tư vấn lens góc rộng cho 60D

vipthangggg
29/6/2014 8:30Phản hồi: 12
hiện tại em đã có 60d + 85 + 50 + kit, giờ e muốn sắm 1 em lens góc rộng tiêu cự 30-35mm và đang phân vân ở mức giá tầm 8tr đổ xuống
- sigma 30 art và 30 thường, tất nhiên là 30 art sẽ hơn nhưng ko biết có hơn nhiều không, và cũng khó kiếm hàng
-canon 35 f2 : em này thì có vẻ dưới tầm so với sigma 30 nhưng tiêu cự tăng cao hơn và độ nét dường như cũng không bằng sigma
Mong được mọi người giúp đỡ 😁
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

30-35mm ko hề rộng, khá hẹp, với lại tiêu cự 35 cũng khá gần với 50 đang có.
Vậy sẽ có 1 ống vứt xó nhà đảm bảo luôn.
vipthangggg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hung low khả năng e sẽ cho ống 50 đi ạ
Mua 17-50 đi bác
Không biết bạn muốn dùng góc rộng để chụp gì.....!? Nếu bạn sắm lens để dành cho phong cảnh thì theo tớ bạn chọn 1 trong những lens này :......Canon 17-40mm (Cá nhân tớ đặc biệt thích chất ảnh của lens này)_Canon 10-22mm_Tamron 17-50mm VC .....😃
vipthangggg
ĐẠI BÀNG
10 năm
e chủ đạo là chụp chân dung ạ, và e toàn dùng lens fix thôi, các bác tư vấn giúp 😃
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kể cả bác cho fix 50 đi thì 35mm cắm trên crop vẫn là hẹp. Chưa thể coi là rộng được

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
vipthangggg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Pig_07 ý của e là nó rộng so với nhu cầu chụp chân dung ạ 😁
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@vipthangggg bác ko cần quan tâm rộng hay hẹp giữa tiêu cự 30 và 50
nếu bác dùng 30 thì chụp xong bác crop hình lại là giống 50 thôi
điểm khác nhau chủ yếu là cái hiệu ứng tiêu cự
ở 30 thì những vật phía sau chủ thể sẽ xa và nhỏ hơn
còn 50 thì những vật phía sau gần lại và to hơn
=> 50 sẽ xóa phông mù mịt hơn 30 ( mặc dù 30 chụp cũng mịt mù rồi )
bác dùng 50 xóa phông mù mịt thì bác có đi Châu Âu chụp người ta cũng chẳng biết được ở đâu vì mọi thứ xung quanh mờ mịt
còn ống 30 thì chụp vẫn đảm bảo độ mờ ảo ( xóa phông ) vừa phải, vừa đảm bảo đầy đủ thông tin cho tấm hình của bác :D
nếu mua 30-35 thì mua sigma art ( vô đối trong tầm dưới 20tr) còn 50 thì cái 50mm f1.8 của canon là đủ ( có tiền quất L luôn )
tùy vào sở thích bác thôi, chúc bác hốt dc lens tốt
vipthangggg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuisYuri bác cho e xin mấy cái ảnh gốc chụp từ 600d với 30 art của b dc ko ạ :D
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@vipthangggg Ok bác. Đợi tối về e up. H e đang ở trường :p

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
hx100
CAO CẤP
10 năm
- Giữ lại kit (để chụp phong cảnh)
- Bán 50 -> mua Sigma 30 Art (bỏ qua 35f2 nhé)
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
mới học về hồi nãy...cầm máy ra đường phang đại vài phát cho bác xem
3 tấm đầu là e chụp tuần trước...mấy tấm còn lại là vừa phang lúc nãy...bác zoom vào tâm mà xem nét nhé
con sigma này dễ bị out nét tùy vào body nhưng mua xong đem cả body vs lens lên shriro ng ta cân chỉnh free
ưu điểm là nét ngay ở f1.4, bokeh đẹp, chân dung đẹp, cảnh thì tạm 1 chút, build chất lượng lắm, láy nét nhanh và êm
nhược điểm: bệnh front/back focus như trên e đã nói nhưng chữa dc, nếu bác chụp close up hoặc gần gần mà mở f1.4 dễ bị out nét vì DOF mỏng quá
nhìn chung thì tầm dưới 10tr thì ko lens nào qua được em này đâu bác
đáng tiền 😁

hình e chụp vội cho bác review nên nó xấu xấu....bác thông cảm...hình chụp kĩ càng nó riêng tư nên e ko share dc :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019