[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm bữa có ghé qua bác mua con TP Link 940N chủ yếu để kéo cáp từ Buffalo đến nó và cho 940N phát wifi.Vậy bác cho mình hỏi là nên để cùng lớp với con buffalo hay khác lớp thì tốt hơn.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MTmobile0977 Nếu bác muốn tất cả thiết bị trong nhà thấy nhau dễ dàng thì để cùng lớp mạng( nghĩa là tắt DHCP của tp-link rồi cắm dây từ Buffalo vào cổng LAN của tp-link đó).
OKLEY
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác tư vấn cho mình vơi
Mình đang dùng cap quang FPT 16mb nhưng cái modem tặng cùi quá toàn dớt mạng,giờ mình muốn thay thì mua loại nào thay thế bây h?Tks all
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@OKLEY Nếu đường truyền của bác có convester thì lấy con Buffalo WZR-300HP về mà dùng. Con này LAN giga, wifi N300, chịu tải nhiều người, chạy 24/24 ngon lành ;)
arsenelupin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các Bác tư vấn hộ em như sau với:
- Chỉ có phát wifi thôi ==> cần sóng khỏe, ổn định, đường truyền cao.
- Phát xa khoảng 20m, có 3 bức tường.
- Càng bền càng tốt
- Kinh phí khoảng 600k
- ko cần chăn MAC (Em dùng gia đình)
Thanks các bác
D&C
ĐẠI BÀNG
8 năm
@arsenelupin
với giá này thì chỉ có chơi tenda
hugovietnam
ĐẠI BÀNG
9 năm
thêm tí lúa làm con nay cho nó oách,
đang dùng, bá đạo lắm, toàn tính năng cao cấp
giá 720k
http://xiaomi-store.vn/collections/san-pham-noi-bat/products/wifi-router-mini
arsenelupin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình ở Hà Nội. Tiếc thật
Ngoài con này ra còn con nào nữa ko vậy bạn
lviv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhà 7 tầng, mỗi tầng có 2 phòng đối xứng nhau, diện tích mỗi tầng là 80m2. Mình muốn đặt phát wiffi ở hành lang ngoài của 2 phòng. Vậy dùng em Buffalo nào tốt về chất lượng và giá? Cần bao nhiêu con là đủ? Mong sự tư vấn chân thành từ các ACE.
D&C
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lviv làm con 1750 với 2-3 con repeater chắc là ổn,,còn có điều kiện thì chơi Airport Extreme, rồi kế tiếp nối tầng với nhau bằng Airport Express,mỗi tầng 1 con ngay trước hành lang là ok
theanhuce
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhà mình có con dlink 615 và con tplink 940n không hiểu sao nối hai còn này với nhau thì con dlink rất chập chờn lúc được lúc không
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@theanhuce bạn để 1 con cấp ip, con kia tắt dhcp xem sao. 2 con đặt ip khác dãy luôn cho khỏi sợ trùng nhé
đang ngắm e nec wr6165n dùng làm repeat cho con tplink-841n,k biết có ok k?bác nào có kinh nghiệm trợ giúp>
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tranquangninh123 Theo mình biết thì gần đây Nec chỉ mới có firmware cho con 8165 làm được chức năng repeater. Con 6165 lạ quá
thớt dạo này vắng quá>
Các bác chi e hỏi là e có con wifi buffalo. Mà khi cắm điện vào là led DIAG đỏ lên, giữ nút rs lâu mà cũng k tắt. Vậy con wifi này còn sửa đc k ? Và sửa ntn ?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tkkm0290 Model của bạn là gì? Muốn biết có sửa được ko thì phải để kỹ thuật kiểm tra mới biết bạn à. Bạn mang qua 252/1 Cao Thắng, P12, Q10 nhé
Đang có nhu cầu mua củ phát wifi dây mạng dóng từ nhà hàng xóm sang nối với máy cây bác nào tư vấn em một chiếc bền tốt ổn định vì cũng ít dùng wifi ​
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alagggggg làm con này đi bác
WL300NE-AG

THi wifi phát ra lan gigabit siêu ngon
Mình đang ở trong đơn vị kiểu như kí túc xá. Phòng mình với phòng modem trên nhau một tầng và vị trí đặt modem so với phòng mình ở vuông góc với nhau và cách nhau khoảng gần 10m. Mình đang dùng cục xiaomi mini wifi để ờ phòng dưới phòng chứa modem để repeat mạng và đặt ở cửa sổ nhưng sóng thì khoảng 3 vạch nhưng mạng lại cực chậm. Chỉ bằng 1/4 so với mạng gốc. Không biết do phải đi qua 2 lần tường nên mạng bị chặn lại hay không. Modem phát là tp-link 741n. Qua phòng chứa con repeat thì wifi con tp link thì mạng chạy phà phà test speed thì được khoảng 17, 18Mbps. Còn con repeat chỉ nhận được 3Mbps. Mình nên chọn con nào để dùng làm repeat đây bạn. Mình sống trong đơn vị xài ké mạng chứ k thay được con modem.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tmthanhnhan Nguyên tắc repeater là phải bị giảm tốc độ internet, nhưng đứng bên cạnh con repeater mà tốc độ giảm từ 18Mbps xuống 3Mbps thì thấp quá. Bạn thử dùng các con wifi chuẩn N300 của Buffalo hoặc Tp-link xem. Nếu ở Sài Gòn thì mời bạn ghé 252/1 Cao Thắng 😁 Đức Quang test tốc độ repeater cho bạn trước, ok thì lấy thôi
@balaxetamon Nên chọn buffalo hay nec khả năng xuyên tường tốt hơn vậy bạn. Đi nghĩa vụ nên chỉ xài ké wifi mà phòng ốc sát nhau quá nên nhiều tường.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tmthanhnhan Buffalo sóng khỏe hơn NEC, nếu chỉ để ra net xem phim thì dùng con W100 ngon rồi, chuẩn G nhưng xuyên tường tốt. NEC thì bền bỉ, ổn định nhưng chỉ model 8165 có chức năng repeater thôi.
luonchinguoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang dùng gói 30MB của Viettel, Wifi router khuyến mại là con TP-link WR841N.

Mình muốn dùng repeater TP link TWP4220 nhưng không thể phát lại sóng của TP Link nêu trên (làm đúng theo hướng dẫn - có sóng nhắc lại của mạng nhưng ko có internet).

Con TP-link WR841N trên cũng rất chập chờn, vậy nên thay bằng con nào cho tốt. Khoảng tầm 15 thiết bị (bao gồm TV),
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luonchinguoc Nếu muốn làm repeater thì bạn có thể mang qua 252/1 Cao Thắng, nhân viên Đức Quang cài đặt miễn phí dùm bạn nhé.
Tp-link 841N chịu tải khoảng 10-15 user cùng lúc thôi, trường hợp của bạn chắc do quá tải. Bạn tham khảo con WZR-HP-G300NH(2) của Buffalo xem 😃 con này tải khoảng 25-30 user
kimkedo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho hỏi tấm 400 trở lại dùng con bộ phát nào ngon ạ ??
em đang băn khoăn 3 con:
1►Tplink 841n →329K
2►Dlink dir 612 →369k
3►Netis 2419 →269k
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimkedo Theo chủ quan của mình thì xếp theo thương hiệu: Dlink ngon nhất, theo mức độ phổ biến thì Tp-link :p
enix
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon Con WHR-G300NV2 đẹp quá mà kén nguồn repeater hơn con W100 hả bác, thấy trên hướng dẫn thấy bảo phải bật WDS trên con nguồn mới được.
Và con W100 chỉ cần quét SSID và pass là phát được khỏi cần đụng chạm gì tới con nguồn phải ko bác? Chắc mua con này cho rồi, search nát nước TP Link, Totolink, Netis,... gì mà toàn bắt phải đụng vào nguồn như fix channel, bật WDS, cùng loại,... vậy mà quảng cáo repeater từ nguồn bất kỳ 😕
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@enix Ghi theo "công thức" vậy thôi chứ g300nv2 làm repeater cũng chọn SSID rồi điền bảo mật pass thôi à.
W100 sóng xa hơn nhưng tốc độ ko nhanh bằng G300NV2, nếu chì lướt web, xem youtube thì w100 ngon rồi.;)
TamMinh87
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tình hình là nhà mình 4x20, 1 trệt, 1 lầu, modem (VNPT) đặt ở giữa nhà trệt. Trước đây thì mình làm 2 con Tenda để phát wifi, giờ bé trên tầng 1 đã ra đi. Nhờ các bác tư vấn giúp em khác thay thế, yêu cầu như sau:
1. Chạy ổn định
2. Nếu phát được cả trệt lẫn tầng 1 thì quá tốt

Thanks các bác.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TamMinh87 có điều kiện thì làm mấy con buffalo như w100, hoặc muốn rẻ hơn thì làm con tp-link 841n cũng ngon ;)
cho mình hỏi giữa con w100 , tp-link wr940n , xiaomi mini thì con nào tốt nhất về phủ sóng và ổn định ?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Onamae phạm vi phủ sóng thì tương đương nhau cả, về ổn định thì W100>940N>... cần tốc độ nữa thì 1 phiếu cho 940N ;)
khocvole88
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc nhiều em thấy loạn đao pháp quá, lại không hiểu mấy món này, tư vấn giúp em loại nào cũng được, 500 đến 600k. Hoặc rẻ hơn.
nhu cầu em.
nhà 2 tầng, 5 smatphon, k cần đẹp, sóng khoẻ, bền, xuyên 3 tường. cắm 24/24.
Em cam on các bác.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khocvole88 Nếu bác ko cần tốc độ chơi game thì làm con Buffalo W100-hàng nội địa Nhật, sóng khỏe, bền, ổn định nhưng chuẩn G- tốc độ đường truyền 10-12 Mbps thì ok.
Nếu muốn tốc độ cao hơn thì dùng hàng Đài Loan- về mặt thương hiệu thì ko bằng Buffalo nhưng dùng cho gia đình vẫn ngon lành cành đào 😃. Trong tầm giá thì có 940N hoặc rẻ hơn thì 841N cũng được 🆒
khocvole88
TÍCH CỰC
8 năm
@balaxetamon Vâng cảm ơn bác[emoji4]

Gửi từ SM-N910F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
nhà em đang xài con NEC 5400AP mà nó chỉ sáng power với air nhấp nháy thôi, cắm lan zô mà k thấy đèn, không biết là bị hư gì nhỉ 😔
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentrungtin0805 binh thường NEC5400 chỉ sáng đèn power với air, cắm LAN vô mà ko thấy đèn thì có thể cổng LAN hư hoặc dây mạng hư... hoặc đèn hư :p
cái này liên quan đến phần cứng rồi, nên bạn chịu khó mang đến chỗ bán nhờ họ kiểm tra, bảo hành thôi ;)
Em xin đóng góp 1 ý kiến thế này. Chả là nhà em 3 tầng nên cũng lên mạng tìm hiểu thì mọi người bảo mua Buffalo nên em cũng chọn theo. Lúc đầu lắp con Router Wifi Buffalo WZR-AG300NH ở phòng ngoài tầng 2 thì khu vực phía trong của bếp dùng các loại điện thoại di động Sony, HTC, Samsung đều báo có sóng nhưng không vào mạng được còn chỗ khác dùng bình thường trong mấy tháng nay. Hôm nay mình mua con TP LINK 300M WIRELESS ROUTER TL-WR841N cũng đặt thử các vị trí trong nhà như còn Buffalo kia thì thấy con TP Link chỗ nào cũng vào được điện thoại (do mới thử nghiệm từ sáng đến tối trên 2 con điện thoại của mình là Sony và HTC còn Samsung của vợ).
huubk8x
ĐẠI BÀNG
8 năm
mọi thắc mắc sản phẩm tp-link bạn có thể alo mình hotline : 0862615079 hoặc 0906372640-01678890383 mình tư vấn free cho các bạn nhe!!!
tp-link.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019