[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuẩn không cần chỉnh
soulwizard
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác ducquang cho mình hỏi gấp tí...
bác đưa ra toàn địa chỉ trong SG mà mình ở HN, bác có địa chỉ nào ở HN bán hàng buffalo hoặc NEC uy tín và cũng có bảo hành ngon ko cho mình xin với.cám ơn bác... (đang cần 1 con phát sóng khoẻ chút, con TP-link 740 1 râu sóng yếu quá, mình nhà 2 tầng.120 m2.đặt modem ở p.khách tầng 1 mà trên phòng ngủ tầng 2 bắt khá chập chờn và chỉ có 1 vạch.)
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
@soulwizard Sài Gòn là cái nôi của Bufalo, Nec mà anh 😃
soulwizard
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ducquang415 quan trọng là bác tư vấn giúp mình với.hì với nhà như thế thì con tplink 841 có ổn không nhỉ.nó có 2 râu nhưng mà râu lại cùng là 8dbi hay sao ấy, giống râu 740 nên chả biết có khoẻ hơn không.zz
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
@soulwizard 150 Mbps thì 1 râu, 300 Mbps thì 2 râu, bác sẽ không bao giờ kiếm được con wifi tốc độ 150 Mbps mà có tận 2 râu, và con 300 Mbps lại chỉ có 1 râu (anten).

Số lượng râu phản ánh tốc độ của con wifi, không nói lên việc phát xa hay gần. Xa gần là do chip và cách thiết kế bo mạch quyết định tất cả. Thông thường thì tốc độ càng cao, phát càng gần, tốc độ càng thấp phát càng xa.

Trường hợp của bác nên xài thêm 1 con repeater để thu phát sóng sẽ hiệu quả hơn là thay thế con đang sử dụng, chi phí rẻ hơn, tốc độ tốt hơn, sóng đi được xa hơn.

Nếu bác muốn chỉ xài 1 con thì phải thay con TP-Link 740N (giá 275k) bằng con khác có giá gấp 30 lần thì sóng mới mạnh lên thấy rõ, còn giá tầm 5tr trở xuống thì phát sóng cũng same same thôi ạ. Mặc dù giá mắc hơn, sóng không đi xa hơn nhưng mấy con mắc tiền hơn sẽ ổn định hơn, chịu tải tốt hơn, nhiều chức năng hơn.

Đề xuất bác dùng con NTT W100 để repeater, về khoản này thì nó bá đạo rồi, giá chỉ có 500k.
@ducquang415 Bác cho em hỏi 4 câu hỏi:

1. So sánh Access Point WiFi NEC WL5400AP giá 400k

Access Point WIFI NEC WL54SE giá 300k

Tại sao 1 cái thì có 4 cổng LAN lại rẻ hơn loại có 1 cổng LAN?

và phân tích giúp sự khác nhau về sóng, chip,.....
Khi dùng hàng Nhật này cắm vào điện 220V vẫn dùng tốt? hay là phải mua bộ chuyển điện nữa?

2. ROUTER MODEM ADSL WIFI BUFFALO WBMR-HP-GNV2 để kết hợp cả wifi, modem, switch vào 1. Vậy thì chạy 24/24 thì sao? đã ai mua và họ phản hồi thế nào?
tại vì cái modem VNPT tặng kèm dùng mấy năm rồi, cũng muốn nhân tiện thay thế luôn.

3. So sánh Wifi Buffalo NTT Web Caster W100 và 2 cái NEC ở trên. W100 thấy bác bảo là dùng làm repeater tốt nhất, vậy còn nếu cắm vào modem làm bộ phát wifi cho các thiết bị khác thì sao?

4. Bác có đánh giá thế nào về Linksys WRH54G, Linksys WRT54G, DLink DIR-615 với cái Wifi Buffalo NTT Web Caster W100? chất lượng DLink so với Buffalo thế nào?

Nhu cầu là dùng cho văn phòng 4 tầng.
Cảm ơn bác! :rolleyes:
Moi dat hang bac Quang them mot e W100 dang cho hang ve toi Sóc Trăng !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác cho em hỏi. nhà 3 tang, 100m2, nen mua loại modem wifi nào,
DK:
Để modem ở phòng khách tầng 2 đầu nhà.
Phủ sóng toàn nhà.
p/s: thấy nhà ông anh bán điện thoại gần đó cách 50m, dùng modem gì mà e đứng trên tâng 3 nhà em bắt vần đc 2 vach. full tốc độ.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rớt mạng mới là vấn đề, sóng lên xuống có nhiều nguyên nhân, trong đó nguyên nhân khách quan là do bị nhiễu bởi các sóng wifi của hàng xóm. Nguyên nhân chủ quan là do bộ phát wifi, hoặc do thiết bị thu wifi gặp trục trặc. Nhưng nếu không rớt mạng thì không sao đâu bác, cứ dùng thôi.

Hihi, thanks bác nhé

1. Số cổng LAN nhiều hay ít không quyết định giá mắc hay rẻ, do thiết kế thôi anh. Con WL5400AP mắc hơn là vì nó thuộc dòng siêu nhỏ, cơ động thôi bác. Về sóng sánh, độ bền thì tuyệt vời rồi bác, vì đó là NEC mà.

2. ROUTER MODEM ADSL WIFI BUFFALO WBMR-HP-GNV2 để kết hợp cả wifi, modem, switch vào 1. Vậy thì chạy 24/24 thì sao? đã ai mua và họ phản hồi thế nào?
tại vì cái modem VNPT tặng kèm dùng mấy năm rồi, cũng muốn nhân tiện thay thế luôn.

Trả lời:
Con này là modem ADSL, nó là loại được nhiều người chọn mua nhất vì độ bền, giá hợp lý, chạy 24/24 vô tư luôn. Hàng Nhật luôn ngon mà. Con này bên mình bán 2 năm nay rồi, mỗi ngày bán khoảng 4 con, bảo hành khoảng 10 con, đa số là bị sét đánh :D
Nếu modem cũ chưa hư thì nên mua Router wifi là OK rồi anh, mốt chuyển qua cáp quang thì tận dụng lại được :D

3. So sánh Wifi Buffalo NTT Web Caster W100 và 2 cái NEC ở trên. W100 thấy bác bảo là dùng làm repeater tốt nhất, vậy còn nếu cắm vào modem làm bộ phát wifi cho các thiết bị khác thì sao?

Trả lời:

Con W100 là huyền thoại của Buffalo, giá rẻ, bền vô đối, phát sóng vô địch ạ. Nó chỉ chuẩn G 54 MBps thôi, tuy nhiên dư sức đáp ứng cáp quang hiện nay.

4. Bác có đánh giá thế nào về Linksys WRH54G, Linksys WRT54G, DLink DIR-615 với cái Wifi Buffalo NTT Web Caster W100? chất lượng DLink so với Buffalo thế nào?

Trả lời:

Về thương hiệu thì Linksys ngang với Buffalo, D-Link thấp hơn 1 bậc, chỉ cùng tầm với TP-Link thôi.
Router wifi của Linksys và Buffalo luôn luôn được ưa chuộng vì độ bền và khả năng chịu tải cao, cho nên con nào cũng ngon hết đó anh.
Trong mấy model bác đưa thì mẫu W100 phát sóng khiếp nhất, độ bền thì Linksys = Buffalo, D-link miễn bàn :D

Với văn phòng 4 tầng, bác phải sử dụng tối thiểu 2 bộ phát wifi đó bác. Tùy thuộc vào diện tích văn phòng, số lượng thiết bị sử dụng mới có giải pháp hợp lý.

Giới thiệu bác vài mẫu:
NTT W100: đáp ứng được tầm 10-15 user
BUFFALO WZR-HP-G302NH: 40 user
BUFFALO WZR-HP-AG300H: 50 user
BUFFALO WZR-HP-D1100H: 70 user

Khi nhiều user truy cập, tốc độ gói cước internet cũng là vấn đề rất quan trọng, router ngon nhưng mạng chậm thì cũng chậm đó bác.

Nhà bác khả năng là phải xài 2 con nếu đặt con wifi ở vị trí tậng 2 đầu nhà, sóng wifi khi xuyên qua cửa gỗ, nhôm thì suy hao cực lớn. Với diện tích 100m2 sàn thì khả năng nhà bác dài khoảng 20m, sẽ rất khó phát đến cuối nhà, nhất là ở tầng 1 và 3.

Vấn đề thấy sóng nhà hàng xóm, mà wifi của mình đặt trong nhà, mình ở trong nhà mà cũng thấy là bình thường, vì sóng hàng xóm xuyên bên hông tường qua, chỉ có 1 lớp tường thôi rất dễ xuyên, tường là vật liệu mà wifi ưa thích nhất đó bác. :D

Bác xài 2 con NTT W100 là đẹp, con này nổi tiếng phát sóng mạnh, nó không phát nổi thì không con nào nổi đâu ạ. Sắm 1 con trước, không ok thì làm thêm em nữa :p
Thanks bác @ducquang415! :rolleyes:

Sẽ ghé bên bác ủng hộ, tư vấn quá nhiệt tình luôn :rolleyes:
Hic thay bac Quang goi thieu w100 phat song vo doi nhung sao minh so voi TPLINK 741cua ben viettel cung cap co ve nhu w100 phat song gan hon 741 mot ty nhung toc do on dinh hon con 741 (2 con dat cung vi tri, moi dieu kien nhu nhau) minh thay nec8165 va w100 kha nang phat song xa gan nhu nhau, thich con nec lam repeater hon w100 1 ty

Sent from my Paladin ColorOs using Tinhte.vn mobile app
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác ơi, con W100 là Router hả. Nhà mình đang xài con Planet cũ rồi, nên muốn đổi qua cái modem wifi luôn thì nên dùng con nào, Nhà mình rộng 6x17m
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hihi, thanks bác.
Phát sóng vô đối là nói chung đó anh. 1 con wifi ngon là phải phát xa, ổn định, không bị rớt.
Router va modem không giống nhau nhé anh. W100 là router nhưng không phải là modem 😃
Nếu con Planet chưa hư thì mua làm gì cho tốn tiền bác, hehe.

Con này mới là modem wifi nè bác.
http://ducquang415.com/view_product-165955/modem-router-wifi-buffalo-wbmr-hp-gnv2/modem wifi buffalo wbmr-hp-gnv2

Với diện tích khá rộng của bác cũng căng đó. Mà nhà mấy lầu vậy bác?

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tapatalk
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ducquang415 Nhà mình 3 lầu.
hom trc co xuc w100 cua bac Quang ve ket noi voi modem tplink 8817 bang cong wan--> cac cong lan deu co mang, song wifi ok nhung k co tinh hieu mang (ket noi dc wifi nhung k vao mang dc), ket noi w100 voi modem hieu khac thi hoan toan ok.
Minh xac dinh la do modem (da thu bang wifi khac cung bi tuong tu w100)
Minh da nho bo phan ky thuat cua cua hang bac Quang huong dan cau hinh giup con 8817, may a ky thuat hua giup hom ray ma sao chua thay dong tinh gi het, hichic buc boi con 8817

Sent from my Paladin ColorOs using Tinhte.vn mobile app
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhà bác 3 lầu, diện tích 6 x 17, khả năng phải xài 2 con nếu muốn phát hết toàn nhà với sóng tốt, cả 2 con đều đặt lầu 2, 1 con phía trước và một con phía sau. Nếu có dây âm tường quá tốt luôn, còn không phải dùng đến repeater nhưng không ngon bằng dây.

Nếu đặt được ngay cầu thang lầu 2 thì thử xài 1 con trước, không ok thì sắm thêm con thứ 2.

Nếu nhà bác có trần thạch cao và cửa gỗ thì không thể nói trước được điều gì, vì 2 loại vật liệu này cản sóng wifi ghê ghớm lắm 😔
Con modem TP-Link đó bên em ngán ngẩm lắm rùi, không những model 8817 đó thôi mà tất cả modem hiệu TP-Link đều có vậy. Tình trạng của nó là cắm dây vào máy tính thì xài bình thường, nhưng cắm đến một bộ phát wifi khác là không có tín hiệu internet.
Cách giải quyết là phải thay modem thôi bác ạ, tránh hiệu TP-Link ra là OK.
Bác đức quang cho mình hỏi nhờ chút. Nhà mình rộng 15m và chỉ có 1 lầu thì nên dùng loại nào đc mình chỉ cần phát wifi ổn đinh thôi hiện mình đang dùng cái tp link của viettel nhưng mà noa k ổn nên muốn lắp thêm. Mình ở ngoài bắc muốn mua hàng của bác thì bác có ship hàng k?
P.s bác lựa loại nào tầm 500-700 thôi nhá mà e mua hàng chính hãng thui bác nhé. Cho nó yên tâm thank bác
Đúc quang cho mình hỏi router bufalo apg 300 với cái g450h và nec wr9500n thì con nào phát sóng khỏe hả bác nhà em đang dùng cisco e1200 . em cần mua thêm một cái router nữa vì nhà 4 tầng . vậy nên mua thêm con nào trong 3 con trên ạ . với lại con nec có làm rep sóng được không ạ
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhà mình cửa gỗ thôi, không có trần thạch cao.
Con router WCR-HP-G300 với con Modem wbmr-hp-gnv2 thì con nào sóng khỏe hơn bác nhỉ.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sóng mạnh thì bác dùng con NTT W100 đi, xài ổn định, bên bỉ. Bác có thể mua gói bảo hành 2 năm cho an tâm. Hàng Buffalo là hàng xách tay, anh thích hàng chính hãng có thể mua TP-Link, D-link, 2 hiệu này ở đâu cũng có bán ở các cửa hàng tin học trên toàn quốc ạ.
Bên em ship hàng toàn quốc đó anh. Free ship luôn ạ.

NEC wr9500 chỉ rep sóng (repeater) được với chính nó thôi bác.
Trong 3 con bác hỏi thì BUFFALO WZR-HP-G450H giá 1tr5 phát sóng tốt nhất, nhiều chức năng, mẫu mã đẹp. Bác nên chọn con này vì nó là dòng giải trí cao cấp dành cho gia đình, 2 mẫu kia dành cho doanh nghiệp, không thích hợp lắm.

Con modem WBMR-HP-GNV2 sóng ngon hơn anh.
Nhưng gặp gỗ thì con nào cũng chết ạ, vì gỗ cản sóng wifi rất lớn 😃
Mình muốn hỏi con ag300nh so với con wgr600h thấy bảo hai con đấy là một pgải không ạ . hai con đấy có mấy cổng lan hả bác so với con g450h thì con nào sóng khỏe hả bác ơi . em thích con wr9500n nhưng hóa ra con đấy lại dùng cho doanh nghiệp ạ
mình thấy nhiều ng nói là chuẩn N thì sóng tốt hơn k bí có phải thế k nhể và e wbmr-hp-gnv2 so với e mà bác nói thì con nào hơn nhỉ
Em thấy tren trang của bác đúc quang có combo wzr d1100 và con d600 . bác cho em hỏi con d1100 là dòng ac nhưng em ko thấy nó có angten ngoài vậy sóng của nó liệu có phát khỏe và xa không hả bác . so với con g450h và con ag300nh thì như nào ạ . với lại con 600dhp nữa em chưa biết con nào sóng khỏe phát xa . bác tư vấn giúp em . còn con d600 trong combo của bác em thấy khá đẹp nhưng không biết có trâu bò ko ạ
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Suy đi tính lại. Con modem planet cú ngày xưa giờ chập chờn quá. Bác tư vấn cho e con modem và 1 con router tuết kiệm chi phí giúp em cái. Router thi e ngắm con w100 của bác rồi.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Modem bác chơi con D-Link 526 này là OK, 300k, ngon bổ rẻ.

BUFFALO WZR-HP-AG300H giá 1tr2 và
BUFFALO WZR-600DHP giá 1tr4
2 con này về phần cứng tương đối giống nhau, nhưng cái khác biệt lớn nhất của nó chính là firmware. Nhờ firmware tốt, phân phối đều và thông minh băng thông cho cả 2 băng tần nên con 600DHP chạy mượt mà và ổn định hơn AG300H nhiều!

Cả 2 con này, cùng với con WZR-HP-G450H đều có 5 cổng LAN giga tốc độ 1000 Mbps, sóng như nhau cho cả 3 con này nhé bác.

Con wifi nào tốc độ càng cao thì phát sóng càng gần nhé bác. Vì vậy D1100H chắc chắn sẽ phát gần hơn G450H, AG300H, 600DHP.

Con WLI-H4-D600 là access point, không hiểu bác hỏi trâu bò là sao. Về phát sóng thì bằng con WZR-D1100H, về độ chịu đựng, bền bỉ thì tất nhiên là quá OK rồi anh, ngang với mấy con ở trên.

Trong mấy con này thì nên mua nhất là con WZR-600DHP, giá hợp lý, phát sóng mạnh, nhiều chức năng, cấu hình cao, mà lại đẹp nữa.

Về lý thuyết và các loại quảng cáo thì chuẩn N phát xa hơn, nhưng thực tế mình lại thấy chưa con chuẩn N nào phát qua mặt được con NTT W100 cả.

Con modem wifi WBMR-GP-GNV2 giá 500k, con này là modem tích hợp wifi, còn con W100 là router wifi thôi. Nói về sóng thì giống trên bác nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019