Urus - SUV mạnh 600 mã lực của Lamborghini

El Ku
22/4/2012 13:45Phản hồi: 118
Urus - SUV mạnh 600 mã lực của Lamborghini

Sau nhiều tin đồn thì cuối cùng Lamborghini cũng đã chính thức giới thiệu chiếc SUV thứ hai trong lịch sử của hãng, sau người tiền nhiệm LM002. Chiếc SUV này có tên Urus và hiện vẫn chỉ là xe ý tưởng (concept) chứ chưa được đưa vào sản xuất thương mại. Trước đó, khi Lamborghini chưa công bố Urus thì những hình ảnh phác họa của nó cũng đã xuất hiện khá nhiều. Tuy nhiên, phải đến bây giờ thì những thông số kỹ thuật và hình ảnh chính thức của Urus mới được tiết lộ, hãng xe Ý gọi nó là "một chiếc Lamborghini thực sự".

Giống như truyền thống đặt tên xe của hãng, cái tên Urus được đặt theo tên một giống bò đực trên thế giới. Ngoài ra, giống bò Urus còn có tên gọi khác là Aurochs, theo Lamborghini cho biết thì đây là giống bò chiến Tây Ban Nha và nó xuất hiện từ cách đây khoảng 500 năm trước. Chiều dài tổng thể của chiếc SUV này là 4,99m, rộng 1,99m và cao 1,66m. Nó dài hơn khoảng 120mm, rộng hơn 16mm nhưng lại thấp hơn 30mm so với chiếc BMW X6. Urus là chiếc xe hiện đại đầu tiên của Lamborghini có bốn chỗ ngồi. Bên cạnh đó, xe còn sử dụng nền tảng kiến trúc giống với Audi Q7, Porsche Cayenne, Volkswagen Touareg và chiếc concept Bentley EXP 9 F mà Bentley đã giới thiệu tại Geneva Motor Show 2012.

Hãng xe có trụ sở tại Sant'Agata không công bố thông tin chi tiết về động cơ trên Urus, họ chỉ cho biết động cơ này có công suất cực đại 600 mã lực và thải ra ít khí CO2 nhất so với những chiếc xe cùng phân khúc. Có được điều này là do sử dụng những vật liệu nhẹ trong khung gầm và kết cấu thân xe, mà nổi bật nhất chính là sợi carbon. Nhiều khả năng khi được thương mại hóa, Urus sẽ được trang bị động cơ V8 tăng áp hoặc V10, hộp số ly hợp kép và hệ dẫn động bốn bánh với công nghệ kiểm soát lực kéo.

Cuối cùng, Urus được Lamborghini tung ra với hai nhiệm vụ. Thứ nhất là thuyết phục những khách hàng ưa chuộng thương hiệu Lamborghini đặt Urus bên trong gara của họ thay vì Range Rover hay X6. Thứ hai là tăng thị phần cho Lamborghini cũng như tập đoàn Volkswagen tại các thị trường rất ưa chuộng dòng SUV như Mỹ, Vương quốc Anh, Đức, Nga, Trung Đông và Trung Quốc. Lamborghini ước tính có thể đạt doanh số bán hàng lên đến 3000 chiếc mỗi năm nếu được bán ra.

Nguồn: Carscoop
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn phần đầu trông cứ như các xe Lamborghini khác, chỉ có nâng gầm lên.
@shutdown1412 mỗi 1 dòng lambor đều có đặc điểm hoàn toàn khác nhau bạn ạ từ gallardo, murcielago đến aventador hay những chiếc xe số lượng ít ỏi chỉ 20 chiếc như reventon , sesto elemento đều có cá tính riêng đấy chứ
chỉ có đèn thì đôi chút hao hao giống nhau
kiểu dáng em này hao hao BM X6 và acura ZDX 2011 ,em này chắc cũng phải tầm 150k obama trở lên
@kendy04 150K obama nó đấm cho vỡ mồm ý. 1 năm 3000 chiếc thì ít nhất cũng 800.000 đô 1 em
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shutdown1412 Nâng gầm lên là cao hơn như thế là cả một sự thay đổi gần như hoàn toàn, từ kết cấu khung-gầm là thành phần rất quan trọng trên xe,kết cấu khung gầm thay đổi nên động cơ của nó cũng vậy, và đặc biệt truyền thống của hãng là động cơ đặt giữa hoặc sau, giờ chuyển lên phía đầu , đến vật liệu sử dụng, công nghệ ổn định thân xe, rồi cân bằng, rồi lazang rồi lốp phải sử dụng phù hợp, các cảm biến quang xe vì thế cũng thay đổi, rồi cơ chế, cơ cấu lái... và ...
Nói tóm lại là sản phẩm 100% mới của hãng rồi. ko kể cái SUV từ rất lâu trước đó.
Ngu ý của em thôi, có gì các bác bỏ qua nha😁
@shutdown1412 thực ra đầu của em này giống Cayenne.
@shutdown1412 Không nhất thiết phải đột phá trong thiết kế mới gọi là đẹp... Và không chỉ đơn giản là 'nâng gầm' thôi đâu bạn.
SUV không phải là phân khúc mới thành công vài tháng nay, Porsche đã nhập cuộc hơi trễ với Cayene, Lamborghini vì một vài lý do nào đó đã lần lữa đến tận thời điểm này. Late, but not too little too late.
Đẹp quá! Lambor mau mau đưa ra phiên bản thương mại để anh em còn có cơ hội lái thử nào.
@levuongthinh Chém ác quá bác ơi. Đổ hết cây cối rồi.

Xe này ngồi trong chắc đầu sát trần mất, đặc biệt là với các bác Tây to lớn. Lamborghini ra con này chắc khó thành công đây. Nó làm mất hình ảnh đặc trưng và cũng bình dân hóa các siêu xe bò vốn toàn 2 chỗ. Nói chung cái này ra đời chắc là do sức ép từ dư luận muốn tìm một hình ảnh mới mẻ hơn và cũng là một thử nghiệm tìm kiếm thị trường phân khúc mới thôi. Em là em nghĩ vậy đó.
tjjjjj
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn em nó cũng chiến quá các bác nhỉ..😆
BACSYCOC
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn không đẹp lắm:rolleyes:
đã ghê,tổng quan hao hao BMV x6
kien.nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái nội thất đúng chất Lambo, ngoại thất giống BMW x6, giá e này hình như là 240.000$
vipno1
ĐẠI BÀNG
12 năm
em chưa hiểu cái xe này mở cửa như thế nào nữa
TuanHung1
TÍCH CỰC
12 năm
@vipno1 Chổ cửa có cái ô nhỏ đó bác, em dự là khi đưa tay vào nó thò ra cho mình cầm để mở,giống một con mazda coper em thấy trên net. Cái gương bằng camera bé tý nữa kìa
watch2629
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TuanHung1 chắc nó ấn vào để mở bác nhỉ 😃 dáng xe sport đẹp quá.bản concept nó thế.bản thuơng mại chắc sẽ khác đi chút.nìn hiền lành hơn và thục tế hơn
dinhdung11
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vipno1 Nắm cửa kéo ra thôi.
Khi nào mới có tiền mua chiêc này ta 😁
bacca
ĐẠI BÀNG
12 năm
phần đuôi đẹp hơn X6
nhìn hao hao giống X6
nhưng cái đầu thì chuẩn của lambo luôn @@
vuhuy229
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bên trong khoang lái nhìn giống 1 phi thuyền trong phim viễn tưởng
Hix, không dám mơ
Cái cửa nó mở ntn ấy nhỉ, chả có chỗ tay vịn để mở cửa, hay mở cửa = gương mặt =))
jumx
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrcarl1988 Mỗi cánh cửa có 1 cái nút. Em đoán xe này mở cửa bằng cách "ấn nút". 😃

Cơ mà nhìn xe cũng ko có gì quá ấn tượng các bác nhỉ.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
12 năm
@mrcarl1988 có cái nút dài, chắc bấm như ct điện!
Ngắm thì Ok, nhưng e có tiền e sẽ rước X6 về dinh chứ hổng chơi em này. Ngoại thất ok nhưng nội thất e nhìn ko khoái lắm............hehehehe
giành cho những người .................dư tiền đê.....................
đợi các mod của tinh tế làm bài "trên chân" Lambo SUV =))
M.O.M
ĐẠI BÀNG
12 năm
@catandfish chấn trên chân ga nhé thích,tay ôm vô lăng nửa thì chuẩn ba vòng luôn😁
wow trông hầm hố quá
Bao giờ anh em tinhte có bài trải nghiệm em này nhỉ?😁
Mịa, quả nội thất kinh dị quá, dòng crossover, hàng ghế sau phù hợp với người châu á^^ anh Cường ơi, đặt luôn ợ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019