Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tuỳ chỉnh màu sắc màn hình Xperia Z bằng phần mềm White Balance

vuhai6
10/5/2013 4:55Phản hồi: 83
Tuỳ chỉnh màu sắc màn hình Xperia Z bằng phần mềm White Balance
tinhte_xperia z_00.png

Khi Xperia ZL được bán ra, Sony có cài sẵn cho chiếc điện thoại này một phần mềm căn chỉnh màu màn hình, mới được họ phát triển có tên gọi là White Balance. Phần mềm này cho phép người dùng tuỳ chỉnh màu màn hình, tuỳ chỉnh các thông số như cân bằng trắng (white balance), độ bão hoà màu (color saturation) và sắc độ màu (hue). Không biết ZL có thực sự cần phần mềm này không, chứ người dùng Xperia Z thì chắc chắn là có. Mặc định màn hình của Z hơi đục, giống như có một lớp sương mờ, gây không ít khó chịu cho người dùng, lỗi này sẽ dễ dàng được khác phục nếu bạn tuỳ chỉnh lại một chút màu sắc hiển thị. Vấn đề là mặc định thì Z không có phần mềm White Balance giống ZL, rất may các vọc sĩ bên XDA đã ra tay và giờ thì bạn đã có cái để dùng.

Để tải về và cài White Balance cho Xperia Z thì bạn cần tham khảo topic sau XDA (1), về cơ bản là cần root máy trước, cài recovery và update file zip từ recovery. Các thông số áp dụng cho màn hình của Z là saturation : 9 và hue 220, brightness ở mức 75%, chọn vào adapt to lighting conditions, bỏ chọn bravia engine, white value ở mức 65k.

Ngoài Xperia Z thì bạn cũng có thể mang White Balance lên Xperia T, TL, TX, V theo hướng dẫn trong topic sau XDA (2).

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ thì khắc phục được phần nào màn hình của Z rồi nhé các fan.
Fix đc lỗi wifi, pin chút nữa là ngon!

Sent from Xperia Z@AndroidVietnam
Chỉnh ngay và luôn thành màu trên màn hình " SIÊU PHẨM " Sâm Nhung Gà mà xí S4

Gửi từ Lừa Gạt Nexus bố
thật sự mình chưa thấy điện thoại nào màn hình đẹp hơn con LG Optimus G,mình dùng vài con LG rồi phải nói màn hình quá đẹp 😁 . Xperia Z có ra showroom ngắm rồi, màn hình không đẹp lắm 😃
@Zanr Zij sory bạn nhé. đúng la mình đánh giá theo cảm tính bằng thực tế. mình cũng công nhận man iphone đẹp nhưng cầm 2 cái so với nhau thì mình vẫn thấy gpro nhỉnh hơn. còn màn g mình ko chê là xấu. mình chỉ dánh giá thấp hơn so với G pro. và đấy cũng chỉ là cảm nhận riêng của mình thôi. và cũng nhiều người đánh giá màn gpro rất đẹp. có thể cảm nhận của bạn khác mình. tuỳ cảm nhận của mỗi người mà bạn.
@hainguyenthao Màn G Pro đẹp thì có đẹp nhưng ko có gì ngất trời đâu 😃

Sent from Galaxy S4@AndroidVietnam
@Zanr Zij Vậy thời điểm này bạn bảo màn con nào dẹp hơn minh di test luôn.
@hainguyenthao HTC One 😃

Sent from Note2@AndroidVietnam
tuyệt thật
Chắc đại khái là nó giống giốg kiểu chỉnh chế độ màu trên Samsung đó hả các bro!
@lamborghini_08 Đúng thế nhưng của Samsung là các chế độ lựa chọn sẵn. Còn cái này phải kéo kéo thả thả bằng tay cho đến khi thấy vừa ý mình. Mod post cái này cũng hơi chậm.
ước gì mình có 1 con để làm cái này... 😔
Góc nhìn vẫn quá hẹp 😁
@buidoimiennui Bạn ơi. Mình đang phân vân có nên bán ip5 để mua Xperia Z Ko? Bạn dùng rồi giúp mình được ko? Mọi người bảo nó bị lỗi vỡ màn hình, pin kém, wifi chậm. Bạn khuyên mình đc ko? Thanks bạn.
cineboy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dr.sonbk nếu mình là bạn thì ko bao giờ mua đt mà lỗi nhiều như thế 😁 bạn mua oppo find 5 hoặc LG đi, màn hình đẹp lắm á (mình cũng nghe mọi người nói thế :D
)
Sent from my C6603 using Tinhte.vn
XDA-nơi hội tụ của những anh tài khắp thế giới😃
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
sao người dùng phải làm điều này.sony phải làm chứ .sony cho zl sao không cho z. tks chủ thớt .vái sony
@Hi-CNTT người dùng là cái gì mà đòi sony thần thánh làm dùng ?
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
@whymea ôi đệt.sony thần thánh nữa chứ .vậy làm ra cho tụi nhà nó dùng à.không vì người dùng vậy vì cái gì
@Hi-CNTT Ccmnr
Mợ bố Sony cái Laucher nó đục làm cho người ta hiểu lầm Z màn bị đục, cài Laucher Z lên One X nó đục y chang Z luôn, mau Update Firmware mới + Launcher mới ko thì chả khác gì tự mình dìm hàng mình!
@Xperia_no1 lươn lẹo kinh nhở 😃 vậy mod hiểu lầm hả ta :eek:?😁
@Xperia_no1 Chuẩn. Có xài và để ý mới biết. Do cái launcher Z làm nhiều người tưởng lầm màn nó tệ.
ô hô 😃 vậy sonnetter hay mod nói đúng đâu ta ;)?
mikang
ĐẠI BÀNG
11 năm
không có Sony Z để thử
@nguyenvanxich gía giờ còn hơn 12tr xíu thui
haiaune
TÍCH CỰC
11 năm
Tiếc cho Sony, cái điện thoại trung quốc oppo find 5 màn hình và góc nhìn đẹp hơn Sony, hy vọng sony sẽ cải tiến
@haiaune Anh hùng bàn phím, chém gió đừng hỏi. Cho ông mua, tôi đố ông mua oppo mà dùng đấy. Bản than Z quá tuyệt ngta sinh chuyện để nói thôi. Ko có cái gì là hoàn hảo cả
ôi sony ... hjc .Biết bao h mới đc cầm 😔 khi giá cứ Chát chát như này 😁
hippi116
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phân vân quá nhỉ ? không biết có nên mua Z ko ta ? Hix Hix
Sony tự hào màn hình... mà sao màn hình đt cùi quá! 😃
trieu1209
TÍCH CỰC
11 năm
cái bài này lâu rồi mà theo nhiều thành viên thì không cải thiện nhiều là do cái laucher của nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019