Vài cảm nhận về Omate TrueSmart

vuhai6
25/2/2014 3:38Phản hồi: 54
Vài cảm nhận về Omate TrueSmart

Khác hẳn với việc sử dụng Galaxy Gear hay Sony Smartwatch, Omate TrueSmart nói riêng và đồng hồ Android nói chung cho bạn những cảm giác rất khác lạ. Lần đầu tiên nhìn thấy TrueSmart thì mình đã nghĩ ngay đến những chiếc đồng hồ hầm hố với nhiều tính năng dành cho dân tham hiểm, dân thích đi phượt. Ngoài ra thì chúng còn giống nhau ở một điểm đó chính là kén người dùng, TrueSmart tuy dùng hệ điều hành Android phổ biến nhưng không phải là hợp với tất cả mọi người. Thực sự thì đây là món đồ chơi hấp dẫn và thu hút với những người thích sưu tầm và vọc phá nhiều hơn là dành cho người dùng bình thường.

Về cá nhân Omate TrueSmart

Đây là chiếc điện thoại Android đeo tay đầu tiên mà mình sử dụng, vì thế ngoài việc đánh giá riêng về TrueSmart thì còn có những cảm nhận về việc sử dụng thể loại thiết bị này. Giờ thì đi vào chi tiết trước đã, về thiết kế cũng như chất lượng phần cứng.

Như trong thông tin chính thức của Omate họ cũng nói TrueSmart thực ra có nguồn gốc từ OEM riêng và được họ thiết kế lại cũng như tinh chỉnh một chút về phần mềm. Chiếc đồng hồ này giống với Umeox S Watch mà trước đây mình cũng đã trên tay. Khung sườn đã được chế tạo mới bằng kim loại rất chắc chắn với khả năng chống nước cũng như chống va đập.

Để không nói lại những thông tin đã cũ thì bạn có thể tham khảo chi tiết về thiết kế bên ngoài của máy qua bài viết: Omate TrueSmart - điện thoại trên cổ tay.

Nhìn chung TrueSmart khá dày và nặng, bạn cần phải có cổ tay to thì đeo mới đẹp. Trọng lượng của nó nếu so với đồng hồ bình thường thì khá là nặng, so với chiếc Sony Smartwatch 2013 mình đang đeo thì có lẽ nặng gấp đôi. Một vấn đề gây cho mình khó chịu trong quá trình sử dụng đó là dây nhựa bám bẩm và hút bụi rất nhiều, chỉ đeo 1 ngày và chạy vài vòng ngoài đường là dây đã bẩn.

Màn hình của TrueSmart có độ phân giải 240 x 240, do LG cung cấp cho góc nhìn tốt, độ sáng cũng rất tốt. Hạn chế là nó không được trang bị cảm biến do đó không thể tự động thay đổi độ sáng màn hình theo môi trường mà bạn phải làm bằng tay. Với trời nắng thì để độ sáng cao nhất vẫn nhìn rất tốt.

Để sạc cho TrueSmart thì bạn cần sử dụng dock sạc riêng, giống với Galaxy Gear, tuy nhiên dock sạc này không có tích hợp kết nối NFC. Việc phải nhớ mang theo mình chiếc dock này cũng hơi phiên, mình đã nhiều lần hết pin giữa chừng nhưng quên dock nên đành phải tháo đồng hồ và cất đi.

Sử dụng Omate TrueSmart như một chiếc đồng hồ?

Đây là yêu cầu tối thiểu dành cho một chiếc đồng hồ thông minh, tiếc rằng phần này TrueSmart làm không tốt. Chiếc đồng hồ này khá giống Sony Smartwatch ở việc chỉ được chọn 1 vài mặt đồng hồ mặc định để làm đồng hồ chính, không có nhiều lựa chọn cũng như không thêm được thoải mái như Samsung Galaxy Gear. Điểm mạnh là mặt đồng hồ mặc định của TrueSmart khá đẹp, với nó thì bạn cũng không cần mơ tưởng đến việc cài thêm mặt đồng hồ mới.

Quảng cáo

Điểm yếu là: đồng hồ không phải lúc nào cũng hiển thị, cần coi giờ thì bấm nút power cho nó hiện ra. Giàn phím bấm của TrueSmart thì lại khá cứng, bấm khó chịu. Ngoài ra hạn chế viên pin chỉ có 600mAh, lại phải cõng thêm cái cấu hình như một máy Android bình thường nên bạn cũng không yêu cầu được nhiều hơn. Với viên pin này thì thường mình chỉ dùng được gần 1 ngày là đồng hồ hết pin, dùng bình thường, để nghe gọi là chính, không lướt web cũng như chơi games mấy.

Tóm lại, tuy trong thân xác đồng hồ nhưng bạn khó mà dùng nó như một chiếc đồng hồ, ngay cả như Sony Smartwatch cũng khó mà được.

Những tính năng vượt trội?

Tất nhiên là Android rồi. Với hệ điều hành Android thì bạn có khá nhiều thứ để vọc với chiếc đồng hồ TrueSmart này, việc cài thêm phần mềm giúp bạn có thể gia tăng tính năng cho thiết bị của mình. Có nhiều thứ có thể tưởng tượng ra nếu như bạn dùng TrueSmart như bản đồ, GPS định vị cũng như đo tốc độ, trạm phát 3G -> wifi di động, thiết bị ghi âm + quay film bí mật ...

Quảng cáo

Tuy không được trang bị sẵn Google Play nhưng để cài phần mềm vào TrueSmart thì cũng không quá khó khăn. Độ phân giải 240 x 240 thì một số phần mềm không chạy được, mình chưa thử được hết nhưng tất cả những phần mềm mình cài thêm vào đều chạy được.

Nhưng dù mang trong mình sức mạnh vượt trội (so với những chiếc đồng hồ thông minh khác) nhưng với những hạn chế về kích thước thì cuối cùng bạn lại không dùng nhiều tính năng trên này. Với điều kiện sử dụng bình thường thì mình vẫn chỉ dùng TrueSmart dể nghe gọi là chính, nhắn tin cũng được, còn lướt web thì rất khó chịu do màn hình nhỏ cùng với độ phân giải thấp. Một điểm khá tuyệt đó là việc gõ bàn phím ảo trên màn hình 1.5" cũng không phải quá khó khăn. Mình đã cài thử labankey và gõ tốt, kể cả tiếng Việt, tuy rằng tốc độ gõ có phần chậm đi một chút.

Như đã nói ở đầu bài, TrueSmart không phải dành cho số đông, chính vì thế nó kén người dùng cũng là điều dễ hiểu. Nếu như bạn thích khám phá, bạn thích đi phượt thì trang bị cho mình một chiếc đồng hô như thế này cũng không phải là tệ.

TrueSmart cũng giống như bao chiếc điện thoại Android khác, đó là bạn có thể cài rom cook cho nó, và bên XDA có hẳn một topic riêng để nói về rom cho máy này. Nếu thích bạn có thể tham khảo thêm tại đây.

Rõ ràng, Omate TrueSmart là một thiết bị hấp dẫn với nhiều tính năng cũng như khả năng mở rộng bằng phần mềm vượt trội. Tuy nhiên, việc phần mềm không được tối ưu, cũng như hạn chế về kích thước màn hình cũng làm cho thao tác sử dụng không được thoải mái, kém đi phần hấp dẫn. Nếu bạn chỉ đơn giản là muốn một chiếc đồng hồ thông minh thì nên cân nhắc các lựa chọn khác như Sony Smartwatch hay Pebble, TrueSmart thích hợp với những người thích vọc nhiều hơn.

Cảm ơn Tmtshop.vn đã cho mượn sản phẩm!
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cổ tay nhỏ thì cắt bỏ dây da làm cái dây xích thay đồng hồ quả quýt !😁
@Nokfev mẫu tây hay ta vậy bác :D
@Người Dơi Đây ạ !
con này quá đẹp luôn, giá bao nhiêu nhỉ
@phongbatinhdoi1311 7 củ 😆
@phongbatinhdoi1311 7trieu
@phongbatinhdoi1311 7 củ bác ạ 😁
1 thiết bị ngớ ngẩn
sambidao88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sonltt có bác nào giải thik dùm em tại sao các hãng vẫn đua nhau ra đồng hồ thông minh, khi mà trong túi có 1 cái di động rồi ko ạ...Em thấy mấy cái này chẳng có gì thiết thực cả, may ra thời 007 còn hoạt động ở Nga thì cái này hay
@sambidao88 Đa nhu cầu đa thiết bị !
Với bạn là thừa chưa chắc người khác không dùng tới !
binmsc
TÍCH CỰC
10 năm
Đẹp, nhưng to thì đeo hơi ngại.
Rất thích giao diện kiểu đồng hồ cổ cua em nó 😃
culihvc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dù sao củng đẹp hơn "gê" của SS

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@culihvc Pin 1 ngày, màn hình yếu hơn và vỏ nhựa mà bảo là hơn sao =)) !!!! Gear 2 chứ ko còn là Gear nữa nhé =)) !!!!
hcdt
TÍCH CỰC
10 năm
Bé ghẻ lại ăn hành với em này 😁 Rất đẹp và nam tính, nếu màu trắng thì nữ xài vẫn thấy đẹp .
Fan Gshock
Không sang bằng Gear 2
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
thấy màn hình của nó có cái icon google là đã thấy mê rồi, nhưng giá 7tr hơi đắt, 5 thì cũng mua thử.
lại còn có cả camera, chắc dành cho dân thám tử 😁
leonheart
TÍCH CỰC
10 năm
Ba cái này dùng vài lần là chán... Đồng hồ Là vật ít thay đổi nên sắm cái nào cho nó đáng
l3nghl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các chức năng rất hay của e này là:

-Pin sài được luôn 1 ngày.
-Nhấn power để xem giờ.
tg791147
TÍCH CỰC
10 năm
@l3nghl Và phải mang theo dock sạc. Nói chung còn nhiều hạn chế
Ko tiện lắm
Nhìn con này là thích ngay với kiểu dáng tuy hầm hố nhưng lại đúng là một chiếc đồng hồ và thích cái camera ở cạnh máy
Tuy không thích đồng hồ nhưng thấy cũng được đó chứ thay cho điện thoại. chắc đến khi nào ra pin hạt nhân thì tuyệt vời nhỉ.
phuợt j mà pin chưa được 1 ngày chứ mod,máy đã to. mà pin cùi, đúng là chỉ để sưu tầm á
ko khoái
hình như nó là cái điện thoại và có thể gắn sim ... sao ko làm dạng S40 như mấy con nokia asha, vừa nhẹ, vừa rẻ, vừa pin trâu, cần gì android, vì đâu có chơi game hay lướt web gi đc đâu, mà có lướt thì S40 cũng làm đc mà 😔

nếu chỉ kết nối với điện thoại em vẫn thích cái gì đó đơn giản chỉ là hiện thi thông báo, vài dòng text nhỏ, chứ ko cần quá mạnh mẽ đến dư thừa :(

tất nhiên là quan điểm mỗi ng một khác ... em đang xài đồng hồ cruise - stupid 😁
moonblack
TÍCH CỰC
10 năm
sao ko thiết kế kiểu iPod nano có phải đẹp hơn ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019