Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn chọn mua máy cho người mới chơi DSLR

KingHorse
2/7/2014 14:43Phản hồi: 42
Chào mọi người, em cũng vừa tìm hiểu DSLR được vài tuần gần đây và thấy nó quá hay nên tính mua 1 em về vọc. Mọi người cho em hỏi liệu mua Canon 600D bây giờ liệu có hơi lỗi thời không? Hay nên dấn chút nữa mua 700D? Liệu 700D so với 600D có vượt trội nhiều hơn không ạ? Tại 2 con này hơn nhau những 4-5 triệu... (so với 1 con gà mờ như em) Dòng xxD hay xD thì chắc xịn quá thằng không biết gì như em chắc chưa nên mua

Thứ 2 là mọi người cho em xin vài địa chỉ mua máy ảnh uy tín được không ạ? Em tìm qua qua thì thấy ở Digiworld hay ở Vũ nhật giá cả đều phải chăng mà chất lượng ổn. Lê bảo minh thì đắt quá em không kham được

Cuối cùng cho em hỏi là có nên mua Kit 18-55mm bán kèm máy không hay chỉ mua body rồi mua lens sau ạ?

Cảm ơn mọi người nhiều
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hx100
CAO CẤP
10 năm
- 600D ko phải lỗi thời, nhiều ng vẫn chơi 350d, 400d, 450d, 20d nhiều bac a, 600D là máy ngon bổ rẻ trong tầm tiền
- 700d ko hơn nhiều đâu, lấy 600D là ok rôi
- Digiworld hay VuNhat đều ok cả, chú ý là chỉ nên mua body + lens ở đây thôi, đừng mua phụ kiện như filter, thẻ nhớ, túi xách (nếu ko muốn bị chặt chém), phụ kiện bác có thể qua Trungtuan camera (12 DaicoViet) mua có cả
- lens kit 18-55 là lens cơ bản cho ng mới tập chơi, bác nên chụp với lens này trc, bên cạnh đó luyện thêm kĩ năng chỉnh sửa anh trên photoshop
@hx100 Ở đâu ra kit STM ko thò thụt thế :| ...
hx100
CAO CẤP
10 năm
@EvilCrab kit 18-55 STM lấy nét trong anh ơi! lấy nét ko thò thụt đâu ạ ;)
@hx100 Xem lại đi em nhé @@! ...
Tìm hiểu kĩ trước khi nói ...

hx100
CAO CẤP
10 năm
@EvilCrab cái này là zoom mà anh? zoom nonL thì con nào chả phải lấy tay zoom ra ngoài a, ý em là khi lấy nét thì cái vòng lấy nét mf nó ko xoay ý a
Nói chung cũng có điểm khác
700d : dùng chíp mới hơn xử lý ảnh tốt hơn, có màn hình cảm ứng cũng tiện cho 1 vài thao tác, từ 650d trở đi body đã đc làm bằng thép không gỉ và sợi thuỷ tinh, cảm giác chắc chắn hơn bằng nhựa của 600d.
Cái chính là ở túi tiền của bác thôi
KingHorse
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn mọi người.Mai em sẽ đi múc. Có lẽ sẽ múc 600D cho bình dân 😁
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy con IF thì khi lấy nét đầu ống kính k xoay thì phải, tiện trong trường hợp dùng filter CPL

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
KingHorse
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em múc rồi các bác ạ. 700D lens 18-55 STM. Mua ở photoking đc kèm cái điều khiển từ xa....
Chắc mua về toàn chụp auto quá 😔mấy cái chế độ phải chỉnh bằng tay đọc đau cả đầu ....
hx100
CAO CẤP
10 năm
@KingHorse Bác để chế độ Av mà chụp ;) chơi DSLR ko thể ko tìm hiểu về các thông số, các chế độ chụp dc đâu ;)
KingHorse
ĐẠI BÀNG
10 năm
đọc quyển hướng dẫn sử dụng mà đã 1 đống thứ rồi 😆 thôi cứ nghiên cứu dần, không thể ngày 1 ngày 2 mà chụp đẹp luôn được :3
Chào anh em, em là người mới chưa biết gì về dslr ngoài những khái niệm 😁
Nay em muốn đi du lịch nên tính mua một em dslr nhưng phân vân mãi không biết chọn con nào.

+ Canon 600D xài lens kit (từ từ mua lens khác sau) hay mua Canon 1100D rồi để dành tiền mua lens luôn. Có model nào khác thì tư vấn luôn cũng ok nha!
+ Kinh phí em trong tầm 11 triệu đổ lại ko hơn.
+ Em chủ yếu chụp phong cảnh và người vì đi du lịch mà. Chụp buổi tối là chủ yếu vì đi Sing chụp tối mới đẹp !
+ Nếu mua lens thì nên mua lens nào để tiện không phải thay lens hoài. Yêu cầu em thì không quá cao chụp hình đẹp màu sắc chân thực là ok rồi !
+ Mua hàng chính hãng hay xách tay thì tốt ạ và mua ở đâu trong TP Hồ Chí Minh thì giá tốt chất lượng !

Các bác tư vấn cho em luôn nhé. Nếu có bác nào muốn bán máy lại thì pm lên luôn nha em tính xem giá ok em mua luôn chứ tiền nong ko dư dã gì :D
@thqt1b Nếu 60D và D90 thì cố gắng lên 60D bạn nhé. Hơn D90 nhiều phương diện. Bạn có thể mua máy 2nd cho kinh tế, mua con vài k shot là ổn
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
@ngack_boy_x9 Mình cũng định sẽ mua máy 60D cũ. Thấy trên 5giay có vài ông bán giá 12-13, chỉ có body thôi. Ghê thật. Mua con này về, nhu cầu mình cũng ko cao, ít chụp, chủ yếu là chụp giải trí ở nhà thì vài năm nữa mới cần phải thay model mới hả bạn?
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@thqt1b nhu cầu của bác thì nên mua mirrorless, hiện h các mirrorless của sony,fuji,panasonic,olympus... có ống kit chất lượng cao hơn các ống của dslr canon,nikon và sensor đời mới khử noise iso cao tốt hơn dslr. với nhu cầu đơn giản như của bác thì mirrorless sẽ cho hình ảnh tốt hơn dslr mà ko yêu cầu nâng cấp ống kính nhiều.

vd đơn giản: 1 bộ nex 5N+18-55 vs canon 60D+18-55 thì bộ nex cho ảnh ăn đứt canon trong mọi điều kiện chụp từ ngày sang đêm, body 60D thì trâu bò và dùng đc đk thời tiết xấu nhưng chất ảnh thì kém hơn, và giá 1 bộ nex cũng rẻ hơn.

nếu bạn có ý định đầu tư nhiều cho lens,flash.... thì hãy mua dslr, nếu chỉ chụp du lịch,trẻ nhỏ thì mirrorless mới là lựa chọn tốt cho bạn
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
@bluesight Mình cũng sẽ nghiên cứu thêm vụ này. Sao nhìu vấn đề nhỉ @@
mua con 60D tầm 14k shot giá khoảng 11.4tr là ok
Còn Nikon D3200 hoặc 5200 thì sao. Mong các chuyên gia tư vấn tiếp.
@thanhan1234 5200 ok r do bác
ở SG thì đến đâu mua vậy các bác
@L-N-H mua gì ???
Các bác chuyên gia cho em hỏi ké với ạ. em định cuối tháng sau em mua nikon D300s mà đắng đo mãi vì kg biết máy đó có tốt không. và em đang có một ống nikon 28-90mm 1:3.5-5.6 macro là gì ạ, có xài cho máy D300s được không ạ. cảm ơn trước ạ.
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@pham_huyN9005. D300s là body tốt nhưng bỏ giá $ đó thì mua D7100 là lựa chọn tốt hơn. 28-90 là lens kit máy film nikon xưa, xài đc trên d300s/d7100 nhưng chất lg bth vì chỉ là kit, góc hẹp do là lens ff nên lên crop sẽ thành góc 42-145
em đang định mua con d5200 (khoảng 500 $, mua bên nhật a.)không biết có ổn không bác, chủ yếu chụp phongcanhr, đi chơi, thôi mấy a. hoặc tư vấn giúp e có con máy nào ổn hơn,
huytai93
TÍCH CỰC
10 năm
Hôm nay em đi xem dslr trên trần anh hà nooin hỏi máy này nhập ở đâu thi chị bán hàng nói nikon d5200 ở thái lan còn canon 700d ở trung quốc. Nên e chả biết cái nào mà lần cả. Vs lại theo mấy bác thì 12triệu mua nikon d5200 thi dc ko. Có con nào 12tr mà hơn con đó ko mấy bác.
Chào mấy bác, em cũng mới tìm hiểu về dslr được tầm 1 tháng. Tính múc 1 con về tập tành xem thế nào. Muốn nhờ các bác tư vấn xem nên mua loại nào, cả len gì nữa. Em muốn mua cả máy lẫn len từ 15tr đổ lại (k thể hơn 😔 ). Đọc thì ngta khuyên mua Canon 60d, nhưng e sợ mua xong hết tiền mua len ngon thì max dở
Cho em hỏi những len nào cần khi chơi máy ảnh. em chỉ chụp phong cảnh và chân dung. Nhờ các bác tư vấn giúp.
hx100
CAO CẤP
8 năm
@Lê Huy Bảo phong cảnh thì lens nào cũng chơi dc, có lens góc rộng, có lens góc hẹp
chân dung thì sắm mấy lens fix (vì nó xóa phông tốt) chupp không gian hẹp hoặc cần chụp cả ng cả cảnh thì tiêu cự 35mm, bán thân ngoài trời thì tiêu cự 85mm là ổn
yeubb9630
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hx100 Cho em hỏi là em mới tập thì bây h mua 30d có được ko ạ? Vì e mới đi làm nên kinh phí cũng ko có nhiều ~3m5 thôi ạ
hx100
CAO CẤP
8 năm
@yeubb9630 nói chug đừng nên mua cũ quá, chóng chán, nên mua 40D trở lên
Nếu là người mới chơi ảnh, bạn có thể tham khảo bộ máy ảnh DSLR giá rẻ cho người mới chơi chụp ảnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019