Tư vấn các thiết bị mạng thu phát sóng wifi - Giải đáp thắc mắc !

buffalohn.com
20/10/2011 3:30Phản hồi: 580
580 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

neukoyeuem
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiện đang cần 1 em làm router cho cái mạng quang cùi của FPT với yêu cầu ... nhà 70m2 sàn 3 tầng ( mỗi tầng 2 phòng) có thể vào tinh tế đọc bạo ở mọi góc ( hiện cái modem wifi khuyến mại đang đặt ở tầng 2) với chi phí 2m đổ xuống .... bác nào cho xin tí kinh nghiệm nhé ... thanks
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@neukoyeuem Trừ trường hợp modem bị lỗi hay mất sóng wifi, còn lại bạn nên mua thêm 1 cục wifi nối dây( hoặc nối sóng) vào cục modem để mở rộng phạm vi phủ sóng sẽ ok hơn. Vì hiện nay modem nhà mạng đa số ko thay được, một số ít dùng modem thông qua convester mới thay được thôi. Mà sóng wifi của 1 con giá 200k vs con 1000k cũng lệch nhau 20% là cùng à, chủ yếu nó mắc vì hơn tốc độ, khả năng chịu tải.
Nếu chỉ nhu cầu đọc báo, xem youtube thì bạn tham khảo con w100 của Buffalo- chuẩn G, sóng khỏe, ổn định 😃.
neukoyeuem
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon nói vậy chứ đang nối dây lan từ con modem khuyến mại fpt lên đường 1 con tplink trên tầng 3 ... cơ mà sóng sánh kém không thể tả phòng trong tầng 3 gần như xịt. nhu cầu cũng bt thôi nhưng chắc do tường chắn nhiều nên kém. đang tính đổi 1 con cisco hay dlink ngon ngon 1 chút
gis
TÍCH CỰC
8 năm
@neukoyeuem Làm con Mi Router Mini nhé, lưu ý cố gắng lắp router ở chỗ càng trung tâm nhà càng tốt (thường ở khu vực cầu thang).
Thêm nữa là nên chuyển sang VNPT hay Viettel mà xài
huubk8x
ĐẠI BÀNG
8 năm
mọi thắc mắc sản phẩm tp-link bạn có thể alo mình hotline : 0862615079 hoặc 0906372640-01678890383 mình tư vấn free cho các bạn nhe!!!
tp-link.vn
Xin hỏi! hiện nay nhà mình đang sử dụng mạng internet cáp quang của FPT. Đã có sẵn 1 modem của nhà mạng nhưng không có phát wifi. Gia đình mình sử dụng có cho sinh viên thuê phòng và mình thấy cũng nhiều người sử dụng bộ phát wifi. Trước mình có sử dụng bộ phát wifi free Comtrend của nhà mạng nhưng do bị cháy nên giờ chỉ còn có modem và sử dụng mạng dây. Trong quá trình sử dụng mình thấy tình trạng xung đột IP mạng giữa các modem của nhà và sinh viên. Vậy mình nên chọn mua và sử dụng thiết bị phát wifi nào cho gia đình để sử dụng và cài đặt ra sao để tránh bị xung đột IP với các thiết bị khác.
P/s: nhà mình ở 3 tầng, thiết bị mạng để ở tầng 3 nên mình muốn chọn bộ phát wifi để tầng 1 có thể sử dụng được. tầm giá mình có thể đáp ứng là khoảng 800.000.
Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn!
@xNo1x Bạn có thể xem xét giải pháp này, modem của nhà mạng bạn vẫn sử dụng trên lầu 3, mua thêm một cái WiFi phát riêng cho lầu 1 cho sinh viên sử dụng, cấu hình lớp mạng khác nhau. Vậy là đơn giản và dễ quản lý băng thông nhất
maze
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào mọi người,

mình muốn bắt wifi nhà hàng xóm đối diện, khoảng 8m.
nguồn tp-link cùi 1 râu để lầu 3, cửa sổ lầu 3 nhà mình bắt 2-3 vạch sóng, lầu 2 tầm 2 vạch, vô tới giếng trời để cửa mở còn 1 vạch, đóng cửa thì tạch.

nhà 5X17m, ko biết có phương án nào để phủ wifi cả nhà trong tầm 1tr? nếu ko thì chỉ cần tầng 1 và tầng 2 (2 phòng trước sau) là được.
nhu cầu chỉ cần xem film, video call, lướt web ổn định, trước mắt 2 máy, sau này khoảng 5-6 máy.

mình muốn để wifi tại giếng trời, nguồn có vẻ ko tới, vậy có phương án nào thay cả wifi nguồn mạnh hơn để lắp được ko?
có bác nào uy tín tư vấn lắp tại nhà HCM Q3 luôn ko :v
AnhDinh8383
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maze Theo mình là chả có cách nào hết , ngoại trừ bác kéo dây từ nhà bên kia về rôi mua con Router mới rồi phát cho cả nhà thôi .
maze
ĐẠI BÀNG
8 năm
@AnhDinh8383 thanks bác.
hiện mình mua con tplink 2 râu 1trieu làm nguồn.
con tplink cùi 1 râu cũ làm repeater, gắn cửa sổ. xài vẫn ổn dù ko full dc cả nhà.
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maze Y_Y Dùng router repeater thì không ổn định lắm nếu dùng lâu dài thì nên đi dây cho đảm bảo.
maze
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lastcode Chịu khó đêm reset thấy dùng vẫn ổn bác.
Mình 2 nhà đối diện nhau đi dây ngang nhìn kỳ.
Mà một thág ở nhà có chục ngày thôi nên xài tạm.
Hiện nay có cục phát wifi nào xài mạng 4G mà giá ~1.5m không mọi người ?
AnhDinh8383
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vhsvh Em chỉ biết tplink có cục M7350 là phát sóng 4G có thể di chuyển được, giá tầm 2 chai thì phải. còn cố định thì mr6400 đó bác .
Tình hình là có con toto-link n151rt do viettel cung cấp. E có upgrade lên version mới mà mạng chập chờn, tín hiệu yếu. Các bác cho e hỏi có cách nào downgrade về version cũ hơn ko.
Tình hình là gần nhà em có cái wifi free..nhưng sóng nó yếu quá...em muốn mua cái thu phát sóng nhưng không biết làm thế nào.... các bác tư vấn với
mashilove
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các Pro cho hỏi 2 vấn đề
1. VNPT VietTel và FPT. Thì nên xài mạng nào
2. Router wifi nào xuyên tường tốt (tường 20 và cửa dầy) và thương hiệu wifi nào nên dùng.
PRO Nào có thể tư vấn về lắp đặt inbox dùm. HCM Nha
Thanks nhiều
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mashilove Mình dùng mạng Viettel thấy chăm sóc khách hàng rất tích cực 😃
Tường 20 và cửa gỗ dầy thì chắc ko wifi nào hứa với bác đâu :oops: Trường hợp kết cấu nhà chắn sóng nhiều thì chỉ có giải pháp lắp nhiều wifi thôi- mỗi phòng 1 con.
Thương hiệu thì Cissco, Draytek, Buffalo, Tplink... đều ok, tùy vào số tiền đầu tư, nếu vài trăm thì làm mấy con Tplink;)
Cho em hỏi bắt cụ wifi có cần máy tính bàn ko vậy
AnhDinh8383
ĐẠI BÀNG
8 năm
@QUIAN XI chả hiểu ý muốn hỏi gì nữa .
B cho t hỏi là nếu nhiều sóng wifi cùng chanel là bị nhiễu thì cái chanel ở đây là do xung quanh khu vực mình có ng để trùng chanel vs mình à (kể cả khác cột sóng) hay
chỉ bị trùng chanel khi cùng 1 cột phát sóng khu vực mình thôi??
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ku.tung Mình ko rõ ý của bạn lắm.
Ví dụ vầy: xung quanh nhà bạn có 5 người dùng wifi phủ sóng đến nhà bạn, tất cả đều ở chanel 11, bạn cũng để sóng chanel 11 sẽ gây nhiễu sóng. Nếu sóng wifi hàng xóm bị yếu hay tường nhà bạn dày chắn sóng, sóng hàng xóm ko xuyên vào nhà bạn được thì ko vấn đề gì.
Cũng là băng tầng 2.4ghz nhưng có nhiều kênh(chanel) nhé: 1-11(hoặc 13- tùy wifi).
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào bạn, bạn có thể gọi 08-3925 3789 hoặc 1800 6078 để được hỗ trợ nha bạn.

Chào bạn. Về router xuyên tường tốt thì bạn tham khảo mẫu TOTOLINK N300RH với anten siêu khủng 11dBi và công suất cao 500mW. Bạn tham khảo bài đánh giá chi tiết tại đây nhé https://tinhte.vn/threads/hot-review-totolink-n300rh-song-khoe-xuyen-tang-tot-giao-dien-don-gian-de-dung.2629192/

HOT [Review] Totolink N300RH - Sóng khỏe, xuyên tầng tốt, giao diện đơn giản dễ dùng | Viết bởi TOTOLINKVN

Nếu là người dùng mạng cáp quang Viettel lâu năm có lẽ bạn đọc sẽ không lạ gì với thương hiệu bộ định tuyến (router) Totolink. Đặc biệt là mẫu router N151RT của hãng thường được nhân viên Viettel cài đặt trước đây cho khách hàng.
tinhte.vn
Cho mình hỏi Dir-505 của D-Link có sử dụng được USB 3G để phát wifi không? Nếu được thì chỉ mình cách cài đặt với
hungtp2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duyvt14 Muốn sử dụng USB 3G thì phải update firmware ở đây:
http://ofmodemsandmen.com/downloadsp.html
Download đúng firmware của DIR505 rồi up firmware mới này thì sử dụng USB 3g được.
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không hỗ trợ đâu bạn nó chỉ để chia sẽ dữ liệu qua USB
Cho mình hỏi giữa LINKSYS EA2750 và Ubiquiti Unifi ap ac lite thì cái nào tốt hơn cho nhu cầu phát xa bán kính khoảng 10-15m và 30 người truy cập cùng lúc? hoặc cái nào đáp ứng tốt nhu cầu trên không ạ? thanks.
khavpi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác giúp e!
E ở cạnh KS lớn, wifi luôn free, e muốn mua bộ thu phát wifi để ở vtrí trong nhà chỗ nào cũng có sóng. Vậy các bác tư vấn giúp e với? Nên hay k? Ưu nhược?
Cảm ơn các bác...
khavpi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác giúp e!
E ở cạnh KS lớn, wifi luôn free, e muốn mua bộ thu phát wifi để ở vtrí trong nhà chỗ nào cũng có sóng. Vậy các bác tư vấn giúp e với? Nên hay k? Ưu nhược?
Cảm ơn các bác...
rjshkkj
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn mua một con wifi có độ thu/phát sóng khỏe tạm gọi là A, nhạy đặt ở vị trí nhiều sóng nhất. Khi có con đó làm nhiệm vụ tiếp sóng khách sạn tạm gọi là B và phát lại cho nhà bạn với tên do bạn tự đặt. Bạn dùng điện thoại, máy tính xách tay kiểm tra xem trong nhà đủ sóng mà con A đã phát có đủ không? Nếu không đủ bạn mua thêm 1 con nữa gọi là A1 và dùng dây mạng nối trực tiếp vào con A đặt ở những chỗ vùng lõm, vùng yếu sóng trong nhà. Tùy thuộc vào kết cấu, diện tích của mình mà bạn có thể lắp một con A hoặc nhiều con A để phủ sóng toàn bộ wifi trong nhà bắt sóng qua con B của khách sạn.
Để tiếp sóng tốt bạn nên mua loại wifi có trang bị nhiều ăng ten hoặc wifi có ăng tên độ lợi cao.
Hướng dẫn tiếp sóng wifi bạn có thể đọc lại ở bài này, bài hướng dẫn dùng Router 3 râu TP link 940N làm tiếp sóng không dây http://www.saomai.com.vn/chia-se-kinh-nghiem/huong-dan-thiet-lap-mo-rong-mang-wifi-bang-thiet-bi-tp-link-n24.html

Hướng dẫn mở rộng mạng wifi bằng thiết bị thu phát TP Link.

Hướng dẫn mở rộng sóng wifi, tiếp sóng wifi, cấu hình TL 940N, bắc cấu wifi.
saomai.com.vn

Ưu điểm: miễn phí, không mất tiền internet.
Nhược điểm: Tiếp sóng wifi bằng không dây độ ổn định không cao, phải tìm vị trí gần bộ phát wifi internet nhất thậm chí phải lắp ngoài trời nếu cần thiết. Phụ thuộc vào người khác, họ đặt mật mã mới, tắt internet là mình mất mạng.
haiphan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình nghĩ tùy không gian và số lượng sản phẩm dùng mà chọn bộ phát. ví dụ như kiểu quán xá đông người thì em này là 1 lựa chọn tuyệt vời:
LINKSYS EA9500 MAX-STREAM™ AC5400 MU-MIMO GIGABIT WI-FI ROUTER

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019