Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn mua loa xem phim HD + nghe nhạc

MKbopku
26/5/2013 11:14Phản hồi: 35
Xin các bác tư vấn cho em biết em nên mua loại loa nào (từ 5 đến 8tr) đê xem phim HD và nghe nhạc. Em mới chỉ biết đến loa logitech z5500 thôi ạ, đã nghe thử và rất nhưng hình như nó hiếm lắm, chỉ nên để xem phim HD chứ nghe nhạc ko hay và dễ mua phải đồ "tân trang " 😔. Nghe nói có loa logitech z906 ra thay thế cho z5500 nhưng nghe nói nó chán lắm ko nên mua. Ngoài ra còn altec lansing và còn rất nhiều nhiều hãng nữa. Có bác nào rành về mấy thứ này giúp em với ạ <3
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nên đi nghe thử Z906. Mỗi người 1 cảm nhận thôi, mình nghe thấy hạp thì ok mà. Còn nếu không thì bác tham khảo thêm Edifier C6XD. Xác định xem phim thì nên chọn 5.1 (tuy nhiên nghe nhạc cũng không phải là không chấp nhận được). bác ghé SVHouse có trưng bày sẵn cho bác thử.
vote cho Z906 và C6XD ! Mỗi người 1 đôi tai cảm nhận , bác cứ đến tận nơi nghe và cảm nhận nó
Logitech Z906 xem phim cực chất nhé bác , nhưng nghe nhạc không được tốt lắm.
Bác muốn vừa phim vừa nhạc hay đầu tư loa Edifier S550 😃
Đội bạn mình sử dụng Z906, đúng là xem phim hành động phê lòi ! Đây là loa xem phim nên nghe nhạc nhiều lúc không được hay cho lắm ! Nhưng theo cá nhân mình lại sử dụng Edifier + Soundcard, vì mình hay xem phim bộ và phim chưởng nên nhiều lúc nghe cả nhạc phim luôn. Rất nhiều đội bạn đánh giá là nhỉnh hơn về mặt này !
sau 1 hồi hỏi tư vấn ở các diễn đàn e đi đến quyết định là logitech z906, các bác nghĩ sao ạ :3
Nếu đã đầu tư thì nên ráng thêm khoản 4tr cho loa Onkyo S4505 là chất nhất 😃
đầu tư cái receiver rồi gắn loa vào nghe cũng ổn nghe nhạc hay phim đều hay.Về sau có tiền nâng cấp loa từ từ là ok còn ko quất nguyên bộ loa receiver luôn
bác này nói chuẩn đấy nếu dùng soundcard onboard digital hoặc 5.1 thì Z906 là dạng khuyến cáo 😁
@lienthieulinh là sao ạ? bác nói rõ hơn giúp em T.T
@MKbopku Z906 đã có bộ giải mã DTS rồi, nếu có thêm soundcard 5.1 thì tốt, còn nếu không có thi sẽ dùng onboard trên máy tính để bản nhưng phải có cổng quang hoặc 5.1. Bạn dùng như thế cũng được
@lienthieulinh cám ơn bác, nói thật e ko rành mấy cái này lắm :3
hoatan295
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng vừa mới làm 1 e z906. Và chuan bị mua 1 e hdp vẫn còn đang phân vân giữa hd life v7 với himedia 910b . Nhờ các pro tư vấn dùm. Nếu có thêm hdp thì đấu nối với z906 ntn để xem và nghe được phim với hiệu ứng 5.1. Vì mới tập chơi hd
@hoatan295 cả 2 con đều sử dụng chip RT1186, đều sử lý 3D tốt, có cả wifi, Nếu cho em chọn thì em nghieng về HDlife V7 vì có những ứng dụng hay. Trực quang thì Bác ra cửa hàng HD để xem qua các mẫu HDP.
Khi có HDP thì Bác kết nối bằng cổng Optical từ HDP vào Z906 để lấy hiệu ứng 5.1, còn HDMI từ HDP lên tivi để lấy hình ảnh. Trong phần setup HDP thì Bác vào âm thanh chỉnh phần SPDIF Bác để chế độ RAW. Chúc Bác tìm được 1 em như ý.
mình cũng đang tính mua bộ loa 5.1 của sony về xem phim nghe nhạc.
nhưng mà ở nhà thì có cái laptop dell N5110 thì có nghe đc 5.1 ko?
@inychi Bác mua jack 1 đầu 3.5 ra 2 đầu AV cắm vào 2 ngõ đỏ trắng đằng
sau bộ dàn. Cắm qua cổng phone lap thì ko thể out 5.1 đc vì card âm thanh của lap vốn dĩ đã ko thể out 5.1. bác mua dàn Sony để Pro Logic II thì nó vẫn ra hết 6 loa nhưng mà chỉ là giả lập thôi chứ cái đầu vào nó đã ko là 5.1 rồi.

Laptop của bác phải có cổng SPDIF, dàn âm thanh bác mua phải có cổng Optical, mua dây như hình đấu vào thì xong, mà sàn Sony có cổng Optical thì đắt.

cám ơn bác tư vấn nhiệt tình wa'
hj
steventhuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Z906 chơi phim là hoành tráng rùi bác ơi ,nghe nhạc là tạm ổn nhưng không đến nổi tệ bác dùng em này để có âm thanh vòm bác chỉ cần chuẩn bị source phim có chứa DTS sau đó dùng thiết bị xem phim có cổng optical hay coxial (đầu HD , bluray , máy tính ...) kết nối với Z906 và thưởng thức thôi
bác cần trải nghiệm hãy đến SVHOUSE 116 Trần Minh Quyền , P11, Q.10 nhé nghe thử thoái mái và được tư vấn cụ thể hơn bác nhé
em ở HN. thank bác.
bjo mua 1 dàn 5.1 của Sony em thấy có đầu DVD, đọc cả USB nữa.
nhưng mà nó ghi thông số ko hiểu lắm.
http://pico.vn/17413/dan-am-thanh-dvd-sony-davtz715csp1--51.html
em tính xúc bộ này ko bit có ăn thua ko?
Mình rất lúa về vấn đề âm thanh này. Mình rất thích có 1 bộ loa để xem phim. Thấy các bạn thảo luận thì con Logitech z906 sẽ là lựa chọn của mình. Cho mình hỏi chút con này về lắp ráp có dễ không? Có cần phải mua thêm gì nữa không? Mình có 1 ổ cứng 1TB để chép phim và 1 TV HD. Mong các Pro chỉ giúp.
@tuanhungvt77 Bộ này cũng dễ lắp ráp.

Bác cần thêm 1 đầu phát HD nữa để có thể xuất ra DTS. Sử dụng dây Optical xuất từ đầu HD vào Z906 nha Bác. Khi nào lắp đặt, có cần hỗ trợ gì thì Bác có thể alo cho em. Sẽ hỗ trợ những gì em biết 😃
keongot09
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hd_audio bac thong cam minh go tren ipad nen kg go dau, minh mua bo nya ve dung ket noi vao may tinh thi lam sao de ra duoc am thanh vom ha Bac?
@keongot09 nếu soundcard của bác có hộ trợ giải mã DTS và xuất quang hoặc coxial và tất nhiên nguồn phim cũng có DTS thì sẽ ra thôi, đơn giản mà
steventhuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lắp ráp thì dễ nhưng bố trí thì bạn phải tự kiếm thêm mấy tacke để treo loa bắt vào tường vì trong bộ ko có di dây ko qua phức tạp vì trên loa sub có ghi ngõ ra các dây rùi , bản thân loa đã có bô giải mã DTS bên trong bạn chỉ cần down source phim có chứa DTS về và kết nối loa vào thiết bị xem phim của bạn và chơi thui loa có hầu hết các cổng kết nối hiện nay như : Jack 3.5 , RCA , Coxial và 2 cổng optical
steventhuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@keongot09 Như các bác trên đã tư vấn ra được bạn nhé nhưng nếu muốn hay thì dùng đường optical sẽ hay hơn
lizhnm0207
ĐẠI BÀNG
10 năm
@steventhuan Nếu bác thớt có cần mình có thể tư vấn chi tiết gấp 10 lần hơn trên ạ !
keongot09
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lizhnm0207 mình vùa rồi có mua cái card sound AUDIOTRAK 5.1 MK-II ZENI cho bộ loa z906 nhưng giờ mình đang dự định đổi cái Auzentech Prelude 7.1 hay cái creative co giá tương đương.vậy theo bác nên dùng cái nào?mình đang phan vân chọn lưa vì không muốn dùng loại nghe tệ quá mà củng kg muốn trang bị loại tốt nhưng lại khọng dùng hết nên mình mong bác tu vấn giúp nên dùng loại soung card nào vừa phù hợp với loa z906 của mình là được.cảm ơn bác trước
lizhnm0207
ĐẠI BÀNG
10 năm
@keongot09 Auzentech thì mì chưa chiến bao giờ, nhưng nói đến creative và ht omega hay asus thì đều là soundcard để xem phim và chơi game cực đỉnh vì nó hỗ trợ đủ toàn bộ tính năng của dts
keongot09
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác có biết loại card rời nào hổ trợ giải mã dts không và nơi bán cáp coxial nếu biết thì chỉ giúp mình.
dây coxial thì bán ngoài đầy mà bạn, mấy cửa hàng đồ âm thanh điện tử kiểu j chả có, ngoài chợ zời đầy, thích chất lượng tốt thì có dây của Nuforce hoặc Ultralink , card hộ trợ DTS thì cũng 1 rổ nhưng mình đang dùng eClaro của HT Omega thấy rất tê và phê, còn bác muốn tiện lợi thì kiếm em u192s của nuforce nhưng em này trên TT đang hết hàng chắc kiếm thì chỉ đc hàng 2nd thôi
keongot09
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bohung08 Cam on Ban,minh thay tren loa co 2 cong ket noi optical vay neu trang bi sound card co ca ket noi optical va coxial thi Ban nghi nen dung ket noi nao? minh chi dung xem phim va choi game.
làm em logitech Z906 là chuẩn bài nhất, ngon bổ rẻ
k ra đc dts đâu bạn nhé 😁 âm thanh ra đường 3.5 là analog nên bạn muốn dts ra được thì như mình nói trên rồi bạn chịu khó đọc lại nhé

nếu bạn chỉ dùng phim và chơi game thì quang thích hợp hơn, còn khi bạn muốn nghe nhạc thì chuyển sang coxial nhé
lizhnm0207
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bohung08 Thông thường thì nó sẽ là như nhau bác ạ nhưng mà thường thấy xem phim thì dùng dây quang optical, còn nghe nhạc thì thì dùng cáp đồng trục là coaxial, vì optical là tín hiệu phổ biến, TV, máy chơi game ... nhiều thứ khác đều có cổng này sẽ tiện hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019