Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ubuntu 14.04 LTS

VioletSumer
30/3/2014 12:30Phản hồi: 171
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Về ổn định và tốc độ thì đáng kể so với 13.10. Mọi lỗi ngớ ngẩn đã fix hết. Còn nhẹ thì ko, vẫn ngốn ram lắm @@
minhtoantm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anh_saker Bạn dơnload ở link nào vậy?
Hóng từ sáng tới giờ, vẫn chưa thấy cho tải chính thức. Hi vọng không bị lỗi mấy cái lỗi tào lao như không kết nối được với wifi hồi 13.10 -_-
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
năm nay ra chậm 😆 mình vẫn dùng bản daily-build từ năm 2013 đến giờ 😃)
kutomo
TÍCH CỰC
10 năm
trang chủ ubuntu.com đã có bản 14.04 LTS rồi nhé ^_^, mới kéo về xong
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
vua cai xong len e netbook eee pc X101H ram 1gb chay muot lam cac bac a,,e dang post bang e no day ,chua kip cai unikey hic
:p
Dual boot với w8.1 được chưa các bác? Thời 13.10 bất tiện quá. Mặc dù ko có bảo mật boot.
TT10
TÍCH CỰC
10 năm
Hình như bản này Grub là beta phải ko các bác, e cài từ đêm qua thấy cũng ngon mà sao lâu lâu thấy nó đơ đơ thế nào ý😕
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
loay hoay mai chua go duoc tieng viet tren ban 14.04 nay,bac nao co cao kien chi giup voi
Ubuntu 14.04 LTS đã chính thức có mặt rồi, anh em có thể tải về cài hoặc nâng cấp được rồi nhé, link trên trang chính thức của Ubuntu

http://www.ubuntu.com/download/desktop
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
cuối cùng cũng gõ được tiếng việt các huynh ạ,hihi ,ram e có 1gb ,khi lướt web thì chiếm khoảng 50% xem phim online thì cao hơn chút ,pin e nó kém lâu rồi nên không quan trọng khoản pin nữa,máy e là netbook cùi bắp dùng khá mượt thì máy đời cao của các huynh chạy phà phà ấy chứ
@hien0609 Mình dùng firefox trên ubuntu hay bị crash, bạn có hay gặp trường hợp này k
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
@langthangnet1 gặp đúng lần do e vào web có nhiều hình ảnh quá , nó báo đại loại là stop scrip gì đó đúng ko bác sau khi update hết tất cả giờ không thấy bị nữa bác ạ
@hien0609 chuẩn luôn, nó báo stop scrip j đó. Mình search thì có nói là còn do lý do cài quá nhiều plug in với extension nữa. 1 Điều dị nữa là chỉ bị nếu lap bắt wifi, còn nếu cắm mạng dây thì k bị.
Bạn dùng bản mới này ok rồi à. Mừng quá :v
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@langthangnet1 Nhấn Ctrl + H hiển thị file ẩn lên. Xóa thư mục .mozilla
Hoặc mở terminal paste:
rm -r .mozilla
@anh_saker thank bác, để em thử xem
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
có bản cloud không biết dùng làm gì nhỉ 😔
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
cloud là ubuntu server điện toán đám mây
Tình hình là mình đang đã cài ubuntu 14.10. Nhưng đang có lỗi k cài được driver nvidia vì nó bảo chưa cắm thiết bị vào. Nhưng mà nếu cắm card vào thì máy ubuntu lại k nhận card (Màn hình thành xọc đen trắng luôn), Từ lúc đầu cài ubuntu mình đã phải tháo card ra để chạy bằng card on. Mà bất cập ở chỗ lại cái main nhà mình nó dở chứng, cụ thể là nếu chỉnh BIOS sang Always VGA on board thì máy vẫn cứ nhận em Nvidia mà k nhận onbroad nữa?!?!

Ae cho ai biết hướng dẫn mình vs? Lần đầu dùng Ubuntu mà chả nhẽ lại phải bỏ e Nividia đi ư? :oops:

Mà hình như nó bỏ cái Ubuntu One đi rồi ah?
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cannon_Ars Ubuntu One đã bị drop 😃

Bác có thể thử cài driver cho máy bằng cách sau, trong trường hợp bác đã cài đc ubuntu và boot đc vào hệ thống nhưng ko đăng nhập đc:
- Nhấn Ctrl + Alt + F1, trong trường hợp hiện lên tty1 bác đăng nhập = tên và pass đã tạo.
- Gõ: sudo apt-get install nvidia-current
- Ctrl + alt + del reset lại hệ thống.
hien0609
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình từng xem 1 video phỏng vấn Linus Torvalds khi nói về vấn đề Nvidia thì ông quay ra máy quay và nói "Nvidia ! F.u.c.k you "
Thak bạn! Mình tạm thời đang dùng bản 331.38 (mình dùng update của ubuntu) mặc dù thấp hơn bản hiện tại nvidia cung cấp là bản 331.67 nhưng mình thấy cũng thấy ok (vì chỉ dùng làm việc mà k cần chơi game hay yêu cầu đồ họa cao). 😃

Nhưng mình đang gặp phải 1 vấn đề khó chịu! Trước mình dùng bản 12.04 thì việc cài đặt "ttf-mscorefonts
" khá đơn giản nhưng giờ mình cài mà nó toàn báo lỗi. Ngay cả lệnh sudo apt-get install ttf-mscorefonts-installer cũng k ăn thua. 😔
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cannon_Ars Có khả năng bạn đã cài rồi ^^, nếu đã cài gói ubuntu-restricted-extras thì nó cũng cài luôn mscorefonts. Khi mới cài U chỉ cần cài gói ubuntu-restricted-extras là đủ, ko cần thêm gì nhiều.

Hoặc có thể bạn chưa update lại source. Nên vào Software-Update tích vào ô Ubuntu partner rồi update lại.

Nếu ko ném lỗi lên đây là biết liền ^^
@anh_saker Screenshot from 2014-04-20 11:20:56.png
Lỗi đó bạn ơi! Mình k hiểu sao lại k extra được. @@
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cannon_Ars Lỗi này trc mình cũng bị vì chưa update source và dùng server việt nam. Cách mình đưa ra có thể sẽ giải quyết đc vấn đề của bạn. Nên chạy trên terminal để nhanh chóng biết đc lỗi vấn đề là gì:

C1: Bạn thử chạy lệnh:
Code:
sudo apt-get install --reinstall ttf-mscorefonts-installer 
Nó sẽ cài đặt lại gói msfont cho bạn nếu source-code ổn ko có lỗi lúc update.

Nếu vẫn chưa đc vì lỗi download,
C2: Bạn nên thiết lập cấu hình source code như hình:
Screenshot from 2014-04-20 12:01:42.png Phần download form nên chọn server của thằng china như hình, mình toàn dùng nó và hầu như ko có lỗi fetch download... như các server khác.

Screenshot from 2014-04-20 12:01:46.png Phần này nên tích chọn Canonical partners để có thể cập nhập đc các gói khác là đối tác của Canonical.

Gõ terminal lệnh:
Code:
sudo apt-get update
Và chắc chắn nó fetch thành công ko báo lỗi, nếu có lỗi thử lại chạy phát nữa ko thì đợi đến tối hoặc đêm nó sẽ ổn định ^^: Screenshot from 2014-04-20 12:07:02.png
Sau đó gõ lần lượt các lệnh
Code:
sudo apt-get remove --purge ttf-mscorefonts-installer
sudo apt-get install ubuntu-restricted-extras
@anh_saker Đến giờ thì nó vẫn chưa được. Mình đọc trên Soft Centre thì thấy nhiều ng cũng kêu là k ađd được cái ttf-mscorefonts-installer. Mà mình có sẵn font từ bên Win rồi liều có copy-paste sang bên U được k?

Ah mình vừa thử copy 1 file font .ttf từ bên Win sang, mở nó ra và ấn install. K biết liệu thế có ảnh hưởng gì đến các font khác cũng như ubuntu k? Nếu ok thì làm sao để auto install file .ttf này k, chứ click từng cái chắc mình mua chuột mới sớm. 😕
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cannon_Ars Copy nó vào thư muc ~/.local/share/fonts
em đang vướng đống code dự án , h upgrade lên sợ nó trục trặc gì bay cái deadline mất 😔 cố gắng qua 12/5 này rồi upgrade vậy :(
Em cài Ubuntu 14.04 vào ổ E xong. Khởi động lại và bị lỗi :
'' Serious errors were found while checking the disk drive for / ''
Press I to ignore, S to skip mounting, or M for manual recovering

Nó cứ chạy hoài. Anh chị giúp em với ạ.
@anh_saker Tìm trên Google thì bản 14.04 này cài kiểu gì (cài trực tiếp, cài qua Wine trên Windows, nâng cấp lên từ các phiên cũ hơn) cũng có nguy cơ dính lỗi này.

serious errors were found while checking the disk drive for /

Mình đã làm theo huớng dẫn hướng dẫn trên trang Ask Ubuntu nhưng vẫn không được.
@สุธัญภัค Mình chưa bị kiểu này bao giờ! mình toàn dùng win xóa hẳn cái ổ cần cài U đi. Sau đó create lại 1 ổ mới. format fat32... đến khi cài U thì lại format lại lần nữa sang chuẩn của U.

mà sao cái trình duyệt của U cảm giác nó bị delay hay sao mà mình cuộn chuột không mượt như bên Win. Được cái hiển thị font chữ và hình ảnh rất tốt.
@Cannon_Ars Cho em hỏi em cài vào ổ E thì em có cần format Fat32 không ạ ?
@anhnguyendr96 Không nhất thiết phải thế. Chả qua là mình format bằng win nên khi create ổ thì mình tiện format luôn sang fat32 cho nhanh, không thì NTFS cũng ok! Vì sau này cài lại U thì cũng định dạng theo chuẩn U cho nó nhanh. Mà nhớ để dạng Primary.

Mình thấy cái bản 14.04 này nên đợt thêm 3 tháng nữa chứ giờ vẫn còn nhiều cái chưa được như ý! Đang tính quay lại 12.04. :oops:
Shinzx
TÍCH CỰC
10 năm
tưởng bản mới thế nào...cũng y như cũ...chắc 1 thời gian nữa mới dùng để giải trí dc...or steam os sẽ làm điều đó ....mặc dù thích ubuntu nhưng vì hog phải công vịec cần đến nên thấy nó vô dụng quá
Hình như ubuntu 14.04 cài trực tiếp trên Windows bị lỗi thì phải
Mình toàn cài bằng USB nên k rõ nó thế nào! 😔

Bạn hướng dẫn cụ thể được k? Mình ngoại đạo nên k rõ lệnh trong Ubuntu lắm. Thử dùng Sudo nhưng k được? 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019