Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ủy ban Châu Âu cảnh cáo Motorola vì lạm dụng bản quyền cơ bản để kiện Apple

Duy Luân
6/5/2013 11:35Phản hồi: 127
Ủy ban Châu Âu cảnh cáo Motorola vì lạm dụng bản quyền cơ bản để kiện Apple

Ủy ban Châu Âu (EC) mới đây đã cáo buộc Motorola Mobility lạm dụng các bằng sáng chế cơ bản liên quan đến kết nối GPRS để kiện Apple ở Đức. Trước đây Motorola cam kết sẽ cấp phép sử dụng những bản quyền này theo công ước FRAND (công bằng, hợp lý và không phân biệt đối xử), Apple cũng đã tự nguyện kí vào bản thỏa thuận với chi phí do tòa án Đức quyết định. Tuy nhiên, Motorola vẫn muốn tìm kiếm lệnh cấm bán đối với các sản phẩm Apple tại đây và Ủy ban Châu Âu tin rằng động thái này đã làm tổn hại đến quyền lợi của người tiêu dùng. Cũng cần phải nói thêm rằng cáo buộc trên chỉ mới là kết quả điều tra sơ bộ nên Motorola vẫn có quyền nộp đơn kháng cáo.

Trong thông cáo báo chí liên quan đến vụ án, Phó chủ tịch Joaquín Almunia của EC phát biểu như sau: "Tôi nghĩ rằng các công ty nên dành cho thời gian cho việc cách tân và cạnh tranh bằng những điểm tốt mà sản phẩm của họ mang lại - không phải bằng cách sử dụng trái phép quyền sở hữu trí tuệ để trì hoãn đối thủ đến mức ảnh hưởng đến sự cách tân và lựa chọn của người dùng".

Đây là lần thứ hai Apple được Ủy ban Châu Âu ủng hộ trong những vụ án pháp lý liên quan đến bằng sáng chế cơ bản và công ước FRAND. Trước đó, vào tháng 1/2012, Ủy ban đã điều tra Samsung vì nghi ngờ hãng này từ chối cấp quyền sử dụng các bản quyền 3G cơ bản cho Apple. Samsung sau đó rút lại yêu cầu cấm bán thiết bị Apple ở Đức, Anh, Pháp, Ý và Hà Lan để không bị EC điều tra sâu hơn.

127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maxhn
TÍCH CỰC
11 năm
Có vẻ như từ ngày Motorola Mobility về với Google thì các vụ dính vào kiện cáo về bản quyền cũng nhiều hơn thì phải?
lac714
CAO CẤP
11 năm
Kiện cũng là một nghệ thuật, người kiện là một nghệ sĩ, gg chưa phải là nghệ sĩ =))
@lac714 vậy apple là nghệ sĩ ưu tú rồi nhỉ 😁
Mua 1 đống bằng chả kiện dc thì cạp đất mà ăn à :rolleyes:
@dmt4ukhw4 Ôm cục tức vô người. Trong vụ kiện với Apple ở Mỹ bị bác sạch. Chỉ còn 1 cái cuối cùng vừa mới bị bác nhưng vẫn còn quyền khiếu nại. Khả năng cũng bị bác luôn.

Ý kiến nói GG mua Moto bị hố là đúng đó. Ôm hận đi em, GG, thằng thầy của SS về khoản ăn cắp.
phong93st
ĐẠI BÀNG
11 năm
hình như nhiều anh ghét anh Apple 😃
@scrappydoo còn chưa trả lời cái cmt trên kìa bạn😁
có lẽ nào bạn mút và uống quen cho thằng apple rồi sao?
@powenramp :D Trả lời với các bạn thì có nghĩa lý gì. Các bạn có biết nhục đâu, thôi cũng đành để cho các bạn gặp thần tượng, để còn tung hô, liếm láp.

Ôi nỗi nhục của Việt Nam, lại nhớ đến vụ xếp hàng đổi laptop lấy tab của Samsung ... nhục lắm, nhục lắm =))
@scrappydoo bởi vì ko thể trả lời dc, lỡ há mồm ra chê ss nhưng apple cũng thế, cuồng đến độ ngớ ngẩn như bạn có lẽ gia đình sẽ thất vọng vì bạn nhiều đấy, nên đọc sách, tìm hiểu, học hỏi ....thay vì chỉ biết la liếm trên tt tung hô apple rồi chửi bới ss .... thì tương lai ko khá dc đâu
@phong93st Chắc vì nó quen nói «FRAND FRAND» với các công ty khác.
Chưa thấy nó đem cái gì ra góp vào «FRAND FRAND» thì phải.
Không biết ăn ở thế có tốt không

Được soạn lúc chưa chết vì smartphone
😆 có bao nhiêu là đem ra kiện hết😃))
ko lo phát triển mà toàn kiềm ng khak lại
tso
ĐẠI BÀNG
11 năm
@marsuit motorola bây giờ phát triển gì nữa, không làm gì thì đi kiện giải khuây thôi.😁
cảnh cáo để răn đe những kẻ khác
thôi xong rồi Moto...thấy im luôn từ dạo ấy
Hình như apple giỏi trong việc kiện tụng và bị kiện hay sao ấy.
xuanhoa89hy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Motorola ko đc như Nokia nhỉ , kiện đâu thắng đó .
đăng ký bản quyền cũng là nghệ thuật, đăng ký mấy cái cơ bản cốt lõi làm gì... cứ chữ nhật bo 4 góc mà đăng... thằng nào đụng vào chém bỏ bú...
Châu âu công bằng văn minh quá, ko như mĩ nhỉ? Bôi bác mấy cái vụ kiện apple và ss tại mĩ:mad:
google chơi xấu nhỉ
nhớ mãi con e398,từ đó đến giờ quên mất mấy ẻm của moto rồi 😔,
Cái hay của EC là ở chỗ này ..tớ nghĩ ai cũng đồng tình nè..

"Trong thông cáo báo chí liên quan đến vụ án, Phó chủ tịch Joaquín Almunia của EC phát biểu như sau: "Tôi nghĩ rằng các công ty nên dành cho thời gian cho việc cách tân và cạnh tranh bằng những điểm tốt mà sản phẩm của họ mang lại - không phải bằng cách sử dụng trái phép quyền sở hữu trí tuệ để trì hoãn đối thủ đến mức ảnh hưởng đến sự cách tân và lựa chọn của người dùng".
Nói về mặt kiện tụng thì Apple ra trận 10 thì thắng hết 7-8 rồi.
@thtri74 Phát hành trái phiếu để né thuế chứ ko phải ko đủ tiền trả cho cổ đông, về xem lại kiến thức đi bạn
@caoboitexas97 Ồ... biết luôn ghê quá... chắc bác trong ban lãnh đạo Apple... 😃 tinhte.vn chắc lúc này lên tầm thế giới luôn rồi vì có những mem trong ban lãnh đạo Apple như bác lên chém gió... 😃
Uhm... mà tôi có nói thiếu tiền đâu hả!!! Còn việc nó phát hành trái phiếu thì cũng là 1 hình thức vay mượn thôi, thấy sao nói vậy thôi! còn cái cốt lõi bên trong nó nghĩ sao thì pó tay, tôi kg đủ trình để biết và cũng kg cần thiết để biết 😃
@thtri74 chả cần nằm trong ban lãnh đạo j cả, bạn ko thấy hôm qua tinhte có đăng bài nói về lãi suất thấp bên Mỹ và việc phải chuyển tiền về và phải chịu thuế à 😃, tổng tiền mặt của nó là 145 tỉ nhưng đa số là ở nước ngoài, việc chuyển hết về sẽ gặp khó khăn nên nó phát hành trái phiếu trong nước để dc hưởng lãi suất thấp, 1 người ko có kiến thức về tài chính cũng hiểu mà, cần j phải cao siêu 😃
Anh T Ng
TÍCH CỰC
11 năm
@vanhung_vt1991 cái quyền sử dụng GPRS thì công bằng cái gì? EC đồng ý để người dân ai sử dụng sản phẩm Apple tại châu Âu không được phép dùng cộng nghệ GPRS à :eek:
ra là gg mua m để đi kiện =))
nó cứ lấy đống bằng sáng chế ra sài từ từ app đằng nào chả dính một hay hai cái moto với ericcsson là cụ rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019