Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ubuntu 14.04 LTS

VioletSumer
30/3/2014 12:30Phản hồi: 171
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
~/ là đường dẫn tới thư mục home của bạn (/home/[username]).
Cụ thể những thư mục có dấu . ở đầu sẽ là thư mục ẩn (file cũng vậy).
Thế nên ở nautilus có thể nhấn Ctrl + H hiển thị thư mục ẩn và tìm đến
.local/share/fonts copy fonts vào đó ^^
😕
Hướng dẫn em cách cài bằng usb với. Dùng usb thường mình hay copy có được không?
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhnguyendr96 Bạn dùng 1 trong 2 công cụ này. Nếu cái này ko boot đc thì dùng cái kia. KO hiểu sao chúng phụ thuộc vào bios, usb... (hay phần cứng máy bạn) mà kết quả ng kêu cái này dùng đc ng kêu ko.

http://www.pendrivelinux.com/universal-usb-installer-easy-as-1-2-3/
http://www.pendrivelinux.com/yumi-multiboot-usb-creator/
@anh_saker Cảm ơn anh 😃
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
10 năm
chào mọi người tình hình là em mới chuyển sang trải nghiệm ubuntu và cũng cài bản 14.04 này luôn...em muốn hỏi các pro là những việc gì mình phải làm sau khi cài unbuntu(driver, hay những pm gì.....) nhờ các pro chỉ giáo dùm
Như máy mình thì khi chạy cái usb thì phát đầu tháo hết liên kết ổ cứng vs main ra, để nó nhận usb. Sau đó tắt máy, cắm ổ cứng vào, bật, chọn boot bằng usb. => như thế thường ăn 100%. Lap thì tích bỏ boot bằng ổ cứng là xong.

Thương thì cài U xong thì driver được cài gần hết, trừ driver của card Nvidia hay AMD thì phải vao Soft Centre để tìm (đơn giản là vào đó gõ Nvidia hay AMD driver là xong). Phần mềm thì cài unikey (google cài unikey cho bản 13.10), xong cài cái ubuntu-restricted-extras là xong hầu hết những cái cần cài. Còn lại là tuỳ nhu cầu từng người.
Đầu tiên bạn phải cập nhật cache cho APT trước:

Code:
sudo apt-get update
Cài driver NVIDIA:

Code:
sudo apt-get install nvidia-current
Driver AMD:

Code:
sudo apt-get install fglrx
Unikey:

Code:
sudo apt-get install ibus-unikey
Và ubuntu-restricted-extras như bạn ở trên nói.

Mặc định Ubuntu có sẵn app cho hầu hết nhu cầu thông thường rồi, bạn sẽ không cần cài thêm gì đâu, nhưng mình gợi ý bạn cài Unity Tweak Tool để chỉnh sửa Unity theo ý mình, còn nếu bạn cần công cụ đồ họa mạnh thì cài GIMP nữa.
@thetuxlover Cái unikey nó cài sẵn rồi mà bác! Mình chỉ thêm vietnamese input... nữa thôi! ;)

Mà bác nào hướng dẫn e cài cái sopcast trên U vs! E mò cài mãi mà k được. Cài rồi mà ấn nó k hiện ra. 😔
@Cannon_Ars ibus thì có sẵn, Unikey thì không.
Mà cái sopcast hình như không ai cài được cả bạn ạ 😆
cariot45
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo các nhà sản xuất thì Ubuntu 14.04 LTS hỗ trợ cả máy tính bảng rất tốt, nôm na là đa nhiệm trên mọi kích cỡ màn hình ấy. Đang ngồi làm cái USB xài chơi đây.
Giờ Ubuntu nó tập trung phát triển 1 HĐH cho tất cả phần cứng, sử dụng được tất cả các ứng dụng trên mọi phiên bản. Khỏe re...
yêu em rồi, dáng chuẩn, cử dộng mềm mại, hầu như không thấy lag giệt gì gì hết. chuẩn bị mod chút xíu cho em sexy bỏng mắt luôn 🆒🆒
cariot45
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chính xác là mình cài sopcast rồi mà cũng không chạy được, hehe, chắc chưa buil cho ubuntu 14.04 quá. Cài xong có icon hết rồi mà click vào xoay xoay một hồi chả thấy gì. Hic
@cariot45 Me too. 🆒
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
10 năm
giờ mình muốn ẩn/hiện các file/folder bên windows thì làm thế nào..ai chỉ dùm với
cariot45
ĐẠI BÀNG
10 năm
ẩn hiện trong Ubuntu hả. Nếu thế thì vào view ấy. ( Show Hidden Files ) hay bạn hỏi gì ? :p
c
ctrl+H
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ý bạn ý là những file/folder ở phân vùng Windows cơ. Bên windows có thể set 1 thư mục ẩn đc mà ko thay đổi tên file nhưng bên linux chỉ có cách thêm dấu chấm (.) trc file hoặc thư mục thì nó mới thành ẩn ^^
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anh_saker thank bác...thử ctrl+H của bác ở trên ko đc
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho em hỏi ngu tý, Ubuntu có hỗ trợ driver cái cạc màn hình rời không ạ, và cài như thế nào ạ
@thinhmaya bạn thử cái này xem Screenshot from 2014-05-01 09:29:52.png
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sbojevets cái đó ạ, à mà làm sao bác cho cái dock xuống dưới chân thế, nhìn giống mac
@thinhmaya Lội lên trên mà đọc hướng dẫn. Hỗ trợ đủ dùng cho công việc.
bạn vào ubuntu software center search Docky là ra( Cái icon hình neo bên trái thanh dock là Docky, nhấp vào đó để tuỳ biến). hoặc bạn dùng Cairo Dock có tính năng tương tự. Mình còn muốn thử thêm COnky nữa mà chưa rảnh 😁:D:D
@beautiophile Bạn nói giống cái gì hả bạn, cái Docky? Giống chứ bạn, Mình cũng đang xài GNOME Metacity đây nhưng dù sao thì vẫn thích nhiều cái hiệu ứng bên Unity chỉ không thích cái Unity nằm bên trái, ước gì chuyển nó xuống bên dưới màn hình thì y chang cái Docky nhưng mạnh mẽ hơn nhiều.
@endlesssadness lúc trước mình dùng bản 13.10 trên trang của ubuntu có hướng dẫn cách thiết lập cho thanh panel nằm ngang bằng terminal. bạn thử xem....
@Sbojevets Bản 14.04 LTS khoá cứng Unity bên trái rồi bạn ơi, họ giải thích là để tương thích với các máy tablet và smartphone trong tương lai chạy Ubuntu. Nhưng không sao mình đang dùng GNOME Compiz và cái Docky bạn giới thiệu là thấy quá bá đạo rồi. Thanks bạn.
@endlesssadness linux nổi tiếng vì tuỳ biến mà unity khoá cứng kiểu này nhiều người ko thích lắm bạn ơi(có mình)
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
10 năm
thế cài ứng dụng dạng .deb hay .tgz gì đó thì phải làm thế nào bác ơi
@thinhmaya xài ubuntu SoftwareCenter cho dễ. mình chưa có nhiều kinh nnghệm nên dùng terminal cài mấy cài này bị dính lỗi. ứng dụng dạng deb. hay .tgz thì tải về bằng ff, tuỳ chọn cho nó mở bằng ubuntu là ok. theo cá nhân mình thấy: Docky đơn giản dễ dùng, đẹp; Cairo dock đẹp nhẹ, tuỳ biến cao. conky thì độc miễn bàn. nếu ko dùng USC thì bạn tham khảo:
http://wiki.go-docky.com/index.php?title=Installation
http://glx-dock.org/
http://conky.sourceforge.net/
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sbojevets thanks bác nhé, để mình thử xem sao
Mình cài bị lỗi này có ai biết tại sao ko
Cái AMD 7670M mình ko support phải ko cài nó bảo ko hỗ trợ
máy e cấu hình ntn dùng win8 vẫn mượt s chuyển sang dùng ubuntu 14.04 lại lag hả mấy a??? Untitled2.png Untitled.png
thế máy mà có ubuntu sẵn thì khi cài Win vào nó sẽ bị mất hả ?
uh, chắc tại mình có ác cảm vói unity khi lần đầu nó xuất hiện nên chuyển hẳn qua gnome3, thằng cairo ngon hơn docky và cũng khá mạnh, nhưng lằng nhằng quá nên cài docky =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019