Hỏi đáp Tư vấn mua xe RSX-2013, Sirius, Viva Fi

Thảo luận trong 'Xe máy' bắt đầu bởi tmtienminh3491, 27/6/13.

?

Chọn xe

1. RSX-2013

10.3%
  2. Sirius

12.1%
  3. Viva-Fi

77.6%
  1. tmtienminh3491

tmtienminh3491 Thành viên

Các bác ợ, e là sinh viên, học tại SG, sau 1 time gom góp đủ thóc gạo (tự dồn tiền, ko xin xỏ vay mượn gì hết). E tính mua 1 con xe, đang phân vân RSX-2013, sirius hay viva-fi? E thắc mắc quá.
    Lên vài diễn đàn thì người thì nói:
    - RSX ko hao xăng, bền máy và hỏng hóc dễ kiếm đồ, nhưng mẫu mã to và nghe chê nhiểu hơn khen. Giá 23T4
    - Sirius thì máy êm, depa vọt, mẫu mã đẹp nhưng máy ko đc bền cho lắm (e nghe thợ sửa xe tư vấn). Giá 24T
    - Viva-Fi giá rẻ, nghe nói máy bền, đi thích, ít hao xăng nhưng mà hỏng hóc thì khó kiếm đồ. Giá 22T4

E thì rất là phân vân nên chọn e nào để cưới...
    Độ bền, cảm giác lái, mức hao xăng, phụ tùng thay thế sau này...
    Các bác giúp e cái!
    :
  2. tmtienminh3491

Bác nào giúp e cái...
  3. tuanpro103

tuanpro103 Thành viên

Su chưa chạy nhưng đang tính mua vì da đi 2 dòng RSX và Si rồi. Nói chung cảm giác tùy người
    Độ bền: Không biết do duy nhất chạy lâu chỉ có con Ju ở nhà thôi
    Cảm giác lái: Theo mình thấy thì con Su và Viva thì tốt hơn ở khoảng này. Si thì đang mượn chạy, Viva thì hôm bữa chạy thử. Không biết có phải do em đi quen con ju không mà khi lên chiếc RSX thấy nó ì ì sao ấy, với lại cái nút xi nhan với còi của nó nhầm hoài. Khi chạy trên 60km/h thì cả 3 đều có cảm giác rung ( với cảm gáic của mình ), viva thì đỡ nhất
    Xăng: Tiết kiệm xăng thì Viva tốt nhất, xếp cuối là Si
    Phụ tùng: mức độ dễ kiếm trong mị trường hợp RSX>Si>Viva
    Tùy bác chọn nhưng là sinh viên thì khuyên bác mua con viva cho ngon, cái khoản phụ tùng mình toàn vào hãng mà thay + bảo dưỡng định kỳ nên chưa bị hư dọc đường. trước khi đi xa xa thì kiểm tra khá kỹ mới xách xe đi nên vụ phụ tùng của viva thì không lo
    vienthuanhgtmtienminh3491 thích nội dung này.
  4. tmtienminh3491

Thank bác cái!
    e cũng thích cái ý kiến của bác, ý e cũng nghĩ vậy, mà chỉ hơi lo vụ phụ tùng sau khi mua thôi. Phụ tùng Su thì mơi mắc và khó kiếm. Nhưng bù lại giá 1 con Fi như nó thì rẻ bù qua bù lại cũng vậy cả. Si thì máy bốc, hao xăng hơn và đi 1 time thấy máy có xuống, RSX thì chắc đang đi Si quen, nhảy qua đi con đó đúng ì máy thật!
  5. Duy_P900

Duy_P900 Thành viên

3 con trên là 3 đại diện cho 3 hãng lớn của Nhật, mình thấy con nào cũng tốt cả bạn à. Tuy mình chưa ngồi trên con RSX và Viva, chỉ ngồi Si rồi song mình vẫn có thể cho bạn vài lời khuyên:
    Về ngoại hình: dẹp con RSX qua một bên, xấu đê tiện, nhất là dàn đầu, cứ như là dị nhân ấy. Hai em còn lại thì thanh lịch hơn, nếu là nữ thì chọn Si và nam thì chọn Viva
    Về máy móc và tiết kiệm nhiên liệu: nếu chú trọng khoản này thì bạn nên chọn Viva ngay lập tức, nghe nhiều người khen lắm rồi
    Còn vần đề thay phụ tùng thì mình chẳng quan tâm lắm, mình thấy bạn hơi lo xa lắm tại vì cả 3 con này chạy biết chừng nào mà hỏng.
    Chốt lại, nếu là mình thì mình sẽ chọn Viva.
    Manh.neuAtomicdj thích nội dung này.
  6. tmtienminh3491

Đúng như bạn nói là xe nào đi nhiều cũng hỏng thôi! Mà thực sự hùi đó có đi cùng vs ông anh để kiếm phụ tùng viva cũ thì... nản luôn!
  7. tmtienminh3491

Có vẻ viva-fi đang đc quan tâm nhiều hơn Si và Rsx nhỉ!

Các bác đi thử rùi cho e thêm chút ý kiến đi >"<
  8. vingal

vingal Thành viên

Nếu ở SG thì lo gì phụ tùng Su khó kiếm. Phụ tùng Su khó kiếm đối với những vùng sâu vùng xa thì đúng. Còn việc giá phụ tùng Su mắc thì phải coi lại nha, bạn thử hỏi giá cùng một món phụ tùng của 3 chiếc trên coi thằng nào mắc. Với lại phụ tùng Su thì chắc chắn là đồ xịn, còn phụ tùng Honda thì khả năng bị dính đồ nhái hơi cao :D
    Vote New Viva do đã sở hữu 3 dòng xe su: Smash, Hayate, Axelo :)
  9. tmtienminh3491

:D Đúng là phụ tùng Hon vs Ya dạo này hàng trôi nổi ko ak!
  10. tuanpro103

tuanpro103 Thành viên

Đồ chính hãng thì thằng nào cũng mắc hết bạn ak. Mình đi thay đồ cho con ju thì đồ cũng mắc ( nếu so với giá bên ngoài ) tiền nào của đó ak bạn. Mua đồ mắc tí nhưng mà được cái yên tâm :)
    tmtienminh3491 thích nội dung này.
  11. tmtienminh3491

các bác cho e thêm kiến thức đi!
  12. tuanpro103

tuanpro103 Thành viên

Mới về quê và đã kéo thử con Si của mình lên 90km/h. Cảm giác không tốt tí nào, cái đuôi xe nó lắc lắc thấy ghê. Vì chưa vợ con nên vội giảm xuống 40km/h cho nó lành
  13. tmtienminh3491

e cũng chưa vợ :))
  14. tuanpro103

tuanpro103 Thành viên

Vậy cái avatar bác chụp với ai vậy? :D
  15. tmtienminh3491

gấu e, e đáng SV :D. Bác manh động quá =))
    Duy_P900 thích nội dung này.
  16. tuanpro103

tuanpro103 Thành viên

Nhìn bác đẹp trai quá. Kết bác rồi đó :rolleyes:
  17. Duy_P900

Duy_P900 Thành viên

mua Su viva thôi, Sirius chạy đầy đường rồi, với lại nghe nói càng về đời sau, Ya làm con này càng ẩu :)
    derick151 thích nội dung này.
  18. tmtienminh3491

đi vòng vòng thấy ng ta đi Honda nhiều, Ya cũng có còn Su thì... đi chỉ gặp hayate vs .... đc có vài con bác ạ!
  19. kuroakini

kuroakini Thành viên

đa số e thấy RSX người ta đi nhiều.xong tới si,viva thì lâu lâu thấy vài anh tòn ten chạy ngang wa =]] nếu là e thì e chọn viva vì được cái FI ~~ trong nội thành đỡ hao
  20. binh99t1

binh99t1 Thành viên

Viva chứ còn gì nữa, đã có test đầy đủ rùi đó.