[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TIện đây nói luôn là thấy bên nước ngoài họ nói anten 5 dBi trở lên chỉ thích hợp cho 1 tầng vì nó phát sóng ngang rất mạnh, sóng dọc khá yếu.
Với anten ngầm, sóng phát ra giống như bề mặt trái bóng tròn, tâm trái bóng là cục phát wifi. Thích hợp không gian rộng như sảnh sân bay...
Và anten rời 3 dBi như con http://ducquang415.com/products-all/keysearch:WZR có giá 1tr đến 1tr200 hoặc body có anten y như vậy là chuẩn nhất, xuyên tường mạnh và phát sóng dọc vẫn mạnh, mình like series WZR-HP-xxxx này
Còn như con http://ducquang415.com/view_product-166318/router-wifi-buffalo-wzr-hp-g450h/ có anten là 5 dBi thì bắt đầu sóng phát ra giống bóng bầu dục, nghĩa là sóng ngang mạnh, xuyên tường mạnh nhưng phát sóng dọc khá yếu nên lên tầng hoặc xuống tầng kém hơn con trên. Mua con này có lợi thế 3 anten nên chỉnh 2 anten 2 bên làm chữ V, anten giữa dựng đứng để bao phủ rộng hơn.
Còn ai cứ tưởng anten càng mạnh là càng ngon như 8 dBi hay 12 dBi thì bác nào gắn vào thì ai ở trên hay dưới hoặc phía sau hướng anten của nó thì sóng yếu xìu thậm chí ko có sóng luôn.
Ngoài ra ko phải cứ wifi nào cũng gắn được anten có dBi cao là được, wifi muốn có sóng ngang mạnh thì quan trọng nhất là công suất phát sóng của thiết bị phải lớn, đi đôi với CPU phải mạnh và anten có dBi cao, và chất lượng board, CPU phải ngon nữa thì hoạt động mới bền bỉ được (ai mua con Tenda như W311R giá rẻ thì cứ cầm lên xem board nó mỏng như lá lúa)
Cho nên tùy theo nhu cầu mà lựa chọn wifi nào hợp lý.
Nguồn: thu thập khắp nới trên Google 😁
thaidc
ĐẠI BÀNG
9 năm
mà thấy bảo cái Nec 5400 (giá 400k) trâu bò hơn 54se này...
ko biết có đúng ko? bác nào sài rồi cho xin ít riviu...
tks...
@thaidc 2 con thì con nào củng ngon,bác thích con nào thì lấy, riêng mìn khoái buffalo hơn, nó rep lại sóng dc,con w100 là vừa tiền,sóng xa xuyên tường ok,tiết kiệm điện,mình đang xài đây, ngon
thaidc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy365 e cũng băn khoăn con đó... thấy review khám phá nội tạng e này thấy ngon phết...
cơ mà hôm định mua thì ông dungcj khuyên lấy con cao hơn của buffalo: http://ducquang415.com/view_product-166018/router-wifi-buffalo-whr-hp-g300n/
cuối cùng chả biết tnao`... quyết định lấy Nec cho đỡ lăn tăn... 😔
Con đó dùng nguồn 5V, nhẹ điện lắm bạn. Họ giao hàng toàn quốc nên bạn cứ an tâm.
Hàng NEC con nào cũng trâu bò cả. Nec 54se căn bản mình đang xài rất tốt, giá rẻ nữa. Con 5400 cũng y chang thôi ah.
thaidc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TACOMPUTER nguồn 5v thôi thì đơn giản...
tks bác...
thaidc
ĐẠI BÀNG
9 năm
mà từ hôm bác dùng con đó đến giờ đc bao lâu rồi? phải restart lần nào chưa?
@thaidc pữa mình ship về, xài từ bữa h, nhiều lúc con này nóng lắm, nhưng đc cái sóng xa, mình dùng làm repeater hàng xóm,xài bt nên chưa restar
thaidc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy365 bác đặt làm repeater thì nóng là đúng rồi...
nhanh die bác à...
kéo đc dây sang đấy là hay nhất, rồi cho làm router thì mát hơn...
@thaidc dòng này trâu bò ,huyền thoại của buffalo, die sao đc bác😁,mua từ sau tết,h cũng 4,5 tháng rồi,nhiều lúc nóng nhưng còn đỡ hơn con tp link bác ạ,test bằng speetes = điện thoại tốc độ cả 2 bằng nhau luôn
thaidc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy365 ý nói: nóng hơn thì die nhanh hơn thôi bác...
chứ hàng này thì nổi tiếng bền rồi...
longdao0429
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhờ bác @ducquang415 tư vấn giúp em 1 con router wifi có cổng USB (2 cổng càng tốt - em dùng làm ftp/media server nhỏ nhỏ thôi) dual-band chạy 24/7 ngon lành, sóng vivu với.
Nhà em 3 tầng, dùng mạng cáp quang fpt 45Mbps, đang dùng cái modem wifi GPON siêu cùi bắp, sẽ chuyển con này qua bridge hoặc đi đổi thành converter quang.
Router để lầu 2 là phòng em có 1 laptop, 1 iphone; lầu 3 có 2 laptop, 2 iphone; lầu 1 có 1 PC, 3 smartphone.
Em cảm ơn.
em đang có nhu cầu mua 1 con chủ yếu chỉ dùng để phát wifi cho lap vs di động.Vì nhà dùng chung mạng vs hàng xóm nên trước h toàn nối dây từ moden nhà hàng xóm vào máy cây h có lap muốn muốn mua bộ phát để phát nhưng vẫn kéo dây từ bộ phát vào máy cây. Em lắp tại tầng 2 muốn xuống đc tầng 1,lên tầng 3 và 1 phòng nữa cách khoảng 15m ở tầng 1. Bác nào tư vấn em vs 😃
ducquang415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alagggggg Hi bác @alagggggg, bác xem mẫu W100 giá 500k nhé, em này sóng xa nhất trong tầm giá, vì sóng wifi phụ thuộc vào kết cấu từng nhà nên em không chắc là sẽ xuyên hết được phạm vi bác mô tả. Đặt thử vào vị trí thực tế mới biết được nha bác.
nmdutvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ducquang415 : nhờ bác tư vấn giúp mình 1 repeater. thu tín hiệu tốt. phát thì bình thường cũng được.
có thể chạy 24/24 bền bỉ. giá thì càng rẻ càng tốt 😁

thánks bác :D
@ducquang415 vâng thế em thank bác ducquang trước nhé để em tìm hiểu thêm r sẽ quyết định mua 😃 mà theo bác thì nếu so sánh em 1 râu này vs em
Router Wifi Buffalo WCR HP G300 2 râu
netis wf2419 2 râu
thì thế nào??
Em chỉ có nhu cầu mua về phát cho lap vs di động và cắm mạng cho máy cây thôi ;)
Bác tư vấn giúp em cái router wifi nào tầm 400k mà cho tầm 15 người dùng cùng lúc mà không lag ý. Chuẩn N, phát không cần xa lắm bán kính 15m thôi. Em đặt ngoài hiên thoáng nên ko cần xuyên tưòng tốt
C
Con netis ít người dùng thì dc, nhà mình có phòng trọ nhiều người dùng lag lắm( vừa mua netis wf2419 dc 2 tháng :3)
br0™
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình xin ý kiến.
Mình muốn đặt router, (AP đều OK) ở phòng khách (tầng 1). Muốn phát wifi để sử dụng tại phòng ngủ tầng 2. Thứ tự theo chiều dài ngôi nhà sẽ là: Phòng khách -> phòng nhỏ -> phòng ngủ (đây là phòng mình muốn dử dụng nhiều nhất). Trong phòng mình thì chủ yếu sử dụng 1 cái android box để xem phim và tivi online, laptop, điện thoại.

Đọc qua nhiều trang thì thấy có mấy con.
1. NTT Web Caster W100
2. Buffalo WHR-HP-G300N
3. BUFFALO WHR-G300NV2
4. NEC Aterm WR8165N.

Trong những con này thì con nào có khả năng phủ sóng với dạng nhà của mình tốt nhất. Ngoài ra nêu con nào khác ok hơn thì chỉ mình với.

À, nếu trong tầm này có con nào support torrent đc thì tốt qua 😃
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@br0™ Xét theo tầm phủ sóng thì mình xếp như vầy : W100>whr-hp-g300n>whr-g300nv2~wr8165n
Chức năng torrent thì mấy con Buffalo có cổng USB hỗ trợ được( giá từ 1tr trở lên). Nhưng để torrent ngon 24/24 mà ko ảnh hưởng đến wifi thì bạn nên làm 1 con nas riêng sẽ ngon lành hơn rất nhiều. Tầm khoảng vài trăm đến 1 tr là có 1 con ná Buffalo rồi
Bác Đức Quang & các bác trên này cho tôi hỏi bệnh ngoài lề tí: tôi mới lắp cáp quang VNPT, đc họ lắp modem kiêm wifi iGate GW040. 2 máy tính nhà tôi (2 laptop) đều nối mạng wifi vào con đó ngon lành, truy cập internet ngon lành, nhưng 2 máy ko thể nhận ra nhau trong mạng đc (tức là ko hình thành mạng LAN), muốn share Folder để máy này truy cập vào máy kia xem mà ko thể đc, trong khi đó trước kia tôi dùng cáp đồng, modem riêng + router wifi HP-G300N thì tạo đc mạng LAN và share đc mọi thứ hoàn toàn bình thường.

Tôi đoán cấu hình con modem wifi này có vấn đề. Gọi nhân viên bưu điện họ để hỏi nhưng họ bảo chịu, chỉ biết cấu hình để cho các máy đều có internet thôi, chứ còn tạo mạng LAN thì ko biết.

Bác Quang hoặc các bác trên này biết bệnh này phải xử lý thế nào thì bảo tôi với. Cám ơn các bác trước!
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trananh9998 Cái này chắc là do cài đặt. Bác kiểm tra xem cấu hình wifi có bật chức năng "separate" ko nhé. Nếu ko rành thì Bác mang đến cửa hàng nhờ họ chỉnh 5 phút :p
Bác @ducquang415 tư vấn em với.
Em đang dùng cáp quang 14mb của VNPT, họ lắp cho em 1 bộ chuyển đổi quang điện + 1 con TP Link WR740N phát wifi rất tậm tịt. Bác tư vấn cho em con wifi nào của NEC hay Buffalo mà gắn được vào bộ chuyển quang thay con TPLink, kèm cả cổng LAN để nối với máy tính bàn (em hơi dốt vụ phân biệt chức năng router với modem). Nhà em diện tích 1 tầng là 40m2, không gian không được thoáng đãng lắm, cầu thang gỗ còn sàn là gạch. Em lắp ở tầng 3 và muốn tầng 2 vẫn bắt sóng khỏe, tầng 1 không quá quan trọng, càng mạnh càng tốt. Em định tầm 800k bác tư vấn giúp em với. Buffalo NTT Web Caster W100 500k thì có ngon không bác?
P/S: Em ở Hà Nội, định tháng 9 này vào SG em sẽ qua chỗ bác mua hàng. Bác cho hỏi bên bác có thể setup sẵn để em chỉ việc mang về cắm vào dùng luôn k, và bảo hành thì như nào bác?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nyu0101 - Nhà bạn có 1 đường truyền net thì chỉ có 1 cục đứng ngay sau Convertor( cục chuyển đổi quang điện) là Modem, những "cục" đứng sau Modem thì là Router, Access point wifi, hub, PC...
- Tùy theo điều kiện thực tế mỗi nhà mỗi biết được chính xác wifi nào phủ sóng được bao nhiêu. Thông thường W100 xuyên tốt qua 1 tầng lầu- trừ trường hợp nhiễu sóng, trần thạch cao, sàn gỗ, cách âm....
- Bạn muốn cấu hình làm modem thì nhớ đem theo User và Pass đường truyền nhé( cái này thường ghi trong hợp đồng net hoặc bạn có thể alo nhà mạng để xin lại) 😁
- DucQuang miễn phí cài đặt cơ bản tại cửa hàng cho dù mình không mua hàng :D
- Trường hợp của bạn có lẽ nên giữ lại con modem và kéo dây xuống tầng dưới để w100 phát wifi sẽ tốt hơn. Nếu bạn có dùng IP tivi nữa thì không thay modem bằng w100 được nhé
Không biết WR741ND đo có chính xác không mà thấy cái W100 tín hiệu cao quá, WRT54G đang xài firmware gốc đặt bên cạnh, WR741ND đang đặt ở trước nhà khoảng 15m và một bức tường.

Cho mình hỏi có ai từng sử dụng qua model TOTOLINK N610RT - 600MBps này chưa vậy? Em thấy có topic bên nhattao: https://www.nhattao.com/threads/topic-chuyen-box-hdd-wifi-bufalo-card-wifi-pin-du-phong-anten.3294309/
không biết chất lượng thế nào. Bây giờ nhiều loại model quá làm phân vân mãi không biết chọn thế nào?
Cho minh hỏi mình kết noi 3wifi voi nhau raprer lại bị giảm băng thông vậy
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khangleduc 😁 bản chất nó là như vậy mà, dây LAN mình kéo dài quá tín hiệu nó con bị suy chứ nói gì wifi.
Muốn hạn chế thì mình đặt mấy con repeater thông thoáng với nhau thôi.
huynhdd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào cho mình hỏi với, hiện đang dùng Gpon VNPT, nó cho cái router gpon, mà để ở lầu 1, xuống lầu trệt thì sóng yếu và suy hao, cáp quang 10M mà xuống dưới trệt đo thì còn 5M, bác nào tư vấn giúp em còn router wifi nào phát sóng ổn, giá tầm 300k thôi ạ, em cám ơn
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huynhdd 😁 Tốc độ wifi tỉ lệ với cường độ sóng bắt được, vậy nên khi xuống tầng trệt sóng bị yếu đi thì 10M --> 5M là bình thường. Muốn tốc độ cao thì chỉ còn cách kéo dây xuống cắm vào 1 con wifi nữa cho phát ở tầng trệt thôi.
Giải pháp thay con wifi-mạnh-hơn-hẳn con nhà mạng để phát xuống là không khả thi lắm.
huynhdd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@balaxetamon mình biết chứ, nhưng vấn đề là công suất phát của con Gpon này yếu quá, nhiều khi bị ngắt mạng nữa mới ác
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huynhdd Tầm giá dưới 300K thì mình thấy Tp-link 740N là ổn nhất, nhưng có đáp ứng nhu cầu của bạn ko thì chưa biết 😁
Còn vấn đề bị ngắt mạng thì chưa chắc lỗi wifi, bạn thử cắm dây trực tiếp xem có bị ko ?
huynhdd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@balaxetamon không ạ, cắm dây thì vào máy tính bàn, còn wifi hay ở dưới nhà, em thấy wifi hay bị ngắt, con router là igate w040 của vnpt, chắc phải tính đường xem sao chứ wifi như này em thấy ẹ quá, mặc dù tốc độ cáp quang thì ổn định
Bác Quang tư vấn giúp: tôi muốn thu sóng của anh bạn gần nhà và phát lại wifi để sử dụng. Có 2 phương án như sau:
1/ Dùng NEC WL300NE-AG thu sóng lại rồi gắn cáp qua LINKSYS WRT54G (đang có sẵn) để phát lại.
2/ Sử dụng con NTT W100 thu phát luôn.
Hai phương án này cái nào tối ưu hơn (giá thành đầu tư tương đương nhau).
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanvuks Dùng NEC WL300NE-AG thu lại sẽ cho kết quả tốt nhất( LAN ra đến 1000Mbps). Nhưng bạn lại cắm dây LAN cho con WRT54G thì tốc độ giảm xuống bằng con w100 thôi.
Do đó, nếu bạn định sau này đầu tư con wifi khác hoặc kéo LAN trực tiếp cho PC, tivi thì WL300NE sẽ tốt hơn. Nếu chỉ dùng đúng chức năng theo cách bạn nói thì W100 gọn hơn 😁
Bác Đức Quang cho mình hỏi cái,hiện tại đang xài con Buffalo WZR-HP-G450H nhưng không biết cách chỉnh time cho nó tự tắt mở vì mình nghe nói nếu để hoạt động 24/24 sẽ mau hư.Nếu bác có đường Link nào hướng dẫn cài đặt thì cho mình với.Với cho mình hỏi là sử dụng firmware gốc với firmware DD-WRT đỏ vẫn của buffalo thì cái nào là tối ưu nhất cho G450H?Firmware gốc của bufalo lâu quá rùi chưa thấy update nên sợ lỗi thời,thấy firmware đỏ của năm 2014 nên tính update lên,2 firmware đó không biết khác nhau lắm ko?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MTmobile0977 Mình thấy mấy con Buffalo cứ để chạy 24/24 cũng ko vấn đề gì. Nếu muốn thì bạn có thể hẹn giờ reset trong mục "schedule time hay schedule reboot" gì đó.
Firmware gốc hay dd-wrt đỏ đều chạy tốt. Tuy nhiên dd-wrt đỏ nhiều tính năng hơn, firmware gốc thì dùng các nút gạt chuyển chế độ router on/off tiện hơn. Nếu bạn chỉ phát wifi thì đang dùng firmware nào cứ để nguyên cái đó mà dùng cho khỏe. Không may up bị sự cố- lỏng dây, mất nguồn, firmware sai... bị brick thì mất công 😁
@MTmobile0977 Hi bạn. Mình tính mua con này nhưng ko chắc là nó xuyên tường tốt hay ko .
@MTmobile0977 Cho mình ý kiến nhé
heogia
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các anh em cho mình hỏi, hiện mình đang sài con Linksys E1200 đc 3 năm rồi, lúc trước chỉ có khoản 4 người dùng nên sài rất ok, bây h thì tầm 9,10 người nên hay bị lag và load chậm còn pc và lap cắm cáp vẫn ok, nhà sài cáp quang 12mb của Viettel, nhà mình 3 lầu, để router ở giữa lầu 1 thì sóng full nhà và có share cho hàng xóm cách nhà mình 8m vẫn sài đc, các anh em coa thể giới thiệu cho mình con router nào ok hơn ko. Cảm ơn em nhiều
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heogia Như bạn nói thì modem bị quá tải wifi, bạn chỉ cần mua thêm 1 con wifi nữa để gánh tải bớt hoặc mua luôn 1 con Buffalo cổng LAN giga như WZR-300HP chạy cho khỏe. Nếu xét về phạm vi phủ sóng thì nó cũng chỉ ngang với Linksys thôi, nhưng chịu tải được nhiều người. Bạn up firmware dd-wrt có chức năng giới hạn băng thông khỏi lo người khác chiếm đường truyền- như down torrent chẳng hạn;)
@heogia Có gợi ý nho nhỏ với bạn là ra viettel kêu nó nâng cấp đường truyền lên,giá cũng như cũ (220k) mà tốc độ lên 20mbps.Nhà mình cũng xài gói cước như bạn,nhưng vừa chuyển qua gói Fast 20.......Ra cửa hàng chuyển đổi trong vòng 20',ngày mai rút router wifi ra cắm lại là tốc độ khác hẳn.......bao giật lag với 15 người truy cập lun đó.Còn về phần Router Wifi thì tư vấn bác ĐQ thui.
heogia
ĐẠI BÀNG
9 năm
@balaxetamon Cám ơn bác đã gợi ý, bữa h có coi qua thì e thấy con
Router wifi buffalo WHR – 600D và
Wifi Buffalo AC WLI-H4-D1300
Không biết hiệu năng 2 con ra sao, tầm giá thì ok đối với e rồi và đc 2 băng tần nữa
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heogia Xét về wifi thì 2 con tương đương. D1300 có lợi thế LAN giga, chịu tải cao hơn, firmwware tiếng Anh. Nếu chỉ dùng wifi thì dùng con 600D là ok rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019