Vài cách trị chứng viêm họng đơn giản và hiệu quả

cuLong
30/3/2013 7:17Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ăn đá, hoặc kem lạnh được sao không uống trà đá luôn đi nhỉ mà phải uống trà nóng 😁
hoangtoanit
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngậm một lát gừng tươi vào buổi đêm, sáng mai dậy khỏi luôn. Rất hiệu nghiệm đối với mình, mình cũng là người hay bị viêm họng kèm theo sốt và đau đầu.
finallove
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không biết mọi người sao chứ mình lúc trước một năm chắc bị viêm họng cũng 10 lần 😁, nói thiệt k phải chém nhé, nhớ năm đó học lớp 11 thì phải 😃. Thường thì khi mình bị viêm họng thì uống nước còn đau nữa chứ đừng nói là ăn, nhìu khi sốt rất cao nằm một đống không đi được.

Cách chữa trị của mình là uống thuốc kháng sinh một 2 ngày nặng thì một tuần 😃, mình bị dị ứng với kẹo ngậm the, vì càng ngậm thì càng đau 😃.

Dĩ nhiên không được ăn uống đồ lạnh rồi (ở trên tư vấn nên ăn uống lạnh thì cũng hơi khó hiểu).

Chỉ có một cách ở trên mà mình áp dụng trước giờ là uống nước chanh 😃, bảo đảm hữu hiệu, có nhìu người dị ứng với mật ong nên cũng phải cẩn thận với mật ong 😃

Đây là cách mình chống chịu với bệnh viêm họng, mong giúp được mọi người.
kaka00
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang viêm họng đọc được bài của bác thấy hay. Viêm họng mà uống đồ lạnh thì em cũng đã từng...nhưng thú thật với em nó phản tác dụng bác ạ. Chốc nữa sẽ thử trà với mật ong xem thế nào. Cảm ơn bác vì đã chia sẻ.
hay đấy hcứ
Bài viết rất hay và bổ ích, mình cũng hay bị viêm họng lắm. Có 1 kinh nghiệm là bạn nên tập thể dục đều đặn, sức khoẻ tốt, sức đề kháng tăng, bạn sẽ ít bị viêm họng hơn.
Linakakaka
ĐẠI BÀNG
11 năm
Việt Nam là một nước nhiệt đới nóng ẩm, điều kiện rất khác với ở phương Tây, nên những lời khuyên như thế chưa chắc đã đúng.
Đầu tiên, nếu bạn ho có đờm đặc ( dịch màu vàng) thì bạn nên đi gặp bác sĩ chứ đừng tự chữa ở nhà. Nhiều trường hợp đã chuyển từ viêm họng sang thấp tim, hội chứng thận hư... Vô cùng nguy hiểm.
Thứ hai, các chất sát khuẩn như chanh, muối , tinh dầu ... đều có tác dụng tốt, nhưng nó ko hoàn toàn thay thế được thuốc. Đừng qúa lạm dụng nó.
Thứ ba, đông y chia cảm cúm ra hai dạng nhiệt và hàn. Thường thì lưỡi đỏ là cảm nhiệt, lưỡi hơi đen là hàn. Nếu cảm nhiệt uống nước lạnh cũng tốt ( nhưng theo mình ko nên) , còn hàn thì cực kỳ nguy hại. Hàn mà gặp hàn thì tắc tử.
kaching
TÍCH CỰC
11 năm
Không ai tư vấn bị viêm họng hay ho mà uống đá hay ăn kem cả vì nước lạnh có thể làm cho bạn có cảm giác dễ chịu nhưng ngay sau đó cái cổ họng sẽ bị khô đi kèm theo ma sát của ho và gằng giọng sẽ làm cho cổ họng tổn thuơng thêm, có thể ku Hiệp có cơ địa khác hoặc cổ họng có sức khoẻ tốt nên mau lành. Tốt nhất là uống nước ấm như trà thảo duợc thêm 1 ít mật ong giúp cổ họng dịu lại rất nhiều. Ngoài ra các bạn có thể dùng quả Kha Tử phơi khô, ngâm với nước ấm trước khi ngậm, đảm bảo ko mau hết ko ăn tiền..😆
Tuy nhiên có 1 số trang khuyên bạn ko nên uống nước đá: http://m.wikihow.com/Get-Rid-of-a-Sore-Throat

Lại có 1 số trang lại cho phép bạn uống nhưng ko phải nước lạnh mà là nước trái cây bỏ vào đá bào sau đó dùng ống hút hút..😃)

http://www.ehow.com/how_9506_relieve-sore-throat.html#page=7
Linakakaka
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kaching Theo em thì Tây y không phân biệt bệnh theo han nhiệt, nên dẫn đến những kết qủa sai biệt. Bệnh nhân bị cảm nhiệt, uống nước lạnh có thể dịu bớt , và có thể ko gây hại gì mấy. Nhưng bệnh nhân thể hàn mà uống nước lạnh lại rất nguy hiểm. Nên khi nghiên cứu , người ta đã cho ra những kết qủa khác nhau.
Nhưng nói chung, để an toàn cho mọi người, mod Culong nên sửa/ xóa lời khuyên uống nước đá khi bị cảm cúm.
nhà mình sẵn 2 hũ mở với tắc ngâm....cứ thấy họng hơi rát hay đau là phi xuống múc vài wả ra để đó ngậm từ từ. ngày hôm sau là đỡ hẵn.

thế giờ bác chết rồi àh.... nếu chết rồi thì an nghỉ đi, lên đây hóng hớt cái giề :]]
Súc miệng nước muối mỗi tối trước khi đi ngủ và sau khi thức dậy còn đơn giản hơn nhiều, nước muối có nhiều ion giúp sinh đề kháng rất tốt để chống lại viêm họng!
thanhky20
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhảm thật. Uống nước đá ăn kem. Khoa học nghìn năm giờ bị mấy người này phá hỏng. Dẹp cái bài viết vớ vẫn hại người này đi thì đúng hơn. Các bác không tin thì làm theo đi. Rồi chủân bị đi bệnh viện. Vì viêm họng kéo dài 6tháng chưa khỏi
duquocchi
TÍCH CỰC
11 năm
Bản thân từng bị viêm họng khá nhiều mình xin chia sẽ 1 số kinh nghiệm sau:
- Mình thường bị viêm họng do nóng trong người nên hạn chế tối đa dùng đồ ngọt, đặc biệt là bánh kẹo (kem cũng vậy)
- Tránh uống nước đá, ăn canh, rau quả có nhiều vitamin. Cần thiết thì bổ sung thêm vài gói sensa-cool chữa lửa + kẹo ngậm
- Và thêm nữa là ban đêm không ngủ trong phòng máy lạnh
anhchay999
ĐẠI BÀNG
11 năm
... dùng muối đi ... nhanh, dễ kiếm ..hì.hì...
uống nước đá để trị viêm họng 😁 lấy độc trị độc chăng. Haiz ko dám thử uống vào ho nổ cổ =.=
donkis0t
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho xin cái link gốc đi chủ thớt

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Viêm họng mà chơi nc đá, ho nổ cổ thì có, thử mấy lần rồi mà, có lần thì chơi hẳn canh cua với cà sáng dậy khỏi nói luôn :eek:
Pha muối vào nước ấm (vừa nhạt nhạt thôi mặn nhiều bị lở miệng) rồi "khò" chứ không phải sút "ục ục" cho sạch miệng. Lúc "khò" thì ráng mở cổ họng cho to để nước muối thấm nhiều ở cổ họng sẽ sát trùng hiệu quả nhiều. Cứ 2,3 tiếng thì làm 1 lần bảo đảm giảm rất nhanh viêm họng.
cukhotabit
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meiji theo tôi, cách này là đúng nhất. vả lại chẳng hại gì! tôi thường dùng cách này.
thanh9a
ĐẠI BÀNG
11 năm

Sent from my HTC Legend using Tinhte.vn
uống bia hơi hoặc rượu ấm"😆
T.Bag
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khi bị viêm họng mình thường uống 1 lon bia để lạnh thật lạnh, sáng hôm sau khỏi hẳn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019