Ubuntu 14.04 LTS

VioletSumer
30/3/2014 12:30Phản hồi: 171
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng đã tìm ra cách xoá bottom panel trong GNOME Compiz (GNOME này mới xài được hiệu ứng của Docky) hoá ra rất đơn giản, chỉ cần Win (Supper)+Alt và bấm chuột phải vào panel, và kết quả là có giao diện như ý. I love Ubuntu 😃

Screenshot from 2014_06_07_15_23_33.png
@endlesssadness nếu vậy bạn dùng thử Linux mint bản MATE xem, nó là fork gnome2 tương thích tốt với compiz và nhẹ hơn là chạy classic trong gnome3.
Các bác cho em hỏi phần hỗ trợ ngôn ngữ của em đâu rồi ạ ? ko có nó sao cài đc ibus đây :'(
Screenshot from 2014-06-07 17:42:43.png
đang dùng win 7 thì làm sao mình tìm Ubuntu ra xài được hk.......bằng cách nào
@quoc tai ko hiểu ý bạn lắm............... cài ubuntu dễ mà?:rolleyes:
đã cài U14 nhưng bị lag, từ cái bản beta đã lag
e dùng con Dell N5110, bị lag chuột kinh khủng, có cài các distro khác và không bị như U
@JA.Illusion còn mình thì lubuntu thẳng tiến!
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sbojevets hello! sao mình cài xong chỉ có giao diện dòng lệnh(lubuntu,debian),hướng dẫn chuyển sang giao diện đồ họa đi!thanks
bạn nói thêm chi tiết hơn đi, mình cài lubuntu thấy rất dễ và đơn giản, tuỳ biến cũng thích...( mời xem hình), còn Debian thì mình chưa có cơ hội thử! ^^ 2014-06-23-172222_1440x900_scrot.png
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sbojevets mình cài lubuntu xong,đăng nhập vào chỉ có dòng lệnh thôi,không có giao diện hình ảnh như bạn(màn hình đen)
bạn gõ lệnh:
sudo startx
xem sao
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
10 năm
@beautiophile Thank you!chiều về cài lại lu xem sao;)
Arch đi các bạn 😁
@Cao Việt arch kho phần mềm khá ngon chả kém gì ubuntu nhưng có điều nó là dạng rolling release ngại dùng quá :D, ngay cả ubuntu bản lts ra mắt 2 năm 1 lần hỗ trợ 5 năm mà chưa chắc gì đã ổn định nữa
đang dùng ubuntu +mate y chang gnome 2, đơn giản dễ sử dụng
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
😆) chuyen sang dung cairo di ban oi
pro nào có cách di chuyển mấy cái applet ( âm thanh, wifi,...) từ góc phải sang góc trái của thanh status ( Thanh ở phía trên màn hình ) trong ubuntu 14.04 không ? ( Cho giống mac os)
Xin chỉ giáo
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuong12dnvn Ko nhé
@phuong12dnvn Mac os cũng ở bên góc phải mà bạn, có mỗi quả táo ở bên trái thôi.
@lazyboy76 dung roi do minh muon dua qua tao (classic menu) sang trai
đẹp vậy cái này cho mình xin link yk
Vừa rồi em có táy máy nghịch Compiz vì thấy nó hay xong em vào phần Grib bỏ tích Enabled Grib thì bị mất hết thanh Taskbar(Grome hay panel gì gì đó vì e mới cài Ubuntu hôm kia nên chưa rõ) chỉ còn hiện mỗi cái màn hình Desktop , không hiện bất kì gì cả . Ai biết cách chữa lỗi giúp em với 😔
@cuvisonline3 bị y như bạn nè
giờ k làm ăn gì dc
k biết ai khắc phục dc k
@shine_kizz Bạn tham khảo link này để reset compiz http://www.webupd8.org/2012/10/how-to-reset-compiz-and-unity-in-ubuntu.html
@lazyboy76 Bạn hướng dẫn giúp mình luôn. Đọc lơ mơ quá.

Sent from my iPhone using Tapatalk
@shine_kizz Bạn cài đặt dconf
sudo apt-get install dconf-tools​
Reset compiz setting
dconf reset -f /org/compiz/​
Sau đó khởi động lại là được.
@lazyboy76 Mình chỉ vô dc guest session thôi bạn.

Sent from my iPhone using Tapatalk
Mình thay main mới không cài lại ubuntu 14, giờ card mạng không nhận, cắm card mới cũng không tự nhận, mình phải làm sao để nhận card LAN mà không phải cài lại ubuntu.
Cảm ơn các bạn.
@hoadaorung24 Main mới có cùng dòng với main cũ không bạn? Nếu thay 01 cái main xa lắc xa lơ với main cũ vào và không cài lại hệ điều hành thì khá căng thẳng đấy :oops:

Card LAN không nhận vậy còn wifi thì sao o_O!? Nếu không có ngõ nào truy cập internet thì Ubuntu/ Linux là anh hùng sa cơ rồi 😔 ... Cài lại Ubuntu cho nó chóng và lành bạn ạ ;) Nếu bạn có lăn tăn gì khi phải cài lại thì cứ thử nêu ra cho anh em cùng biết với 😃 Dĩ nhiên là trừ khỏan bạn ngại tốn thời gian dù chỉ là 01 giờ 😁)
@caophi Mình chạy ubutun trên máy để bàn, main lỗi mình thay main khác, cắm dây mạng vào không sáng đèn, sợ card LAN lỗi mình cắm card LAN rời thì cũng không có mạng, ai biết câu lệnh để ubuntu phát hiện và cài lại card LAN không ?
TT10
TÍCH CỰC
10 năm
@hoadaorung24 Bạn vào dash gõ chữ Additional Drivers nhấn vào, tab cuối cùng cũng tên additional drivers luôn, bạn chọn driver card mạng ở đây nhé 😆
mình sử dụng Dell vostro 5560 có Hđh Linux sẵn trong máy, nhưng mình đã cài win 7, bây h muốn chuyển sang xài Linux thì mình làm cách nào........
mình mù công nghệ......mấy pro giúp mình với!!!!
@quoc tai Thì cài lại bản Linux nào đó! Ubuntu chẳng hạn. Nếu phân vùng Linux còn thì cài lên đó, nếu mất rồi thì tạo phân vùng mới mà cài. Grub của Linux có thể cho phép lựa chọn vào Windows hay Linux mỗi khi khởi động máy.
cài windows trước sau đó cài ubuntu lên sau ở một phân vùng khác. nhưng khi gỡ ubuntu dễ teo win lắm.
@phuong12dnvn Gỡ ubuntu là sao bạn o_O mà ubuntu có liên quan gì đến Windows mà teo :eek:

Khi cài dual Windows và Ubuntu thì thường là dùng Grub để chọn boot vào hệ điều hành nào. Khi muốn xoá ubuntu thì dùng DVD hay USB cài đặt Windows để repair lại quyền boot cho Windows rồi mới tiến hành xoá phân vùng ubuntu. Thế thôi.
the neu grub ko có linux thi sao ma vao win. hoac khong tim thay boot grub thi sao vao windows
Nếu người dùng không ý thức được mình đang làm gì thì ngay cả việc sử dụng, cài đặt phần mềm cũng đã có thể phá hoại hdh, xóa bỏ dữ liệu rồi, không cần đến việc gỡ bỏ hay cài đặt hdh khác.
Nếu là trên uefi thì bạn vẫn vào được, trên mbr thì cần bộ cài như bạn bên trên nói, bình thường thì bạn cần phải chuẩn bị trước, trừ khi bạn đã biết rõ kết quả việc mình làm.
😃
Sao mà tèo bạn?
Set lại mbr hay rebuid mbr là được bạn nhé 😃
mình đã phải bỏ đĩa boot vào để cài lại win sau khi del các phân vùng liên quan đến linux
@phuong12dnvn Sau khi bạn xóa phân vùng linux thì grub2 sẽ không thể khởi động do bị xóa rồi và chỉ còn màn hình đen có mấy chục dòng lệnh với chữ grub thì phải :v
Khi bạn cài win bằng đĩa thì mbr sẽ được set lại nhé, vậy bạn đã thử set mbr bằng bootice chẳng hạn hay rebuid mbr bằng partition wizad chưa? 😃
TT10
TÍCH CỰC
10 năm
xóa linux thì dùng usb boot vào win mini hay gì rồi dùng easy bcd đặt lại boot cũng được, mình làm lâu rồi nên ko nhớ lắm, win nó vẫn còn đó thôi chả có mất đi đâu hết 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019