Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[UBUNTU & Linux] Cùng nhau khoe screenshot nào cả nhà!

amdnhatlinh
31/10/2011 12:50Phản hồi: 78
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho e hỏi chút, e có con máy siêu cùi, cấu hình như sau:
Intel (R) Pentium(R) 4 CPU 2.93GHz
Ram 512MB
Card hình như là onboard vì nó Ram hiện lên chỉ là 504MB, 8MB share cho card màn hình thì phải. Chỗ Display của dxdiag nó ghi Approx. Total Memory: 128.0 MB.
E muốn hỏi là em muốn cài ubuntu 11.10 thay thế hoàn toàn Windows XP có được không? Và ghi đĩa ubuntu thì cần 1 hay 2 CD?
Thank bác, tiện thể em hỏi luôn là máy của e có dùng được ram DDR2 không?
hailua0241
ĐẠI BÀNG
12 năm
DDR2 giờ giá cao lắm. Bác nhìn thanh Ram đang chạy xem là Ram 1 hay 2 thì biết có chạy đc hay ko thôi 😁
Thank bác, mới chạy thử xubuntu, nặng hơn cả XP, kiểu này chắc chỉ cài lubuntu thôi 😔.
dinhquyhf
TÍCH CỰC
12 năm
Xubuntu và Lubuntu nặng tuơng đuơng nhau bạn ạ. Các phiên bản Ubuntu gần đây đều nặng hơn XP vì Windows XP phát hành từ cách đây hơn chục năm rồi.
đi lang thang trên mạng thế nào lại lạc vào đây. nghe các bác thảo luận về Ubuntu mà thấy ghiền luôn em nó rồi. các bác tư ván dùm mình cái: HĐH mở này có dùng được trên pc không? phần giải trí thì ok rồi. nhưng mình còn thắc mắc là Ubuntu có hộ trợ corel và photoshop không? công việc của mình chỉ có chừng đó thôi. ae có thể tư vấn 1 số phần mềm cần thiết cho Ubuntu với nhé. thank
ancon
ĐẠI BÀNG
12 năm
1. Dùng tốt trên PC và laptop.
2. Corel và Photoshop không có trên Ubuntu vì 2 hãng này bán phần mềm đắt lòi mắt ra, làm gì có free.

Tuy nhiên bạn có thể thử vài phần mềm miễn phí tương đương Corel và Photoshop, tất nhiên chức năng có thể không bằng bản mới nhất của 2 cái kia nhưng cũng thừa cho nhu cầu không quá cao cấp. Mình cũng hơi băn khoăn vì bạn có lẽ kiếm sống bằng Corel và Photoshop, nhưng ngày xưa mình xài Corel 5 hay 6 thấy vẫn không thể sử dụng hết chức năng, giờ nó ra tới bản thứ mười mấy rồi có lẽ thừa lại càng thừa.
Có phần mềm tương đương nhưng hình như nó bán hơn 300 USD, chất lượng ngang bằng (cái này mình nghe người ta nói lại chứ mình không chuyên nghiệp trong nghề vẽ vời). Dù sao cũng rẻ chán nếu so với 1 bộ Corel full option giá hơn 10.000 USD, chát quá 😃
Chủ thớt dùng Ubuntu đúng ko nhỉ, cho mình hỏi làm sao có theme đẹp thế :x
bác nói thế e nó sợ!
ram 512 vẫn chạy được, nhưng là 2d thui chứ k có 3d đâu. chính mình đã thử rùi mà;)
ubuntu thì cần 1 CD là đc. nếu có mạng thì sẽ đủ các thứ chỉ cần oke thui.
nếu k có mạng thì... k nghe đc nhạc và video, và k full tiếng Việt vì thiếu vài gói j' j' đó.nên cứ cài song song cho chắc.😃
up phát lên top phụ bạn hiền bổ ích nè
abc_x3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ubuntu của bác nhìn cứ như MAC =)) Chả thấy Linux đâu cả 😁

CPU: Celeron 2.56Ghz
RAM: DD1 512
Card onboard

Xài Ubuntu 10.10 cài thêm Macubuntu... vẫn ổn
@anon Dùng Linux mà không update hay upgrade thì chẳng khác gì dùng Windows lậu. Chẳng lẽ bạn cam chịu dùng Firefox bản cũ sao ?
@anon Từ 11.04 trở đi Ubuntu dùng Unity, cũng khá nặng.
Tốt nhất bạn nên chuyển sang dùng Xbuntu hay Lubuntu đi (đều là Ubuntu chỉ khác giao diện).
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@*nix-fan Giao diện mình thay đổi được mà nhĩ, nhẹ thì Classic và No Effects thôi.
@stevedat Cảm ơn bạn ! Mình biết là có thể tắt compiz (No Effects) hay là chuyển sang Unity 2D nhưng mình thầy nó cứ kiểu gì ý, nhiều lúc không dc mượt như Xfce. Chơi supertuxkart trên xfce còn dc 30 fps nhưng chơi trên Unity (tắt compiz) mà chỉ dc 22-25 fps, hơi giật giật.
Cái này là bạn cài giao diện Mac OS đúng không ?. Làm thế nào để cài được nó thế?
phụ bạn hiền cùng nhau lên top nha
Tra_ung
ĐẠI BÀNG
12 năm
đây bạn . bạn làm theo hd là đc

ubuntu 12.04
@itcuibap5858 nếu bạn ko phiền thì share mình cái conkyrc đi ... thấy conky của bạn nhìn hay wa 😃
@khanhken ok có khen là có thích, có thích là có share
đây là screenlets cài xong có nhiều thứ để lựa chọn
http://www.noobslab.com/2011/08/install-new-screenlets-in-ubuntu-1104.html
Và nhớ cài thêm
Cairo-Dock
Mình cài trên Ubuntu 12.04
@itcuibap5858 trời.. cứ tưởng conky chứ.. screenlet thì tớ không khoái xài.. dù sao cũng cám ơn bạn nhiều nhé..hihi

Tiện thể em khoe luôn cái U LTS của em 😁
@khanhken Vậy có thể cho mình xin của bạn với,ban dùng ubuntu may
anccc2
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn thấy là nghiền, chỉ dám cài trên máy ảo thôi hehe....
vẫn loanh quanh với Ubuntu vì chẳng biết đi đâu cả
@phamxuanchin sang Mac đi bác.
ubuntu giờ cũng rất đẹp, có điều chạy ko được mượt lắm 😔
e chỉ cài, ít vọc
Narga
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đóng góp chút
Arch Linux, XFCE4, hệ thống đầy đủ Office, Graphic, Media.... tổng dung lượng hệ thống là 1,63GB
Narga Arch Linux 2012-03-30.png
@Narga conky của bác tuyệt qua. bác share cho em đc ko bác : quockhanh.trinh@gmail.com
;)
Với mình, Simple is the best 😃
Screenshot from 2012-08-20 12:20:32.png
chuyển qua gnome classic (= gnome 2) cho nó nhẹ, mà vẫn là ubuntu 12.04 LTS, compiz mượt nữa😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019