Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tư vấn] Chọn Router wifi BUFFALO WCR-GN hay TP-Link TL-WR741ND

nhoc_pyy
12/8/2013 2:18Phản hồi: 1.320
1.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiendungnst
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang chuẩn bị lấy con Buffalo làm Router WIFI thay cho con cùi mía (do FPT ) khuyến mãi ở nhà. Tìm hiểu mãi thấy được 02 con phù hợp với nhu cầu là Buffalo WZR-D1100H và LWI-H4-D1300, hai con này phần cứng giống nhau và up Firmware đều lên được D1800H phải không ah?
Nhưng nghe nói là con D1300 ko phải là con Router nguyên gốc, nên không ổn định lắm khi up DD-WRT làm router phát sóng
Mình định lấy con D1100H sau này lấy thêm em WLI-H4-D600 nữa để mở rộng nâng cấp vùng phát sóng, nhưng thấy các cửa hàng tư vấn nên lấy D1300 vì là hàng New100%. Nhờ các bạn tư vấn giúp?

Ah, lang thang tìm hiểu mình thấy thêm con WHR-D1166DHP (dành cho thị trường EU), con này cũng có thể Up lên D1800H được phải ko ah? nhưng mỗi tội là ko có USB và Lan chỉ là 100M chứ ko phải Giga và không có công nghệ High Power, mọi người cho ý kiến về em này luôn với ah?

Trong 03 em trên thì nên lấy em nào làm Router ổn định nhất và sóng sánh OK nhất?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tiendungnst Xét về ổn định, sóng thì như nhau cả. D1300 và D1800 có cổng giga làm lợi thế. D1166 thì có bản firmware EU/US phát được sóng 5ghz ở chế độ "outdoor" có vẻ bạo hơn.
Cá nhân mình thì thích D1800 😁
tiendungnst
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon Nếu vậy thì D1800 OK nhất, nhưng lại có giá cao nhất, WHR-1166DHP có giá thấp nhất, còn lại D1300 và D1100H có giá như nhau
Vậy nếu cần LAN Giga thì lấy D1100H, còn không thì WHR-1166DHP là ngon nhỉ? Nhưng WHR-1166DHP không có công nghệ High Power thì phát sóng có kém mấy em kia ko nhỉ?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tiendungnst Tầm phát sóng thì mình thấy ko có sự khác biệt nhiều, chỉ có điều 1166 ko có firmware tiếng Anh nên người mới làm quen với wifi mò hơi mất thời gian thôi à :p quen rồi thì bản firmware US( vẫn mặc định là tiếng Nhật) nhiều chức năng hơn bản JP
tiendungnst
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon Cảm ơn bạn, mình mới đặt con D1100H của Buffalo số 10 hàng chuối rồi, hy vọng em ổn, sau này có điều kiện làm con WLI-H4-D600 làm Repeter nữa là OK?
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tiendungnst Bạn lấy D600 hoặc WLAE cũng được, 2 con này đều thu được sóng 5ghz 😁 nhưng WLAE thì thu sóng nào, phát lại sóng đó. còn D1100 thì phát lại cả 2 băng tầng 2,4ghz và 5ghz;)
Mình cũng đang dùng 1 chiếc WR740N v5, nhưng chỉ khi cúp điện mới đem ra dùng.
ngocminh1212
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bud's Sao mà cúp điện mới đem ra dùng vậy bác?
@ngocminh1212 Vì nó chạy điện 12V, đúng bằng điện của ắc quy, nên khi cúp điện cắm trực tiếp ắc quy vào là có internet dùng.
ngocminh1212
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bud's Ra vậy. Nếu cái này thì em hiểu chứ không nói nghe bối rối quá!
Các bạn cho mình hỏi chút nhé: nhà mình lắp Internet (mạng dây) của SCTV (gói cước 180k/ tháng bao gồm cáp và Internet), modem SCTV cấp là hãng Cisco (dùng dây nguồn là dây truyền hình cáp gắn vào tivi). Bây giờ mình muốn mua 1 router phát wifi thì có được không? Nếu được thì mình muốn phát wifi cho 1 điện thoại và 2 laptop thì nên mua loại nào để cho chất lượng tốt, sóng wifi ổn định? Mình muốn đặt Router ở tầng 2, vậy tầng 1 có bắt được sóng wifi và vào mạng được không?
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@windy_kai Nếu con modem hãng cho có chừa cổng Lan ra thì lắp thêm được router wìfi nhé bác.

Bác có thể tham khảo mẫu này :

http://buffalovn.vn/collections/wifi/products/whr-300hp2
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@windy_kai Bác mua 1 con Router wifi cắm vào modem của nhà mạng là dùng bình thường à 😃.
Tầm dưới 10 thiết bị thì Bác tham khảo con Buffalo W100 nhé, sóng khỏe, bền, bao chạy 24/7, chỉ khi nào cúp điện thì nghỉ :p
Modem nhà em đang dùng là do SCTV cấp, hãng Cisco. Tên Modem thì em không nhớ nhưng về cấu tạo thì giống hình đính kèm các bác ạ.
41278418_2_644x461_cable-modem-cisco-2100-buat-first-media-fastnet-mulus-upload-foto_rev005.jpg
anhquanoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác dq tư vấn cho e với :
nhà e mở quán cafe lúc đông tầm 20 hoặc hơn ng cùng truy cập mạng
nhà e dg xài mạng gpon viettel gói 30mbp
em muốn mua thêm 1 router để thu phát sóng lại con wifi viettel cho mượn
nên mua loại nào dc ??? vấn đề nữa là em ở miền bắc mua hàng của bác có vấn đề kỹ thuật hay hỏng hóc đổi trả ntn dc ạ
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhquanoi Quán cafe thì bác nên kéo dây từ cục modem vào cục router wifi cho nó ổn định, vì theo nguyên tắc thì chế độ repater sẽ làm giảm đường truyền và bị phụ thuộc nhiều vào vật cản nữa.
Tầm trên 20 người thì bác có thể chọn con G302H( hay G300NH2 cũng vậy).
Đức Quang bảo hành 1 đổi 1 tại cửa hàng thôi, bác ờ ngoài bắc muốn bảo hành thì phải gửi vào, DQ sẽ gửi ra cho bác ;)
anhquanoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon g302 chạy tiếng nhật hay tiếng anh vậy bác
có con buffalo nào điều chỉnh băng thông cho từng use sử dụng trong mạng k bác ?
@anhquanoi G302H hay G300NH2 thì đều có thể dùng tiếng anh. Rất nhiều cách để chuyển nhật sang anh với mấy model này. Còn bạn thiên về QOS thì bạn nên dùng fw DDWRT, có thể QOS theo từng MAC

Mình có đọc qua mấy bài viết đầu của topic này. Có người nói DDWRT dùng cho buffalo không ổn định. Cái này là sai. DDWRT rất ổn định với Buffalo. Ổn định hay không là do phiên bản DDWRT đó. Tìm được bản DDWRT ổn định thì ko phải lo gì hết.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhquanoi G302H là phiên bản nội địa cho thị trường Nhật, firmware gốc là tiếng Nhật, bác muốn dùng tiếng Anh thì nói chỗ bán họ up qua firmware con WZR-300HP hay G300NH2 nhé.
Muốn chỉnh băng thông cho từng user thì khó, Buffalo firmware dd đỏ hạn chế băng thông cho mỗi user là như nhau thôi bác ;)
quangminhbd
ĐẠI BÀNG
8 năm
các Bác giúp mình tí ah: mình muốn biến Buffalo WHR-HP-G54 thành repeater... làm theo cách hướng dẫn của Bác DucQuang415 nhưng làm hoài ko dc...
Xin Các Cao nhân chỉ giáo ah....
Cám ơn
@quangminhbd Bạn làm theo hướng dẫn của bên mình nhé.
http://buffalohn.com/forum/threads/87/
quangminhbd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@buffalohn.com Cam on Bro, minh cung lam theo nhung ko dc, buc wa bo 1 buoc thi lam dc (theo cam tinh)... Hiii..
Bro cho minh hoi minh dang su dung Buffalo WHR G300N.. Minh phai huong buffalo ntn de minh bat dc song tot nhat (voi em nay thi song phat theo huong nao ?)
Cam on
jack_kernel
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho hỏi độ chịu tải của con H4-D1300 cân khoảng bao nhiêu user 1 lúc nhỉ, con này dùng để truyền video HD liệu có ổn không nhỉ. Mà ở hà nội hình như hình như con này hết sạch hàng rồi 😕 các bác thương gia nào còn bán thì inbox em với
@jack_kernel 15 clients đồng thời qua wifi bạn ạ. Nói chung về ý kiến cá nhân mình thì không nên mua D1300. Lý do vì theo nhà sản xuất D1300 này chỉ là 1 bộ bắt sóng wifi và chuyển tiếp ra Lan. Về VN, các bác biến nó thành phát sóng wifi bằng cách up fw WZR-D1800H vào. Về dùng thì độ ổn định không cao. Tại sao mình nói vậy thì bạn tham khảo trực tiếp tại link của hãng:
http://www.buffalotech.com/products/wireless/client-adapters/airstation-ac1300-4-port-gigabit-dual-band-wireless-ethernet-bridge

Bạn xem thiết bị xem phim của bạn chuẩn gì. Có AC không nếu có mới mua AC. Thiết bị không AC mua wifi AC vô nghĩa. Mình liệt kê 1 số dòng bạn có thể mua:

Thiết bị không có AC chỉ cần mua: WZR-300HP, WZR-HP-G450H, WZR-600DHP, WZR-900DHP
Thiết bị có AC: WZR-D1100H, WZR-D1800H, WZR-1166DHP, WZR-1750DHP

Nên mua các dòng mình liệt kê thì hơn. Shop mình khoảng 1 tháng nữa về dòng AC WZR-1750DHP. Bạn chờ được thì nên lấy con này. Sóng khỏe và ổn định nhất trong số model AC.
@vhv84 2 con này như nhau bạn ạ. Cấu hình phần cứng y hệt, chỉ khác về angten thôi, 1 con thì sử dụng 2 angten trong, 1 con dùng 2 angten ngoài. Cơ bản khác mỗi cái thiết kế
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
8 năm
em đang phân vân 2 em này, nhờ các bác tư vấn.
1. TP-Link Archer C2 - AC750
2. Buffalo WZR HP AG300H
Nếu bạn không quá cần thiết chuẩn AC thì chọn AG300H hơn. Độ ổn định cao hơn. Chipset atheros ổn định hơn chipset mediatek (tplink).

WHR-G300N sử dụng angten vô hướng. Nên bạn không cần để hướng nào. Đặt hướng nào cũng thế thôi. Chỉ có muốn bắt sóng tốt nhất thì chạy xung quanh nhà xem có vị trí nào bắt khỏe nhất không. Bắt được >20% sóng là rất ổn định rồi.
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
8 năm
bro cho mình hỏi thêm thông tin chút. Nhà mình ở chung cư, phòng có nhiều tường thì 2 em trên em nào được.
với cả em Buffalo kia có cổng WAN ko? vì mình đang dùng cáp quang đầu vào từ hộp kỹ thuật đang qua 1 em converter.

@Dungnn84 Chung cư thì con nào cũng xuyên kịch kim 2 bức. Tín hiệu sau 2 bức còn khoảng 2-3 vạch là kịch kim. Chất lượng sóng tốt hay yếu phụ thuộc vào kết cấu của chung cư nhà bạn nữa. Nhưng cơ bản là thế. Bạn phải bố trí điểm đặt thích hợp thì mới phủ tốt được hoặc cần đầu tư thêm cả repeater nữa.

Với nhà bạn thì band 5ghz chuẩn N hay AC đều vô tác dụng, vì band này xuyên tường kém. Chủ yếu bạn sẽ dùng band 2,4ghz. Theo mình nên lấy con khác cho kinh tế: WZR-300HP

Còn về cổng Wan, Buffalo và Tplink đều có. Bạn có converter là dùng được.
Mình đang sử dụng Bufalo whr-g300n Được một tuần . Router chạy ổn định hơn modem gpon Viettel. Nhưng wifi thì kết nối kém. Ở khoảng cách gần thì kết nối thành công. Còn cách xa một tầng lầu, mặc dù hai vạch sóng Nhưng không thể kết nối được(dt hay laptop đều vậy).
Không biết có phải do lỗi firmware @ducquang415 Hỗ trợ giúp mình.
Tư vấn mình 1 con sóng khỏe,ổn định,khả năng xuyên tường mạnh nhé
Mình thay con Huawei cùi của thằng VNPT
Tầm 1tr - 1tr500 nhé mấy bạn
Mình nghĩ đt và laptop bạn báo sóng ảo thôi. Thực chất vị trí đó wifi không phát sóng tới. Vị trí xuống 1 tầng của bạn, cách wifi bao xa ? Xuyên qua nhiều vật cản ko?

modem huawei của VNPT không thay được bạn nhé. Chỉ có thể chuyển bridge mode wan cho huawei (tức là sử dụng huawei như 1 converter thông thường) sau đó lắp router khác phía sau huawei để làm modem chính.
Tầm 1- 1,5tr có thể chọn dòng này của buffalo. Ổn định, bền, ping thấp: WZR-300HP
@buffalohn.com Không thể nào báo sóng ảo dc. Vì h.bữa thằng bạn qua chơi, mình mượn dt của nó test thử cũng vậy. Ngày xưa còn xài modem gpon zte của viettel xài bthuong. Từ khi đổi qua buffalo internet có ổn định hơn, nhưng sóng wifi rất kém...
WZR-300HP và WZR-HP-G300NH2 có khác nhau gì ko ? ngang tiền nhau
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HungQY 2 con này cơ bản là như nhau hết bác à, giống như cá lóc ở miền Tây và cá quả ở miền Bắc vậy 😁
dauemlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang chuẩn bị kéo cáp quang về xài nên nhờ mn tư vấn dùm:
1. Nên kéo của vnpt hay fpt
(Khu vực ba đình - hà nội)
2. Lắp đặt thiết bị:
- tham khảo trên này thấy mn nói modem nhà mạng cùi nên muốn sử dụng modem khuyến mại làm converter, internet và wifi thì dùng thiết bị mua ngoài cho chất lượng.
- nhà rộng 55m2 trần thạch cao, sàn gỗ. Nhà 6 tầng, Mỗi tầng 1 phòng 30m2 và khu cầu thang, mình tính lắp modem tầng 2 và router wifi tầng 5 thì nên dùng thiết bị nào để có thể phủ sóng được các phòng ở của 6 tầng (đặt tầng 2 để phủ tầng 1vs3, đặt tầng 5 để phủ tầng 4vs6). Nhờ ae tư vấn mua thiết bị hãng nào, loại nào luôn và mua ở đâu (gần cầu chương dương càng tốt nhé để nhờ qua nhà thiết lập luôn), chi phí 2,5tr đổ lại nhé.
Nhu cầu: cần ổn định (luôn bật 24/24), mình chơi game trên ipad và cắm auto trên pc nên rất ghét bị rớt mạng như hiện tại toàn bị dis với lag, lũ nhỏ xem phim online trên tivi và ipad, vợ chủ yếu fb các diễn đàn là chính (khoảng 10 máy kết nối cùng lúc đổ lại).
Thank đã đọc.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dauemlam Vãi bác-"trần thạch cao, sàn gỗ" thì xác định mỗi tầng 1 con wifi rồi 😁 .
Mình ở trong Nam nên ko rõ khu vực HN thế nào chứ Viettel hỗ trợ khách hàng rất tốt. Trước khi ký hợp đồng kéo mạng bác nên mặc cả làm sao để lấy convester riêng thì mới ngon được. Bây giờ sợ nhất mấy cái "gpon" của nhà mạng, không biết công nghệ mới kiểu gì mà "pathping" thử cái chạy loàng ngoàng qua bao lớp mới ra được ip net:oops:
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon Công nhận là trong nam viettel làm dịch vụ rất tốt. Tuy nhiên dùng Gpon Dasan đi kèm hơi lởm , nếu ko mặc cả được converter thì alo lên tổng đài họ vẫn chuyển qua brigde được , biến cục gpon làm converter luôn rồi bác ạ
@dauemlam Trần thạch cao + sàn gỗ... 2 cái này cản sóng wifi rất nhiều. Khu cầu thang bạn có cần phủ sóng ko? Hay chỉ cần trong phòng? Nếu chỉ cần trong phòng 30m2 thì mình có thể đảm bảo được.

Bạn lấy con link dưới max sóng hàng dân dụng của Buffalo đặt trong phòng 30m2 đó. Tầng 2 đặt 1 con, tầng 5 đặt 1 con là ok
https://buffalohn.com/product/wzr-hp-g450h/
Gửi các bạn 😁
Mấy bác cho em hỏi, em mua con buffalo WZR-HP-G302H nhưng trong trang cấu hình là WZR-HP-G300NH, cái này là do firmware hiển thị sai hay là em mua nhầm hàng ?
Em mua ở ducquang415.
@lapiu Do họ up fw G300NH vào cho bạn thôi. Cái này là lỗi của đồng chí kỹ thuật, chuyển tiếng anh sang tiếng nhật. Đãng nhẽ up fw của WZR-300HP hoặc WZR-HP-G300NH2 thì họ up luôn của WZR-HP-G300NH. Nói chung là cũng không ảnh hưởng gì lắm. Bạn dùng cũng được mà không thì yêu cầu bên bán up lại. Cái này phải mở máy mới up được nhé.
@buffalohn.com Cảm ơn bác, tại em tính mai ra kiểm tra lại con này ( mới mua được 2 bữa ) , dùng dược 1 thời gian thì bị treo phải tắt mở lại mới vào mạng được.
@lapiu bạn giống mình đó. cũng mua g302h đổi 3 lần rồi. Đang xài con này mới đổi hnay. Để xài vài 3 bữa coi có trục trặc gì nữa k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019