Tư Vấn Mua Máy Ảnh Entry Level

Ray Kenvin
22/6/2014 12:55Phản hồi: 12
Trước tiên em xin chào các mems trong tinh tế ạ.
Em có khoảng 11tr định mua 1 chiếc máy chụp choẹt nhu cầu không khắt khe, gọi là tập tành sau này lên dần dần ạ. Em đang hướng tới những máy sau các bác tư vấn dùm em nên chọn chiếc nào cho hợp lý với mức tiền.
1. Nikon D3200 mới.
2. Nikon D5200 cũ
3. Canon 600D mới.
4. Sony Alpha A57 cũ.
5. Các bác tư vấn phương án khác nhưng đừng bẩu em cố lên thêm chút chút rồi em quá cố luôn ạ 😁 :D :D. Đó là mức tiền max của em rồi.
Các máy em nhắm tới sẽ có lens kit là đương nhiên ạ. em tính sau khi tậu đc máy rồi gom lúa tậu thêm con fix 35 hoặc 50 nữa.
Cám ơn các bác !
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenzu1509
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy có bộ Nikon d3300 này khá phù hợp với bạn.
Anh starnt đã review khá chi tiết rồi. Bạn qua bên tin đánh giá đọc tham khảo.
Mình cũng là người đang tìm mua máy như bạn nên cũng cày các diễn đàn Thấy có bộ này có vẻ phù hợp yêu cầu bạn, nên chia sẻ. Có j đợi các pro vào tư vấn thêm. 😁
@kenzu1509 hìhì, trc giờ mình đc mượn máy chụp qua 50D - 60D và A57 rồi. Thấy cũng kết Sony lắm. Nhưng nhìn chất ảnh Nikon đã quá nên lại có ý kết Nikon hơn cả.
Đây là hình em chụp bằng A57 + Sigma fix 85 f1.4 hình chưa hề qua pts chỉ resize

kenzu1509
ĐẠI BÀNG
10 năm
Uh, mình cũng thích sony 😁 Chỉ có điều mình đang nhắm mirroless. DSLR nhìn pro quá đi chụp nhiều chỗ hơi bất tiện. Zậy thì phải coi thêm A58 mới hơn 10tr, hay tìm A65 cũ. Bạn đọc thêm các tư vấn bên ngoài đi, có nhiều câu hỏi giống của bạn rồi đó, rồi qua bên VNphoto xem ảnh mẫu, ra tiệm cầm thử. Cái chính là mình thích, chứ theo mình các dòng điều có đặc trưng, và bản sắc riêng của nó, chỉ có hợp với mình nhất, chứ ko có tốt nhất đâu. :D
@kenzu1509 A58 không nên chơi vì ngàm nó bằng nhựa sợ nhắm 😆 Mà dân tình khuyên nên chơi A57 hơn là A58.
Thực ra giờ thích Nikon vs Sony là chính bác ạ :D :D :D
Nên dùng A57 vì đầy đủ tùy chỉnh hơn những con trên.
Bạn dùng A58 thì cũng chả bao giờ cắm ống to nặng đâu mà sợ ngàm nhựa với ngàm sắt 😃.
Nên mua A57 + kit II (kit A58) + fix 50 f1.8.
@EvilCrab Thanks bác nhé, mỗi tội giờ kiếm ít ai bán A57 quá 😁 Hình như hàng hót
@Ray Kenvin Nó chưa ra đời mới thôi. Theo mình A58 cũng rất tốt, LCD hơi chuối so với A57 nhưng EVF lại ngon hơn 😃.
Vote 600D new, mình mới mua 2 tuần trước, hàng chính hãng LBM tại Khánh Long..hoàn toàn hài lòng với em nó..
Nikon D5k2 và D3k2 bạn fải tính kĩ lại nhé, loại này không có motor lấy nét trên thân máy nên khi nâng cấp lens sẽ tốn rất nhiều tiền..còn 600D thì vô tư, sau này mua 1 con fix 1 con tele là đủ quay tay rồi..😃
P/s: Nếu thích 2nd thì bạn nên chọn dòng cao hơn luôn đi, chẳng hạn như Canon 60D 2nd +kits, chắc tầm 11tr-11tr5 là có đó.
@nickyluv Thực ra mình không thích màu của Canon cho lắm, vì mình hay đi chụp phong cảnh là chính 😁 :D. Nếu hay chụp chân dung mình sẽ nghĩ đến Canon.
Giờ là đang phân vân giữa A57 vs D5100.
A57 máy còn ngon thì xúc tiến ngay. Còn không thì 5100 ;);)
@Ray Kenvin Nếu vậy sao bạn ko lên D5200 luôn? Hay định mua lens nữa?
@Ray Kenvin Riêng entry, A57 tốt hơn D5100, vì nó cung cấp đầy đủ những thứ cần cho bạn hơn.
Lựa chọn khác là Pentax K30/K50.
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@Ray Kenvin Chỉnh picture style là xong...còn ko về nhà lightroom hoặc PS
Hãng nào cũng tốt như nhau cả thôi bác ơi

Sent from my iPhone using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM