Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài câu hỏi về ubuntu.

duo8
4/8/2012 12:57Phản hồi: 26
Mình mới cài ubuntu 12.04 lts chiều nay. Bây giờ mình muốn hỏi vài câu về nó.
1. Sao unity có vẻ chậm vậy? Máy mình gánh win 7 ko vấn đề gì, nhưng ubuntu khi mở dash home mất 2s. Do đây là lần đầu tiên boot hay là vì lí do khác?
2. Đã xong, thanks mọi người!
3. Cách làm wallpaper đổi ảnh như win 7?
4. Có vẻ ok
5. Đã chuyển sang dùng banshee.
Mình đang dùng hp compaq 6520s, 1gb swap.

-----------------------
Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. 😁
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhhai990
ĐẠI BÀNG
12 năm
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@minhhai990 Đang dùng gma x3100

-----------------------
Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. 😁
minhhai990
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thường thì card Intel sẽ nhận ngay. Thế máy của bạn RAM bao nhiêu vậy? Còn phần mềm nghe nhạc mình biết có Banshee cũng có khả năng này.
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@minhhai990 RAM mình 1gb
trả lời từng câu nhé.
1. không rõ bạn cài như thế nào.
2. java để lập trình thì dùng netbeans trong kho có bạn vào seach rồi cài
3.mình không dùng bạn có thể seach gg
4. không sao cả, mình đang dùng cái này
5. bạn có thể dùng Audacious cũng có trong kho, chỉ cần seach và cài
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@manhhai694 1. Mình cài bt (qua thẻ sd của mình)
2. java dùng chạy ứng dụng java thôi.
@duo8 cài java http://www.quantrimang.com.vn/hedieuhanh/linux/85870_Huong-dan-cai-dat-Oracle-Java-7-tren-Ubuntu-12-04.aspx
nếu chạy unity chậm bạn cài gnome vào, chạy nhẹ hơn unity đấy
nhà mình dùng Win 7 ram hết 800 MB, ubuntu hết 500MB, có thể ram 2G mới mượt được,nhà mình ram 2G nhưng card nVidia nên hơi kém, thực ra khi mở dash mình cũng thấy nó lì lì ra vậy. >> chủ yếu mình dùng thanh dock. cái docky giống Mac đó😁
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
Sao khi mình dùng apt-get thì nó báo:
E: Could not get lock /var/lib/dpkg/lock - open (11: Resource temporarily unavailable)
E: Unable to lock the administration directory (/var/lib/dpkg/), is another process using it?
@duo8 bác sử dụng lệnh sau để giải quyết thử sudo apt-get dpkg -configure
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
Hix, bây giờ nghe nhạc cũng bị giật nữa 😔
máy yếu thì dùng Gnome đi cho lành, cũng rất là bóng bẩy.
minhhai990
ĐẠI BÀNG
12 năm
KDE giờ cũng rất tốt rồi, giờ mình đang chạy 1 cửa sổ Firefox, 1 dolphin, 1 Clementine=440 MB. KDE có chức năng tự đổi wallpaper chứ không cần phần mềm.
không biết quá trình cài thế nào, bác dùng định dạng file gì...
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
Thực chất unity ko chậm, mà chỉ mở dash home với cái menu khi nhấn alt chậm thôi. Máy boot cũng khá lâu, ứng dụng hay bị treo (chắc do mở ubuntu software center ), nghe nhạc bị giật.
À, có cách nào để bỏ mấy cái dòng lệnh khi shutdown ko?

-----------------------
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. 😁
@duo8 nghe nhạc thì bấm vào cái loa kéo thanh trượt ra giữa thôi, cho hết cỡ là nó giật. Mình cũng không hiểu tại sao từ bản 11.10 cũng bị vậy rồi
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@manhhai694 Âm lượng mình chỉ để khoảng 25% thôi.

-----------------------
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. 😁
tctvn
TÍCH CỰC
12 năm
1. Có lẽ bạn dùng không quen với các hiệu ứng của Unity, có thể dùng Unity 2D thử xem có cải thiện không, mình thì toàn dùng gnome.
2. Bạn cần cài java để làm gì. nếu install chương trình gì cần java là nó tự cài kèm vô thôi. hoặc http://www.webupd8.org/2012/01/install-oracle-java-jdk-7-in-ubuntu-via.html
3. Phải chuột chọn change desktop backgroud. 2 lựa chọn đầu tiền như slideshow rồi
4. Bình thường cả, nếu bạn biết dùng! Chưa rõ bạn cài bằng wubi hay trực tiếp?
5. Dùng thử vlc: sudo apt-get install vlc
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@tctvn 2. Mình cần chạy file jar. Vđ này xong rồi, mình cài open jdk7.
3.Mình muốn tự tạo slide cơ.
4. Mình cài trực tiếp, có vẻ ko có vđ gì, boot hơi chậm. ( có lẽ do phải qua 2 bootloader)
5. Mình đã quyết định dùng banshee.

-----------------------
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. 😁
LƯU Ý:Đừng update ti backup lên bản 5.5.0, lucky patcher ko patch đc.
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
1. unity chạy chậm đa phần do cái HUD của nó gây ra memory leak nên ăn ram gây ra lag máy! giải pháp là tắt cái HUD này đi. bạn cài ubuntu tweak ( file .deb bạn tự google nhé) rồi vào trong đó kiếm chỗ Tweak ->unity tắt cái HUD sẽ cải thiện hơn!
1GB ram có thể chạy được unity rồi nhưng mà bạn không nên xài FF vì nó xơi ram kinh lắm! hết ram là thường! bạn nên nâng cấp Ram hay chyển sang trình duyeetj khác
3. của bạn đây http://askubuntu.com/questions/134993/changing-backgrounds-in-ubuntu-12-04 có điều làm thế máy sẽ chậm đi đó 😃
5. Khuyến cáo Audacious hay Tomahawk ấy! Banshee bị loại bỏ khỏi phần mềm cài mặc địnhh trong ubuntu chỉ vì nặng thôi đó bạn 😃
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thấy dùng Gnome 3 thay cho Unity trên Ubuntu 12.04 LTS đẹp hơn đó bạn. Dash và workspaces rất thú vị; cài thêm extensions vào từ Gnome là okie.
@stevedat mình thấy có 1 điều rất đáng tiếc là Gnome 3 không dùng được compiz. chính vì vậy mà mình đã không chọn Gnome 3.😁
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@Tung&linux Hay chuyển sang kde nhỉ. :rolleyes:
Đùa vậy chứ mình vẫn thích unity hơn.
Mà có tốn ram lắm đâu, ~ 300 mb thôi. Cpu 60%

-----------------------
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. :D
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Tung&linux Cái này là đương nhiên' gnome 3 chạy mutter chứ không xài compiz do compiz nặng nề! Chỉ có unity chạy với compiz nhưng vấ đề là không nên chỉnh chọt gì compiz cả nếu không biết mà chỉnh thì unity dễ bị lên đường lắm.
Muốn compiz thig khuyên là lxde rồi cài compiz mà xài!
kde có kwin chạy ổn nhưng hiệu ứngvthua xa compiz
Gnome3 không quen hơi khó xài! Cá nhán mình khuyên người dùbg cuối nên dung cinamon lag khá ok
Sent from my NookColor using Tinhte.vn
@hieuykhoa Gnome classic nhẹ mà chạy compiz ngon nữa!😃
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Cứ dạo quanh lâu lâu lại thấy dòng " Sent from ... "
Vui nhĩ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM