi game bình thường, xuống tầng 1, đi nặng ngồi đọc báo trên web qua wifi vẫn ngon. Em mua còn 841 ở đại lý phụ kiện chỗ 39 nguyễn ngọc nại
thanh xuân đó
bác cho em hỏi em mua router wifi nào để có thể xuyên 2 tầng lầu đc không bác .
em tìm trên mạng thấy loại này không biết xài ổn không các bác xem dùm em cái
http://www.bkc.vn/thiet-bi-mang/access-point/bo-dinh-tuyen-khong-day-tp-link-tl-wr940n-3652.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019