Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài cách trị chứng viêm họng đơn giản và hiệu quả

cuLong
30/3/2013 7:17Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người lớn khỏi lo lắng nhiều về viêm họng (ngoại trừ một số ít) còn lại người lớn ít bị viêm họng (bạn có thể hút cả thuốc lá các loại, thuốc lào, uống nước đá rồi trà nóng chẳng hề hấn gì hết) nhưng trẻ con (dưới 6 tuổi) thì viêm họng như cơm bữa. Mỗi tháng nhà mình biếu bác sỹ (đầu ngõ) 500k - 700k/tháng vì viêm họng.
Trc h có 1 cách chữa trị gia truyền trong nhân gian mà ít có ai bt.

Lấy trái cốc ăn xong còn cái hột cốc đó cọc cộng chỉ may đồ vào nuốt trái cốc xong kéo ra ...nuốt vào kéo ra vài lần là hết.:p
@maz9717 Quỳ, bác ơi còn sống ko cho e học theo cách đó với :v
mrblack01
TÍCH CỰC
11 năm
Viêm họng là do virus...nên các bác cũng đừng ún kháng sinh gì mà mệt...ún nhìu làm giàu cho tụi nhà thuốc thôi...

Ps: mà viẻm họng lâu thì nên ún...không là bị bệnh tim đó
Mình thì làm điếu thuốc là đỡ..:v
Hoan hô bài viết của bác cuLong ...rất thiết thực đúng thời điểm, có giá trị gắp trăm lần mấy bài công nghệ ko thực tế tranh cãi...Kệ ai nói gì nói OK bác cuLong
@phaikodo Nick chính đấy củng lâu rùi. Ai đi chơi clone. Mà nhờ bro trình chửi chém, quăng bom của mình tăng rõ rệt, tuy nhiên công nhận rằng mình vài lần ra đảo vì bro nhưng kg vì thế mà thù hận tức tối chi, có chăng mình sẽ luôn đi sau và bên cạnh bro mà thôi, mong sao học hỏi thêm 1 chút trình nâng bi. Té ra bro cũng lắm kẻ thù nhìn đâu cũng ra kẻ thù, "cuongtoiben" là thằng nào clone nik? vô chơi đi. "bớt 1 kẻ thù thêm 1 người bạn". Có ngon kêu culong ra đây đối chất, đừng nâng bi nó chi, hay bro muốn biện minh cho nó.
Ps: Mod - Culong à, anh ở đâu vào đây truyền cho ae TT một chút kinh nghiệm uống nước đá lành viêm họng đi, nhớ đội mủ bảo hiểm nha, loại fullfac nha kg là vỡ mồm.
@chuthoongc4 Àh vậy seo.. Tội nghịp nhỉ.. He he ..ở tại diễn đàn thân bất vô kĩ mừ ..mún cũng không được.. Học hỏi gì thì học nhưng học nịnh bợ tớ không có bài ..nhưng bài nầy thì có nè ..bài lèm đàn ông chân chính ..đàn ông phải quân tử không lấy lòng tỉu nhơn ra mà tri trét người khác.. Và mạnh dạng lên mún nói cái rì và nói với ai thì nói thẳng ra đừng dựa vào người khác ... Hi hi ..chơi thì đừng sợ, sợ đừng chơi thòong lòn ạh
@phaikodo tốp hê
@chuthoongc4 Rảnh thì ghé chơi tớ típ... ko thù ko oán thì có bạn thì hơn có kẻ ko thích mình ok
Thich cai vu nuoc da voi an kem. Luc bi viem hong ai cung keu ki. Nhung thuc ra lai rat diu.
hay nhỉ. khi nào bị thì vể thử coi sao
Uống nc đá thì sai hoàn toàn
Càng nhanh đau họng.và lâu ngày bị viêm xoang
Họng lúc nào cũng có đờm.những ng ko bị là vì ng ta có cơ địa tốt.nên ốm rất ít.ko kiêng cũng vẫn trâu chó
dohuong143
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mod nên chọn lọc tin nhé. Đọc mấy cái này người ta vào trang sức khoẻ hoặc kho thuốc tìm hiểu thì chuẩn hơn nhiều. Loãng tinhte quá
@dohuong143 mình thấy vô cùng bth.....lâu lâu đổi gió tí có chết ai đâu.....hay vào tinhte có những bài thế này có bao giờ bác chủ động tìm nó không, vào đây vô tình đọc được thì thấy nó hữu ích....chỉ khi nào bác bệnh bác mới tìm mấy cái này đọc đúng không nào.....phòng bệnh hơn chữa bệnh bác àh....
hoangminhmz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dohuong143 Tinhte.vn - Cộng đồng Khoa Học & Công nghệ
loãng chỗ nào nhỉ ???
beyourlove
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dohuong143 lậu trải tre
Cảm ơn bạn đã chia sẻ những kiến thức rất bổ ích về chứng bệnh hay gặp này, đặc biệt là thông tin đồ uống lạnh có thể làm dịu cơn viêm họng. Mấy bạn trên kia nguy hiểm quá, Tinh tế đưa tin về sức khoẻ cũng tốt chứ sao nhất là những thông tin bổ ích như thế này , đỡ phải tìm đâu xa.
n@mtruong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tinh tế giờ đá nhiều gớm, cẩn thận không lại bị pha tạp, lại giống mấy a lá cải thì chết 😁
Tommy297
TÍCH CỰC
11 năm
Ra nhà mấy tiệm bán thuốc Bắc ( mấy chổ châm cứu ) nói bán chai thuốc XỊT ĐAU HỌNG là người ta bán ( khoảng hơn 20n hay hơn 30n gì đó ) ,xịt vào vị nó sẽ Đắng nhưng theo mình không ĐẮNG lắm,tối trước khi ngủ xịt vô cổ họng sáng sẽ bớt ĐAU thôi !
minhminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
2 trái chanh 2 muỗng cafê mật ong ngày 2 lần.lưu ý mật ong xịn nhé em toàn xài mật ong u minh nhà tự đi lấy.
toshi12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn nói như trên chứng tỏ bạn là người chẳng hiểu biết gì về y khoa, đừng nói bừa mà chưa nghiên cứu kỹ càng, khi cổ họng bị viêm thì khi ta dùng đèn soi vào trong vòm họng sẽ thấy họng sưng đỏ và xung huyết bên trong. Cho nên BS thường khuyên chúng ta không ăn đồ chua cay, cữ nước đá lạnh, beer rượu, thức uống có gas cho họng dịu và mau khỏi.
Bên cạnh đó chúng ta có thể dùng nước ấm pha muối loãng, pha cho hơi mặn chúc thôi, lưu ý là mặn quá sẽ phản tác dụng, sau đó chúng ta nằm ngửa rồi khò khò cho nước muối xuống sâu trong cổ họng và khi nhổ ra virut gây viêm họng và đàm sẽ trôi ra theo. Làm vài lần sẽ khỏi thôi
@granitebinh Mình nói thế này cho dể hiểu, mùa đông ở miền bắc, miền trung và mùa hè ở miền nam là hai thời điểm hay bị viêm họng nhất, lý do lạnh và khô trong cổ họng, khô là do độ ẩm k khí, còn lạnh là do rét ở miền bắc và uống nuớc đá ở miền nam, bạn ở bắc, hoặc ra bắc kg kín cổ áo chạy xe máy 1 vòng khoảng 20 km về coi viêm họng kg, ở miền nam, hoặc vô nam, bạn uống nước đá liên tục và la hét coi có nát cái họng kg? Mọi nguyên nhân đều do cái lạnh và nó gây viêm họng là do làm co dãn niêm mạc liên tục gây ra đứt vỡ kết cấu niêm mạc trong cổ họng, bình thường rất nóng gần 40 độ c, uống nước đá có 4 đến 8 độ, mà làm hoài cái cổ sao chịu thấu, lại còn la hét, hát hò karaoke thì sáng mai nhất quyết tắt tiếng.
Tụi nước ngoài khí hậu nó rất khác ta, phải nói là đối lập, bởi vậy nó mùa đông ăn kem cho đỡ rét, lại làm ấm, ẩm cổ họng vì kem còn lâu mới có nhiệt độ thấp như thời tiết của nó âm mấy chục độ, và độ ẩm của kem sao thấp bằng khí hậu của nó bởi vậy ăn kem uống nước đá có tác dụng bên tây nhưng cực độc bên ta.
Ps: Kem và nước đá bên ta có khi đc làm từ nước hồ gươm và kênh Nhiêu Lộc. Nghe mà ớn.
@granitebinh Giỏi quá, dùng nước đá để giảm xung huyết, giảm đau trong viêm họng. Ôi phí mất mấy năm học y của mình mà không biết bài này, chắc hôm học bài viêm họng họng mình bị viêm nên nghỉ không đi học, thật đáng tiếc, tiếc cho cả mình và cho cà bệnh nhân vì đã tốn thời gian, tốn tiền dùng kháng sinh trị viêm họng
Thật đúng ghê,mình hay đau họng nếu uống nước đá thì thấy nhanh khỏi hơn nhiều lúc k biết tại sao nữa!bây giờ đọc tin này đem cho mọi người xem,thanks tinhte
sushior
ĐẠI BÀNG
11 năm
thank
từ giờ áp dụng chanh nóng cộng mật ong
Chỉ tình cờ lượm được bài báo rồi trị bệnh cho người ta thì thật là nguy hiểm. Thầy thuốc giết người không cần gươm đao.
hoangminhmz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dongduoc.net các cách trên đều là các cách chữa dân gian và thông thường, có chi đâu mà sợ bác. Tuy có cách uống nước đá + ăn kem thì nghe hơi lạ, nhưng nghĩ cho kỹ thì cực kỳ bình thường. Đúng ra ko nên gọi là "uống nước đá" mà gọi là "uống nước mát" (vì uống từ từ chứ ko ộc ộc xuống, nên nhiệt độ của nước cao hơn nhiều). Khi bị viêm họng thì bên trong cuống họng hay có hiện tượng sưng to và sốt. Nên uống nước mát kia giải quyết nhu cầu hạ sốt vùng sưng nhưng ko gây ảnh hưởng tới sự viêm 😁....
dongduoc.net
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangminhmz Chắc có lẽ tranh luận sẽ không bao giờ dừng. Theo đông y thì viêm họng thuộc phế, phải chữa gốc ở phế. Nên đứng ở góc độ đông y mà chữa uống nước đá, uống nước mát thì ít thầy nào chịu. Riêng cái hàn - nhiệt thôi thì tranh luận cũng nhiều lần rồi. Nên thôi không tranh luận nữa, thầy thuốc có tâm và có tầm là được, chữa khỏi bệnh cho người mọi người là được.
tuan801
TÍCH CỰC
11 năm
Cách chữa và phòng tránh viêm họng hữu hiệu nhất là vô y tế thay vì vô tinhte ;-)
bài viết rất hay cảm ơn chủ thớt mình lại học hỏi thêm được ít kiến thức mới
tinhte cần nhiều bài viết như vầy ,rất hay thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019