[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là mấy con dòng ac phát khỏe nhưng không xa hả bác ơi . có lẽ em sẽ chọn 1 trong 2 con g450 hoặc 600dhp thôi vậy . con g450 thì phát đuọc 450mb với em thấy nó có ba cái angten không biết có phát xa hơn con 600dhp không . mà cho em hỏi là mấy con đấy làm rep sóng thì phải cài fimware khác pgải không . và nó có làm modem quang đuọc không nhà em viettel nó đưa cái cục tplink cùi lắm
Theo tư vấn của bác e đặt hàng rồi. Thế khoảng mấy ngày thì hàng về bác nhỉ
Cục tp link của viettel cùi lắm nhà mình đang dung mà chỉ muốn đập đi thôi.
P.s mới theo tư vấn của bác quang đặt mua hàng rùi mà k bít mấy hôm nữa thì hàng về đến tay đây
Cho mình hỏi là con ag300nh và con 600dhp khác nhau fw vậy khi mình up fw ddtw thì lúc đó hai con giống nhau rồi hả bác đức quang
Nhờ bác @ducquang415 tư vấn hộ mình cái, nhà e đang xài con Dlink Dir 600 ở tầng 3, h em muốn 1 con repeater ở tầng 1 để thu sóng của con Dlink và phát lại,em chỉ cần tính năng Repeater ngon và mạnh, không cần các tính năng phức tạp khác.Em thấy con này WHR-HP-G300N không biết có được không bác, FW gốc của nó là đã có repeater không cần up wa DD-WRT phải không bác vì có thấy một số nói up DD-WRT chạy không ổn định . Bác tư vấn e 1 con repeater với, thanks ?
soulwizard
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác @ducquang415 cho em hỏi vài câu với.
1.nhà em đang xài modem tplink 8840t cua vnpt mà lại không muốn thay modem, chỉ muốn mua router thôi thì 2 con w100 và con wcr-hp-g300 (con 2 râu ấy) có kết nối được không ạ.
2.so sánh giữa 2 con w100 và wcr-hp-g300 thì con nào ngon hơn.tại thấy con wcr-hp-g300 râu 8dbi cơ mà.zzz.thực sự thì mình chưa hiểu lắm muốn router phát mạnh hay yếu nó phụ thuộc vào cái gì. râu 8dbi và 5dbi thì ntn và công suất phát ảnh hưởng thế nào và xem thông số này ở đâu.
3.so sánh 2 con w100 và wcr-hp-g300 với con tplink 841 thì sóng có hơn được khoảng 10% không ạ.em xài 841 thì nó có lúc vẫn bị out ranger nên rất kay.
4.nếu không kết nối được với tplink 8840t thì bác đề xuất con nào trong tầm tiền.
nếu ngon thì em quất 2 con (1 con cho nhà 3 tầng 5x15 đặt tầng 2 không biết có ổn không. ps.chỉ muốn xài 1 router không muốn dùng rep bác ạ)
repeater thi nen xai con nec8165 thay ok lam, dat biet con nay repeater lấy tên sóng của con phát nên di dau cung ket noi một sóng thôi
nhà mình mới xây....giờ lắp đặt internet thì nên làm thế nào
1. mua 1 bộ bao gồm cả modem và wifi ( 2 cục)
2. mua 1 món kết hợp modem phát wifi ( 1 cục)
mình nên sử dụng thế nào
note : tài chính mình khoảng 600k trở xuống
Mình tuỏng nec ó chỉ rep sóng đuợc của chính nó thôi chứ nhỉ. Tức là cùng hãng nec thì nó mới rep duoc thi phai
@anhchangduocyeu minh dang xai NEC8165 repeater dc cua thang TPLINK 741 cui bap cua vietell, tenda 302, Bufallo w100 cam thay rat ok
Mình thấy dòng nec ỏno định và mình cũng thích nhưng bác đức quang tư vấn bảo là con nec wr9500 không làm rep đuọc vì nó chi rep duoc sóng của cùng hãng nó. Con nec wr9500 thấy không có angten ngoài chắc sóng phát xa chỉ ngang với dòng buffalo d1100h thôi nhỉ.
Bác @ducquang415 tư vấn giúp mình giữa 2 con NTT Web Caster W100 và WHR- G300NV2 . Hôm qua mới lấy bên bác con W100 thấy cũng ok mà vẫn còn lăn tăn quá, đang tính đổi G300NV2 có tốt hơn ko bác. Nhà mình khoảng 3,5x7, đặt AP ở tầng trệt, phát cho tầng 1 và dưới nhà, chỉ xài cho laptop và điện thoại. Thanks!
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang đi du lịch hè Đà Lạt cùng gia đình. Không có mang máy tính theo, chỉ có cái đt cùi bắp, thao tác diễn đàn chán lắm. Hẹn các bác thứ 2 em trả lời nhé.
Bác nào cần tư vấn gấp có thể gọi số hotline (08) 6655 1122, tư vấn còn ngon hơn em nữa 😃

Sent from my iPhone 5S using Tapatalk
tiensum123
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác Quang ơi nên mua router loại nào để phát wifi từ lầu 2 xuống tầng trệt vậy bác thank bác có thể mua thêm anten ah mà 1 cái routerkhac nua nào phát xa 60m khong vat can nữa co the them anten 9dbi hay 6dbi thank bác
nhocoi
TÍCH CỰC
10 năm
WZR-600DHP với Linksys thằng nào ngon hơn mà tầm giá ngang ngang nhau bác quang nhỉ
mình đã mua 1 con modem của dlink về xài tạm LAN
Giờ muốn mua thêm 1 con wifi về để gắn vào modem kia phát wifi cho latop và điện thoại
Nhà mình phát cho 2 tầng, mỗi tầng 2 phòng, diện tích 4x15
Thanks các bác
chào anh ducquang415, anh có thể tư vấn cho em giá tầm 300-400k có thể mua router loại nào, mẫu nào tối ưu nhất trong tầm giá này hả anh, em ko hiểu biết về lĩnh vực này nên mong anh tư vấn
mục đích phát wifi cho điện thoại, laptop dùng anh ạ. phạm vi tầm 50m2.
giá tầm này có con nào Repeate tốt ko anh, em vô web anh thấy có 4 con như sau cũng trong tầm giá trên
Access Point WIFI NEC WL54SE
Access Point WiFi NEC WL5400AP
ROUTER WIFI BUFFALO WCR-GN
ROUTER WIFI BUFFALO WCR-HP-G300

em ko ở HCM liệu có mua được ko ạ, nói chung là sinh viên, muốn mua hàng chất lượng, bền, rẻ.
phạm vi tầm 50m2 liệu 1 trong 4 con trên có con nào đáp ứng được ko ạ, tại em ko biết về lĩnh vực này, với lại cho em hỏi nếu như anh tư vấn cho em chọn 1 con tốt nhất trong 4 con trên thì nó phát sóng tầm diện tích bao nhiêu anh.
A Quang cho e hỏi: E đang phân vân giữa 2 con
- Buffalo NTT W100
- BUFFALO WHR-G300NV2
E thì chỉ cần phát wifi cho 6 dt iphone và 1 laptop đang dùng,nhà e 1 lầu,1 trệt diện tích không rộng lắm khoảng 2 3 căn nhà trọ thôi,modem thì đặt ở lầu 1 trong phòng bên tay phải 3 phía thì = gỗ,các user sử dụng thì bên tay trái và dưới lầu,e nên đặt chỗ nào.Về kiểu dáng thì e thích con WHR-G300NV2 hơn,nhưng nghe nói con NTT W100 mạnh hơn.Vậy cho e hỏi con nào dc ạ,e thì thích thiết kế và kiểu dáng của con WHR-G300NV2 hơn,cho e hỏi con WHR-G300NV2 phát sóng tốt không ạ.
À mà a Quang khi e mua thì nhân viên có thể cài đặt sẵn rồi e về chỉ việc nối dây vào xài thôi ko a.Nhờ a tư vấn dùm a dc thì nay mai gì e lên tậu 1 con về.
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
con BUFFALO WZR-600DHPBUFFALO WZR-HP-G450H phát như nhau, nhưng con 600DHP cấu hình mạnh hơn đó bác. Khi repeater thì up qua firmware DD-WRT. Khi mua bác yêu cầu kỹ thuật up là OK

Thông thường từ 1-2 ngày là tới đó bác.

Khi up firmware dd-wrt thì nó vẫn là 600dhp và ag300h, vì 2 con này là 2 con khác nhau, giang hồ đồn là giống nhau thôi, vẫn có một số chi tiết phần cứng khác nhau, độ tốt nghiêng về phía 600dhp 😃

Router phát xa hay gần phụ thuộc vào chip wifi là chính. Con NTT W100 phát mạnh hơn con BUFFALO WCR-HP-G300 đó bác.
Đối với các loại router indoor xài trong nhà thì tầm phát sóng là gần bằng nhau, cách biệt không đáng kể vì vướng phải quy định đảm bảo sức khỏe cho con người. Vì vậy khi so với TP-Link hay Tenda, hay Linksys thì ngang ngang nhau hết, đồ xịn thì bền, ổn định, nhiều chức năng hơn thôi. Các thông số phát mạnh yếu nhà sản xuất sẽ không bao giờ công bố đối với các dòng sản phẩm dành cho home, bác cần mua ở những nơi có kinh nghiệm để họ tư vấn và yêu cầu test sóng của các sản phẩm mà bác chọn.

Trường hợp của bác là phải xài thêm 1 con nữa, nối dây ra hoặc repeater, không muốn cũng không được bác ạ.

Thanks bác, bác nói chí phải ạ.

Hiện giờ lắp đặt internet sẽ được khuyến mãi 1 cục wifi TP-Link xài cho vui. Với nhu cầu cá nhân thì con TP-Link khuyến mãi này đủ sức đáp ứng tốt cho bạn. Bạn cứ xài đi, nếu cảm thấy không ổn thì hãy trang bị loại tốt hơn. Những thương hiệu tốt hơn TP-Link có thể kể ra là Buffalo, Linksys, Cisco, Mikrotik, ....
NEC WR8165N rep sóng ngon lành, không kén nguồn phát luôn đó bác.

Đúng rồi đó bác, sóng chỉ xa ngang D1100H thôi ạ, nhưng được cái NEC bền và ổn định vô đối.

Con G300NV2 đẹp, nhỏ gọn. Đối với nhà bác xài con NTT W100 hay BUFFALO WHR-300 đều như nhau vì diện tích không lớn, ít máy sử dụng. Bác có thể mang qua đổi lại nhưng sẽ không có sự khác biệt khi sử dụng 😃

Hình như mình đã trả lời bạn ở đâu đó rồi thì phải 😁

BUFFALO WZR-600DHP ngang với Linksys tầm 3tr, cụ thể là con Linksys EA4200, nhưng con Buffalo có cấu hình gấp đôi so với con Linksys. Cụ thể như sau:
CPU: 680 Hz - 400 Hz
RAM: 128 MB - 64 MB

bạn có thể tìm hiểu cấu hình của các loại wifi ở đây:
http://dd-wrt.com/wiki/index.php/Supported_Devices

nếu nhà bác có cửa gỗ, trần thạch cao thì nên xài con này
NTT W100 giá 500k, đặt ở ngay cầu thang bậc nghỉ giữa nhà là ok nhất. nếu sóng chịu không nổi thì phải trang bị con thứ 2 thôi, đừng thắc mắc nhà nhỏ mà sao phải chơi tới 2 con, vì gỗ và thạch cao cản sóng wifi kinh lắm.

Trong 4 con này thì con NEC WL5400AP là phát tốt nhất, tuy nhỏ gọn hơn mấy con kia nhưng nó OK lắm, tiếp theo là NEC 54SE (300k), sau đó tới BUFFALO WCR-HP-G300 (400k), cuối cùng là BUFFALO WCR-GN (300k)

Nếu không có vật cản thì nó có thể phát tốt trong diện tích 2500m2 (50 x 50 m đó bác). Còn đặt ở trong nhà thì khó nói trước lắm, mỗi nhà mỗi khác, tùy theo vị trí đặt, vật liệu trong nhà. Với 50m2 là OK đó bác.

Sóng wifi khó nhai gỗ lắm bác ạ. Bác thích BUFFALO WHR-G300NV2 thì cứ lấy nó trước, giữ cẩn thận y chang lúc mới mua, trong vòng 3 ngày mang lại đổi con khác nếu như nó không đáp ứng được về sóng. Nó cũng thuộc loại phát khá đó bác.

Khi bác mua, yêu cầu nhân viên kỹ thuật cài đặt những gì bác muốn đều OK hết, hoàn toàn miễn phí.
hic, vậy mà hôm bữa chat tư vấn với kỹ thuật bên bác nói ko cho đổi. Nhưng mà mình cũng đã quyết định lấy con Web W100 rùi, vì nó màu trắng giống con modem với xài cũng ok. he he. Dù gì cũng thanks bác @ducquang415 đã nhiệt tình trả lời
ducquang415
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuclunxauxi Vì con WHR-G300NV2 nó là vỏ bóng, rất dễ bị trầy xước, mà bị trầy rùi thì không đổi được. Để cho chắc thì không cho đổi con đó ấy mà 😁
oakywine
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đang dùng cáp quang 10mb của fpt, moderm 2 râu của fpt luôn nhưng sóng wifi có vẻ không mạnh lắm, con minix neo x7 đặt nhà sát bên chỉ thu đc 3/4 vạch sóng. con lumia 920 lên lầu nhà kế bên không thu được tí nào, cái laptop thì thu được 2/4 vạch sóng.
bác tư vấn giúp giờ mình nên lấy con nec 8165 hay w100 để phát (hoặc làm repeater). Mục đích là dùng cho cả nhà bên cạnh luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019