Upgrage thành công HDD và RAM cho Acer Aspire One - chia sẻ với các bác. :)

Thảo luận trong 'Máy tính Linux' bắt đầu bởi lightblue, 19/6/09. Trả lời: 127, Xem: 25423.

1. love_stock

love_stock Thành viên

Bác có ở sài gòn ko ? dư cái hdd nào ko ? để rẻ lại cho em đi. em sinh viên có con acer muốn nâng cấp lên mà ko biết tìm cho ra cái này . cảm ơn bác nhiều :eek:

2. lightblue

lightblue Thành viên

Mới cho ra đi cái HDD 160GB 1.8" rồi bác.

Và mới cho ra đi AAO luôn.

Chỉ còn SSD 1.8" 30GB vừa mua. Bác thích thì mình để lại cho bác.
    http://www.tinhte.vn/may-vi-tinh-la...zif-ata-160gb-va-ssd-zif-sandisk-30gb-776005/
    0983821737

3. love_stock

love_stock Thành viên

Bác để giá cao quá em ko đủ tiền mua, mặc dù rất thích. em thấy ổ toshiba người ta để giá có 35 $ thôi mà. bác fix giá dùm em đi... em thật sự rất cần nhưng điều kiện tài chính hạn hẹp lắm

4. love_stock

love_stock Thành viên

em vừa mua con hdd 2.5 inch 160gb rồi. bác còn tài liệu nào hướng dẫn nâng cấp ko ? cho em xin cái . thanks bác nhiều ....!

5. lightblue

lightblue Thành viên

Người ta nào để giá đó hở bác. :)
    Mình lại không có tài liệu hướng dẫn nâng cấp 2.5 bác ah. Theo mình biết thì phải hàng chấu, nối tụ,... gì đó khá phức tạp.

6. hoaikhong00

hoaikhong00 Thành viên

Mở nắp sau là thấy ram rồi, ngắn ngắn và cắm ngang nằm gần giữa bụng máy. HDD nằm dưới chỗ bàn di chuột (thường thế).Mấy cái này mở ra là thấy thôi, bạn cứ mở đại đi không sao đâu, các bộ phận nó nhỏ và xếp sít nhau hơn thôi chứ tổng thể thì như máy bàn.
    Xài ssd sẽ tăng đáng kể thời gian sử dụng pin.

7. bomdj

bomdj Thành viên

Anh hưỡng dẫn giúp em thay ổ ssd + ổ hhd 2'5 vào được không.em đang cần gấp

8. hakkinen

hakkinen Thành viên

Mình k dùng netbook này và cũng k có nhu cầu nâng cấp nhưng thấy bạn chủ topic nhiệt tình và hướng dẫn tỉ mỉ quá. Tinhte cần nhiều người như bạn :D

9. lightblue

lightblue Thành viên

Vậy là thay 2.5" phức tạp hơn 1.8" nhiều bác ah.

[MENTION=47658]hakkinen[/MENTION]: thanks bác. :)

10. phongthan92

phongthan92 Thành viên

máy chạy có vẫn đề gì không bác.chạy lâu có thấy máy nóng không

11. lightblue

lightblue Thành viên

Máy bình thường bác ah. Máy nào chạy lâu mà không nóng? :)

12. EVGA

EVGA Thành viên

up cho anh em huong dan bang hinh anh
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

13. n0ria

n0ria Thành viên

Thay HDD 2.5 Sata cho Acer AOA110 ( Mod HDD 2.5 Sata For Acer AOA110 )
    Sau khi tham khảo ở Link :
    http://www.theacerguy.com/2009/01/aspire-one-a110-25-sata/
    Em cũng đã làm thành công.
    Chú ý :
    Sau khi hàn và gắn xong HDD phải move 1 con tụ gần lỗ cắm audio output thì mới nhét vừa HDD. Cách làm của em là câu dây nhét nó vào khe giữa USB và cổng audio output. Thế là nhét vừa HDD.
    Tiếp theo muốn chạy phải nối thông 2 điểm ký hiệu R364

huutrang28690 thích nội dung này.
  14. n0ria

n0ria Thành viên

Tiện thể bác nào cần cái ổ pata zip 8GB thì bảo em

15. huutrang28690

huutrang28690 Dự bị

Mình có một em, cũng muốn mod HDD 2.5, nhưng mình nhìn ảnh nhưng không biết nên làm cáp power thế nào, có Pro nào giúp mình với nhé. thank các bạn nhé.

PS:Nếu có điều kiện quay video lại cho dễ hiểu hơn.

16. n0ria

n0ria Thành viên

Đơn giản thôi bạn. Chủ yếu là hàn cho tốt, nếu có mỏ hàn kim của dân làm điện thoại thì tốt, dùng mỏ hàn xung phải thật khéo.
    Bàn làm y như Link http://www.theacerguy.com/2009/01/aspire-one-a110-25-sata/
    Kiếm 1 sợi cáp sata desktop, loại bọc vỏ không đổ nhựa đặc bên trong càng tốt, còn nếu ko kiếm được loại đó thì lấy loại thường đốt nóng tuốt nhựa ra. Lấy 1 sợi nguồn sata cắt ra, giữ lại dây đỏ và 1 dây đen bên cạnh. Dây vàng và cam bỏ đi, bóc lấy phần đầu và hàn như trong hình mình chụp. Nhớ nối thông 2 điểm R364 thì mới chạy.
    Sau đó gọt hết mấu nhựa chỗ để HDD đi
    Nhớ là nếu con tụ gần cổng audio cộm lên thì move nó ra như hình nhé
    Nếu không chắc thì pm mình chỉ cho
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

huutrang28690 thích nội dung này.
  17. huutrang28690

huutrang28690 Dự bị

Cảm ơn bạn đã chỉ tận tình. Mình thấy những dịch vụ mod HDD nguời ta yêu cầu mình đem HDD,kèm HDD box, như vậy là để lấy cổng giao tiếp ra khỏi phải làm như mình phải không bạn.
    Mình vửa flash BIOS, nhưng bị lỗi giờ máy không khởi động được. Bạn có phương án nào chỉ giúp mình với.

18. n0ria

n0ria Thành viên

nên tự làm để tiết kiệm, mang ra đó hủy cái hddbox phí phạm quá, chỉ cần mua cáp sata desktop. Flash bios thì mình không biết nên không động vào. bạn thử tháo pin bios ra xem.

19. huutrang28690

huutrang28690 Dự bị

Bạn có biết chỗ nào nạp BIOS ở HCM không?, Mình đang muốn nạp lại BIOS cho máy mình. giờ nó không lên được.

n0ria thích nội dung này.
  20. neo0

neo0 Thành viên

Có bác nào giúp em nâng cấp ổ cứng giúp e được không ạ?
    Số là e có một chiếc AAO bị xèo ổ SSD 8G và thêm một em HP pavillon tx1000 bị xèo VGA. Em muốn thay cái ổ ATA 160G 2.5' của chiếc HP cho AAO.

Em đang ở Bình Thạnh, bác nào thay giúp hoặc chỉ giúp em địa chỉ để "mổ". Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ!

Yahoo của em: neo_st05@yahoo.com