Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn tai In-Ear Audiophile

Minh Dio
22/8/2014 13:48Phản hồi: 28
Chào mọi người, mình cần mọi người tư vấn giúp:
Hiện tại mình muốn sắm một tai In-Ear để nghe nhạc Lossless (chủ yếu là dạng Instrumental/ Classical). Tầm giá thì chắc từ 2 triệu trở xuống, chống ồn càng nhiều càng tốt.
Mình đang nhắm hai cháu: Sony MDR-NC31EM và Grado iGi. Bác nào tư vấn giúp mình nhé, cám ơn!
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cố thêm tí làm con Hifiman RE400 hay Vsonic GR07 là chuẩn bài bạn ah 😁

Hoặc là tài chính ko đủ thì làm con Sony XBA-1 hoặc XBA-10
tầm 2tr trở xuống thì có Sennheiser CX400 II, Grado IGI, Nocs NS400 Titanium, bạn ghé showroom SVHouse để nghe thử trải nghiệm nhé.
@SVHouse.125TMQ Mình cũng có nhu cầu trên . để trong tuần rảnh qua SV house nghe thử rồi cưỡng em nó về luôn. Mình có mở 1 topic hỏi mua tai nghe mà chưa thấy SV house Sp ạ
azaudio.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@allriseloveyou Tầm này bạn nghe thử mấy em ATH của Japan và RHA của UK nhé . Nghe tạp có mấy em RHA nghe rất tốt và design cũng rất đẹp ạ 😁
3kshop
CAO CẤP
10 năm
ráng hơn 2 tr thì có nhiều em ngon hơn bạn ah ,như RE400 hoặc rha 650 nghe rất tốt với gu của bạn 😃
chesterlam
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đã nghe qua em Nocs NS400 titanium thấy chất âm em này thiên sáng treble đánh tốt và tách bạch ,một sự lựa chọn đáng để bạn quan tâm và nghe thử
Ráng tý có Hifiman RE-400 rất hợp với yêu cầu của bạn nhé
bác nghe thử em IGI của Grado đi nhé, e thấy rất phù hợp với gu nhạc của bác, em này bass vừa phải nhưng đánh gọn , lực đủ, những đoạn nhạc có tiết tấu nhanh e nó vẫn thể hiện tốt, rất căng và nảy, dải treble e này rất là long lanh nhé.
bác cứ đi nghe thử so sánh và cảm nhận nhé
lizhnm0207
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn dùng với thiết bị nghe nhạc gì vậy !? Nếu mà mình quan tâm nhiều đến dòng nhạc như là audiophile thì chắc chắn là phải nhấc người lên đi nghe thử rồi cùng thảo luận sau, có thể tham khảo thêm Vmoda BFM và Remix Remote
Mình từng nghe Grado IGI thấy rất hay với dòng nhạc instrument, treble trong trẻo, tách, mid mượt mà, nên đi nghe thử con này nhé bác
tầm tiền này nhiều lựa chọn lắm

Nocs có NS 400 Titanium và Aluminum đều hợp , dòng sản phẩm này có vocal cực thật, chi tiết, rõ và mượt dễ nghe, cùng dải treble long lanh, và dải bass đánh vừa đủ lực rõ và gọn.

V-MODA có Remix Remote, có dải trầm xuống sâu nhất trong các em đang liệt kê, dải treble cũng khá leng keng.

Sennheiser có CX 400 II, CX 980 tiếng dày dặn, thật, trung thực và ấm áp hơn so với Nocs

Grado có iGi có dải trầm đánh căng, gọn, nẩy, lực rõ, cùng dải treble leng keng.

mấy em trên đều có tiếng chi tiết trong tầm tiền, nghe rất rõ các nhạc cụ, chi tiết các dải âm,.....

tuy nhiên để cảm nhận rõ và chính xác bạn nên test bằng nhạc jazz, blue, acoustic, country,... với chất lượng file nhạc wav,... đừng nghe bằng mp3 , nhạc mp3 nén hết lại , mất hết chi tiết, nên tai nghe đắt tiền hay rẻ tiền đều khóc cả
Minh Dio
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôm nay mình đã được thử iGi và CX 400II.
Kết quả:
- Quá thất vọng với iGi vì âm bị đẩy quá cao so với "chuẩn của mình" -_- âm Bass, so với con HD419 thì lại yếu ớt. Mid và Vocal chấp nhận được, nhưng vẫn bị đẩy 😔 Treble chuẩn. Tuy nhiên một phần vì iGi chưa dc burn in nên mình chưa nắm rõ bản chất âm thế nào
- CX 400 thì trầm ấm, Bass có nội lực. Tuy nhiên ở cũng vì vậy mà CX nghe có vẻ âm hơi đục. Không đủ độ thanh thoát cần thiết cho cho những bản Instrumental, mà tiêu biểu là nhạc Jazz
Sao đây mọi người T.T
@Minh Dio vậy bên trên có 3 con theo mình là rất hợp với dòng nhạc bạn nghe đó , bạn cứ đi nghe thử đi 😃
loa.com.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@Minh Dio IGi bass không nhiều nhưng đủ về lượng đánh căng và nẩy đủ để cảm nhận rõ, nó thiết kế để cân bằng với dải mid, ko bị lấn sang so với 1 số tai nghe khác.

Với tầm tiền này iGi quả thực rất chi tiết và có tiếng rất đẹp, đứng ở góc độ mình nghe thử, bạn thử với các file nhạc wav và dòng nhạc acoustic,blue , jazz, classic sẽ thấy.

Nếu thử nhạc pop thì bản thu âm nhạc pop thường chất lượng ở mức trung bình nên không test được ra chất của sản phẩm đâu ạh, khi test loa cũng vậy, phải lôi các bài chi tiết, có tiết tấu phức tạp, nhiều nhạc cụ cũng như cả giọng Nam và Nữ, để thấy được hết điểm mạnh của tai nghe hay Loa
Sam_Q
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Minh Dio Có vẻ bác đang hơi nhầm 1 chút
Bác mua tai nghe để nghe thể loại Instrumental/Classical, mấy dòng này thực sự không cần quá nhiều bass về lượng, tuy nhiên phải có chiều sâu, độ lan tỏa và có tiết tấu nhanh 1 chút. Treble vừa đủ, xét chung của tai nghe có hơi thiên sáng một chút (một chút thôi nhé) 😁
Tuy nhiên mình thấy gu nhạc của bác lại nghiêng về âm trầm nhiều hơn, nên có thể thử tai nghe chưa vừa ý lắm.
Theo ý kiến cá nhân của mình thì bác nên thử mấy em ATH hoặc RHA tầm dưới 2tr như mức đầu tư của bác xem có hợp gu ko nhé, mình nghĩ dòng ATH sẽ hợp với bác hơn
azaudio.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@Sam_Q Đồng ý với bạn này, nghe các thể loại trên thì nên nghe thử ATH với RHA, mấy con nhiều bass không phải dở, nhưng ko hợp với thể loại bạn nghe.
Minh Dio
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đồng ý với ý kiến của bạn. Nhưng vì mình cần con nào Mid tốt Treble được. Thật sự khi lấy CX-400II thì mình bị cuốn hút bởi chất giọng ca sĩ. Như Mirrors của J.T và Nỗi Nhớ Mùa Đông của Tấn Minh chất giọng rất trữ tình, mang tính tự sự. NHƯNG bên cạnh đó, như mình đã nói, mình không biết là nó kéo dòng nhạc không lời hơi tệ =.=

mình nghĩ giữa 3 con thì Hifi và GR07 thì được đó 😃)
@Minh Dio Còn tùy xem nó có lọt tai bạn ko 😃
lizhnm0207
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zipder Đúng rồi bạn ơi ! Rất nhiều người hiểu sai về vấn đề chất âm nên mới sinh ra cách nghe khác nhau, ví dụ không nhất thiét cứ phải treble lên tốt tiếng sắc là nó chi tiết, mid dầy và tròn tiếng gọi là mid ấm, và bass sâu thì lại gọi là âm trường rộng, lệch pha hoàn toàn bạn nhé, bạn mới chơi thì cứ thiểu nhiều bài nhạc, thử thật nhiều vào để nghe hợp tai, khi nào chơi đò đắt tiền thì sẽ đọc bài: Để trở thành người nghe giỏi bên âm thanh vàng
Dòng sản phẩm CKR của audio technica mới ra mắt, bác đã thử chưa, có mấy con in-ear tầm hơn 1 triệu, âm chuẩn cực, nếu có điều kiện, bác ghé quá mấy cửa hàng bán audio tehnica thử xem,
Syn Style, Mai Nguyên, Icenter đều có hàng nhé
loa.com.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Quên có mấy em mới ra mắt của Sennheiser bạn có thể qua tét thêm nhé chắc là hợp với bạn hơn đặc biệt là Momentum In Ear . bạn cũng nên nghe Sennheiser CX 3.00 và Nócs NS 500 nhé thích lắm
loa.com.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Nocs NS 500 tiếng sẽ sáng hơn so với CX 400 II
Nếu bạn thích âm lạnh, sắc thì thử Phonak 012 hay 022 xem. Dòng Phonak cũng khá nổi tiếng trên thế giới 😃.
Audiophile thì chọn Vsonic GR07 nhé! sự khởi đầu tuyệt vời cho audiophile mới đấy
vote bác nghe thử remix remote chắc sẽ hợp gu của bác, em này bác chắc có chiều sâu mà 2 dải còn lại cũng khá đẹp bác thử xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019