Uỷ ban đặc biệt của FAA: Sử dụng điện thoại trên máy bay là an toàn

sonlazio
2/10/2013 13:48Phản hồi: 68
Uỷ ban đặc biệt của FAA: Sử dụng điện thoại trên máy bay là an toàn
Vietjet Air A320 Sharklets-35.jpg
Một chiếc máy bay đang hạ cánh
Một uỷ ban đặc biệt của Cơ Quan Hàng Không Liên Bang Mỹ vừa công bố việc sử dụng WiFi trên máy bay là an toàn, dù họ không khuyến khích khi cất và hạ cánh. Đây là một động thái hoàn toàn bất ngờ khi chỉ mới 4 ngày trước, uỷ ban 28 thành viên này cũng đề nghị cho phép sử dụng các thiết bị điện tử như điện thoại, tablet, máy đọc sách... trong lúc cất và hạ cánh. Xin lưu ý là việc sử dụng WiFi được chứng minh là an toàn nhưng việc kết nối mạng di động vẫn bị cấm trong những khoảng thời gian nhạy cảm trên. Cũng như lần trước, đề xuất của uỷ ban chỉ có ý nghĩa tham khảo mà mọi việc vẫn chờ FAA quyết định vào năm 2014.

Xem thêm: Điện thoại di động gây nguy hiểm cho chuyến bay thế nào

Nguồn: WSJ
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thế này đi máy bay đỡ phải tắt máy rồi, mà không biết bao giờ máy bay ở VN mới có wifi để dùng nên cũng vậy. 😁
obix
TÍCH CỰC
11 năm
@xuantruong1992 Cần là lắp được. Khoảng 2 triệu đô. Vấn đề là toàn chặng ngắn nên lắp không mang lại lợi ích nhiều.
Tắt cho an toàn.. cho mình cho mọi người.. mở khi nào gặp trường hợp khẩn cấp thôi..
@phaikodo Bạn nói tôi dở mà không nói được dở chỗ nào, tại sao dở ;). Tranh luận kiểu người lớn nó khác trẻ con ở chỗ đó đó bạn ạ.

Tôi chả việc gì phải nóng, nói chuyện với con nít cứ ăn nói khoa học luận điểm luận cứ rõ ràng là bọn nó tự nóng lên thôi mà, hoặc ko thì bắt đầu ăn nói linh tinh quàng xiên như bạn đó. :p.
@kasaudepyai Ờ... nói nhìu quá.. thấy bit nghe hỉu mà.. chí thức ..hihihi
@phaikodo Cái bọn mà sau vài câu không thể nói lại được gì ở trên tinh tế như chú em nhiều lắm. Cái bọn cặn bã của xã hội đó thường sẽ chuyển sang công kích cá nhân, nói nhăng nói cuội chả liên quan cái cm gì 😆. Chú em còn chưa đủ trình so với thằng Rùa Con Trên Biển đâu :p, muốn nói chuyện với anh thì đến học thằng đó, nhé ;).
@kasaudepyai Hihihi.. Tớ là tớ.. Tớ chả là ai khác..nếu học thì tớ chỉ học ở pố về kinh nghiệm đi máy BAi đến những 10 tỉ lần.. Và cái kiến thức DẠI đời .. Người khác, bằng thứ ngôn ngữ tức tối đến hộc MÁU.. Hihihi.. Khi bị đời dạy lại.. Đi uống thuốc đi
Kết nối wifi.dùng mạng gì ta?
@vienco một số hãng nước ngoài họ có wifi trên máy bay bạn ơi
@vienco Google Balloons chăng? 😁
@sonlazio mình đang hỏi mạng gì chứ ko phải có wifi ko
@nhoc_maruko9x chac chi bay noi dia thoi. Quoc te chua duoc dau.
Vì mình và mọi người xung quanh thì mình cứ tắt cho an toàn, để chế độ máy bay chơi game và nghe nhạc là quá đủ rồi.
whylove612
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khi cất cánh hoặc hạ cánh thì sóng điện thoại làm nhiễu sóng và có thể làm hư bộ phận đóng mở cánh gây ra tai nạn. Nhưng nếu mở điện thoại nhưng ko mở sóng thì vẫn an toàn... Thế nên trên dt có chế độ Airplane Mode ^^
@whylove612 Bộ phận đóng mở cánh ???????? Ý của bạn là Cánh tà ( Flaps ) á hã ?
Yêu cầu khi tắt sóng đt khi chuẩn bị hạ cánh rất là QUAN TRỌNG .
Tại vì khi hạ cánh thì có 2 loại :
1 là hạ Visual ( Pilot sẽ hạ theo đèn Papi , mắt thường ,... )
thứ 2 là ILS ( Landing Instrument system )
Thì ở đầu các đường băng người ta sẽ lắp 1 trạm phát sóng để nó sẽ hiện trên màn hình của máy bay là máy bay có đang nằm đúng hướng ( đúng theo đường chính giữa của đường băng ) và có đang ở độ cao chuẩn hay không ? Và còn cả việc giao tiếp với ATC là đường băng đó đc phép hạ hay không . ?
Nếu các bạn dùng những thiết bị có thể làm nhiễu sóng thì khi máy bay không nằm trên hướng của đường băng và độ cao bị lệch do sóng thiết bị của các bạn .. và khi xuống tới độ cao tối thiểu mới nhận ra và không còn đủ lực nâng nửa thì .. The End .
Tốt nhất các bạn cứ tuân thủ , không sài đt , máy nghe nhạc ,.... vài phút lúc Hạ Cánh Và Cất Cánh cũng đâu có chết .. Đừng tỏ vẻ là sắp hạ cánh rồi thì vô tư - an toàn rồi .. 97% tai nạn máy bay là lúc Hạ Cánh <=> chết 1 phần , hoặc toàn bộ máy bay
MobiFone với VinaPhone cũng đã có dịch vụ gọi điện thoại trực tiếp trên máy bay. Giá cước 1 phút chắc xấp xỉ 69,000 đ / phút :d
@Trung Dt kinh z bác!!
Thôi thì cái gì còn chưa rõ thì mình cứ tuân thủ cho lành, với mình thì dù sao thời gian cất và hạ cánh cũng không phải là thời điểm lý tưởng để giải trí.
@fanyingni Tôi thích câu nói của bạn
ruaja92
TÍCH CỰC
11 năm
tốt nhất là tắt cho an toàn...cho mình và cho mọi người..ai bít đc chuyện gi sẽ đến..
Dahaka321
TÍCH CỰC
11 năm
máy bay là chúa nguy hiểm, đã xảy ra tai nạn thì thiệt hại vô cùng lớn, ko biết đề xuất này nghiên cứu kỹ lưỡng chưa ko biết, tốt nhất vì an toàn cho con người vẫn hạn chế nguyên nhân gây tai nạn thì hơn, nhất là nguyên nhân tiềm ẩn, bất ngờ khó dự đoán hay ko thể biết chính xác là nguyên nhân nào😃
vok
TÍCH CỰC
11 năm
Thế AirPlan MODE để làm gì đới?
ôi e chưa đc đi máy bay, đc mở hay không cũng k liên quan tới e. 😁
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
giờ lên máy bay là giờ thư giãn...tắt hết ngủ một giấc cho khỏe...ui...cứ nghĩ tới chuyện lên máy bay mà các cô, chú, bác...tám đt oang oang là thấy nhức đầu rồi...người đông mà diện tích có hạn!!!
Đi máy bay thường thời gian cũng ngắn, mh nghĩ ko nên sử dụng vì sự an toàn cho chính mh và rất nhiều người cùng đi, ko sử dụng mấy tiếng có chết đâu.
ko biết là có hại hay ko, nhưng thôi cứ nên tắt cho ăn toàn, chứ thời gian cất và hạ cánh có bao lâu đâu.
Cơ bản là khi lên cao thì các sóng phát từ các thiết bị di động thường gây chú ý từ các thiết bị phòng không của các quốc gia trên thế giới. Chứ mấy hãng hàng không tiếc gì cái 3G với Wifi....
@emkobit k phải là gây chú ý với thiết bị phòng không, mà đến bh vẫn chưa có nguyên nhân hay tai nạn nào vì sử dụng điện thoại kết nối mạng di động
Trên máy bay thì phi công phải liên lạc với kiểm soát viên không lưu qua sóng điện từ và ng ta lo sợ sóng đt làm nhiễu bạn ạ 😃
Tốt hơn hết là lên máy bay cứ tắt đt, xuống đến nơi r thong thả bật lên, chả đi đâu mà vội vàng ;)
Ở nước ngoài họ có những chuyến bay dài mới thực sự cần những dịch vụ giải trí để giết thời gian khi bay, còn việt nam thì toàn là đường bay ngắn, nên những dịch vụ mạng wifi trên máy bay chắc chắn sẽ ko có đâu.
Theo em chúng ta nên hiểu bản chất vì sao cấm những thiết bị di động và wifi ... trên máy bay, lúc cất cánh và hạ cánh. Nguyên nhân là do sóng hoặc từ trường của các thiết bị phát ra có thể làm nhiễu các tín hiệu dẫn đường của rada máy bay hoặc gây nhiễu tín hiệu hướng dẫn của đài quan sát tại sân bay khi cất cánh và hạ cánh.
Vấn đề nhiễu liên quan đến tần số sóng mang tin. Wifi dùng chủ yếu tần số sóng mang 2.4GHz. Mạng di động (tại VN nhé) có tần số sóng mang là 900MHz hoặc 1800MHz. Em không rõ tần số của sóng rada máy bay và tần số liên lạc của đài quan sát là bao nhiêu. Nhưng nguyên tắc là trùng tần số hoặc lân cận là bị cấm. Đơn giản thế thôi.
Nếu được dùng thì các bạn teen tha hồ mà check in trên trời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019