Vài chia sẻ giúp bạn sử dụng trình duyệt Opera tốt hơn trên Windows

bk9sw
26/8/2014 6:59Phản hồi: 105
Vài chia sẻ giúp bạn sử dụng trình duyệt Opera tốt hơn trên Windows

Bên cạnh Chrome, Firefox thì Opera là một trình duyệt thay thế khá phổ biến trên nền tảng Windows. Kể từ khi chuyển sang dùng engine Blink thay cho Presto thì Opera đang ngày càng trở nên tốt hơn cả về hiệu năng và tính năng. Hôm nay, mình sẽ giới thiệu một số thiết lập và extension của Opera để bạn sử dụng trình duyệt này tốt hơn trên Windows.

Cài đặt:

Phiên bản mới nhất của Opera cho Windows hiện tại là 23.0. Bạn có thể tải về và cài đặt Opera tại địa chỉ Opera.com hoặc nhấn vào nút Download dưới đây để tải cho Windows.

Thiết lập:

Tùy theo hệ điều hành mà giao diện Opera sẽ hiển thị tương ứng. Nếu bạn dùng Windows 7 thì các thẻ duyệt (Tab) sẽ có góc bo cong và cửa sổ hiệu ứng Aero. Ngược lại nếu dùng Windows 8 thì các thẻ duyệt sẽ vuông vức và phẳng, rất phù hợp với phong cách Ribbon trên hệ điều hành này. Về cơ bản thì bạn có thể dùng Opera ngay khi cài đặt nhưng để nó thân thiện hơn thì bạn nên thiết lập vài thứ sau:

1. Hiển thị thanh Bookmark:

Thanh Bookmark mặc định được giấu đi nhưng nếu đã quen với cách quản lý trang web ưa thích trên thanh Bookmark thì bạn có thể mở nó ra bằng cách vào Settings > Browser > trong mục User interface chọn "Show the bookmarks bar".

Để thêm một trang web vào thanh Bookmark, bạn chỉ việc kéo thả thẻ duyệt vào thanh Bookmark hoặc nhấn Ctrl + D > chọn Save.

2. Kích hoạt thao tác cử chỉ khi dùng chuột (Mouse gesture):

Mouse gesture là một tính năng rất hay vẫn được Opera giữ lại mặc dù đã nâng cấp engine mới. Để kích hoạt tính năng này, bạn vào Settings > Browser > trong mục Shortcuts chọn "Enable mouse gestures". Với Mouse gesture thì bạn có thể duyệt web nhanh hơn, thao tác "Pro" hơn 😁

Sử dụng Mouse gesture như thế nào? Opera hỗ trợ các cử chỉ điều khiển sau và với mỗi cử chỉ, bạn chỉ việc giữ nút chuột phải và rê chuột theo hướng để thực hiện cử chỉ.

Quảng cáo

• Giữ chuột phải + rê chuột sang trái = trở lại trang trước (tương tự nút Back);
  • Giữ chuột phải + rê chuột sang phải = đến trang tiếp theo (tương tự nút Forward);
  • Giữ chuột phải + rê chuột từ trên xuống dưới = mở một thẻ duyệt mới (trương tự nút New Tab (Ctrl + T);
  • Giữ chuột phải + rê chuột từ dưới lên rồi xuống = làm mới trang web (tương tự nút Refresh (F5 hoặc Ctrl + R);
  • Giữ chuột phải + rê chuột từ trên xuống dưới rồi sang phải = đóng thẻ duyệt hiện tại (tương tự nút Close Tab (Ctrl + W).
3. Thiết lập kiểm tra chính tả:

Nếu thường xuyên làm việc với văn bản trực tuyến, soạn thảo email thì tính năng này rất cần thiết, giúp bạn sửa lỗi chính tả trước khi lưu hoặc gởi email. Bạn có thể kích hoạt kiểm tra chính tả bằng cách vào Settings > Browser > trong mục Languages chọn "Dictionaries" > nhấn Add và chọn Vietnamese (hoặc một ngôn ngữ nào đó) > Use this language for spell checking và stick vào ô Enable spell checking > Done.

Sau khi kích hoạt, khi soạn thảo tiếng Việt hoặc ngôn ngữ được chọn làm từ điển mặc định, các lỗi chính tả sẽ được gạch chân màu đỏ bên dưới. Bạn có thể bôi đen từ bị sai, click chuột phải và chọn từ phù hợp để sửa lại.

4. Tắt mở Adobe Flash:

Việc cho phép tắt mở video Adobe Flash sẽ giúp trang web được tải nhanh hơn, tránh tình trạng video tự phát cũng như chặn luôn các quảng cáo dạng Flash. Để kích hoạt, bạn vào Settings > Websites > trong mục Plug-ins > chọn Click to play.

Quảng cáo

Sau khi kích hoạt, các nội dung Flash sẽ hiển thị với một nút Play để bấm và chạy (Click to play).

Tùy biến Start page:

Khi mở một thẻ duyệt mới, trang Start page sẽ hiện ra. Đây là một trang giúp chúng ta truy cập nhanh vào các trang web ưa thích cũng như các tiện ích được cài thêm.

1. Speed Dial:

Bên cạnh thanh Bookmark, bạn có thể lưu trang web ưa thích vào Speed Dial và gom nhóm các trang web vào thư mục. Để thêm trang web, bạn nhấn nút dấu + và nhập đường dẫn trang web hoặc khi đang duyệt 1 trang web bất kì, nhấn biểu tượng hình trái tim trên thanh địa chỉ > Add page to Speed Dial. Hình ảnh thumbnail của trang web sẽ được tải về và hiển thị bên ngoài. Để gom nhóm trang web, bạn chỉ việc kéo thả một trang đã lưu lên trang muốn gom tương tự như cách chúng ta gom nhóm ứng dụng trên các nền tảng di động. Với mỗi nhóm bạn có thể đặt tên để phân biệt.

Ngoài trang web, Speed Dial còn hỗ trợ các extension. Chúng giống như widget, hiển thị thông tin, trạng thái theo thời gian thực và cập nhật liên tục. Ở đây mình cài sẵn một số extension hay dùng như oClock, Gismeteo, Speed Dial for Facebook, Twitter, Gmail, Outlook, YouTube. Với các extension này, bạn có thể nắm bắt nhanh thông tin các tài khoản email, Facebook, Twitter như có bao nhiêu email mới, bao nhiêu thông báo mới, tin nhắn, kết bạn, v.v…

Bạn có thể tham khảo thêm các extension cho Speed Dial tại đây.

2. Stash:

Stash thực chất là khu vực lưu Bookmark chính của Opera thay cho hệ thống bookmark dạng thư mục thường thấy trên các trình duyệt khác. Tương tự như Speed Dial, bạn có thể lưu các trang web ưa thích bằng cách nhấn biểu tượng hình trái tim > Add page to Stash.

3. Discover:

Đúng như tên gọi, Discover là khu vực cho phép bạn khám phá thế giới thông tin. Tại đây hiển thị các tin tức mới nhất theo chủ đề được tổng hợp từ nhiều nguồn khác nhau. Opera cũng đã hỗ trợ nội dung bản địa Việt Nam và bạn có thể thiết lập bằng cách nhấn nút Settings hình bánh răng phía trên > chọn Vietnam trong Country & Language > chọn mảng thông tin quan tâm trong Customize Top Stories.

Cài đặt extension:

Hiện tại Opera có cả 2 dạng tiện ích extension, 1 kho extension dành riêng cho Opera và kho extension "dùng ké" của Chrome. Dưới đây là một số extension mình hay dùng mà bạn có thể tải về từ kho Opera add-ons:

1. Clearly: Đây là một tiện ích do Evernote phát triển và chức năng của nó là chuyển đổi trang web thông thường về chế độ hiển thị Reading Mode và đọc nội dung tương tự như Readability hay Instapaper. Bạn có thể tùy chỉnh các chế độ hiển thị như kích thước, font chữ, nền giấy, lưu nội dung trang web vào dịch vụ ghi chú Evernote.

2. Hover Free: Tiện ích này cho phép bạn xem trước các hình ảnh với kích cỡ chất lượng đầy đủ từ ảnh Thumbnail của nó. Chẳng hạn như trên Facebook, thay vì phải nhấp vào để xem chi tiết về một tấm hình được đăng trên tường thì bạn chỉ việc đưa chuột lên tấm hình và nhấn giữ nút Ctrl hoặc bất kì nút nào mà bạn thiết lập Hotkey cho Hover Free để xem trước.

3. Magic Actions for YouTube: Một tiện ích rất hay bổ sung một loạt các tính năng khi bạn xem video trực tuyến trên YouTube. Khi mở một video bất kì, bên dưới video sẽ có thêm một thanh điều khiển với các nút như Cinema Mode (hiển thị video như đang được chiếu trong rạp), mở rộng/thu nhỏ màn hình video, Repeat (tự động chơi lại video), hiển thị thông tin video, và điều khiển âm lượng video bằng cách đưa trỏ chuột lên video và cuộn (Scroll).

4. Download Chrome Extension: Một tiện ích rất cần thiết để bạn có thể khai thác kho extension từ Chrome Web Store. Với tiện ích này, bạn có thể dễ dàng tải về và cài đặt các extension từ Web Store với một nút trên thanh địa chỉ.

Còn rất nhiều extension hay khác trên Opera Add-ons, bạn có thể tìm hiểu thêm tại đây.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiduong87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xin lỗi, mình bỏ O từ khi nó dùng nhân Chorme và bỏ hết những nét đặc trưng của nó 😃
HacYLang
TÍCH CỰC
10 năm
@haiduong87 Y chang ý kiến của bạn, từ khi Opera dùng Chromium mình đã chia tay dứt khoát sau nhiều năm gắn bó.
Chưa bao giờ sài O trên Win
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng google chorme vẫn là ngon nhất
Đang dùng Opera nhưng là bản 12, portable.
Opera mới, dùng engine giống Chrome. Mình không thích điều này.
Chrome thì dùng từ phiên bản đầu tiên, nhưng cho đến giờ vẫn không thể nào kết được.

Hiện tại dùng 3 trình duyệt: Firefox, Opera 12 (đều là portable). IE lâu lâu mở ra xem cho vui.
@LRA Giờ dùng mỗi FF, IE để test hiển thị.. quen rồi nó khổ thế đấy
Opera thích hợp vs những máy cấu hình trung bình yếu.
Thích ở Opera khả năng nén dữ liệu.
@quangvu313 Bác nói quá hay.
Không liên quan nhưng có thấy Tinh Tế có gì lạ không ?
@quangvu313 Đó là quá khứ rồi bạn ơi, từ ngày Opera chuyển sang dùng nhân Chrome thì nó cũng y sì như Chrome , chẳng qua tùy biến giao diện với thao tác thôi. Hơn nữa, giao diện Opera nó hoa hòe dữ quá thành ra cảm thấy rất nặng nề, chuyển tab, cuộn bookmark cứ giật giật nếu lưu nhiều.
traiyeu9999
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình win 8 vẩn dùng ie
Firefox 31 và IE 11 thấy đủ rồi. 😃
Hồi trước có dùng Opera, nhưng thấy không nhanh lắm sau đó gỡ đi rồi
Giờ sài 2 cái browsers 1 cho cty, 1 cho cá nhân đỡ phải sign in và sign out 😁
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sơ mi nam Nhật Bản Đúng bác ạ em cũng nghịch rồi nhưng chán lắm
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sơ mi nam Nhật Bản Đúng bác ạ em cũng nghịch rồi nhưng chán lắm
onhuthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đồng bộ tốt ko nhỉ 😁
killpeople
ĐẠI BÀNG
10 năm
9 năm qua không dùng 1 trình duyệt nào khác ngoài Opera 😁 (Trừ IE để tải nó :p )
mtz8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ghét cái Opera này vì ko add dc bookmark của trình duyệt khác vào
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@mtz8x chuẩn ạ, lỡ mà có bị cài lại win thì thôi rồi... bao nhiêu bookmark mình đánh dấu trong Opera cũng tèo. Hay khi lên đời đổi máy chẳng hạn, ko đồng bộ trên trình duyệt mới đc. Cái này là điểm yếu chí tử.
@mtz8x Chuẩn. Chả hiểu sao lại ko có trình quản lý bookmark. Loay hoay mãi ko tìm ra cách import bookmark.
@mtz8x Mình xài opera 26, khi install nó có hỏi mình có mún nhập bookmark từ trình duyệt mặc định mà
thao56
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kích hoạt tính năng Đồng bộ trên Opera. Opera link có khả năng phụ hồi dự liệu bao gồm Speed Dial,Stash...
Để kích hoạt chỉ cần gõ lên thanh địa chỉ ''opera://flags#sync'' . Bật
''Synchronization''... Một tính năng tượng tự Chomre
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@etphonehome :*
Em cũng trung thành với opera từ lúc mới dùng đt, pc đến h, căn bản là do quen cái speed dial của nó.

//Theo chromium hơn 1 năm rồi mà chưa có opera link, gesture vẫn chưa ngon,... như hồi opera 12 😔
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@etphonehome Opera thời Presto cũng đi đầu tính năng cuộn mượt 'smooth scrolling'
@britgaga Cả ghi notes, dán notes vào cửa sổ đang soạn nữa.

Riêng cái Torrent và Mail client tích hợp thì mình chả bao giờ dùng
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@etphonehome Còn cả cài đặt portable chính chủ nữa chứ, may là đến Blink vẫn còn.
mrt1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
hình như cái opera này nó ko tích hợp opera link luôn như trên opera mini, nếu có thì chắc cũng xài đấy 😁
KLQ : nhưng mình mới cài thử cái phần mềm tối ưu hệ thống tên : System Mechanic Professional V14 trên window 8 Pro 64bit

Cài xong thấy hiệu năng tổng thể cải thiện rõ ràng . Từ internet đến system ( Bác nào có nhu cầu thử thì qua bên vn-zoom kéo thôi )

Còn nữa với trình duyệt Chorme , các bác đang dùng Adblock ngốn ram thì nên thử chuyển qua thằng này µBlock
link: https://chrome.google.com/webstore/detail/µblock/cjpalhdlnbpafiamejdnhcphjbkeiagm?hl=en-GB

Nếu các bác có nhu cầu về bảo vệ máy tính khỏi Virus thì mình có viết 1 bài trên tinhte các bác vô châm cứu thử .
http://www.tinhte.vn/threads/cam-nang-bao-ve-may-tinh-khoi-virus.2325389/ <<< Cũng mong 1 số mem vô đó đàm đạo , vì kiến thức con người ai cũng có giới hạn
thao56
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trungakira Mình Xài Opera đúng là đỡ ngôn hơn vs cái µBlock
Le-Bee
TÍCH CỰC
10 năm
Mình dùng Firefox với IE cũng thấy ổn rồi. :3
qhuy729
ĐẠI BÀNG
10 năm
opera trước có khác biệt nhưng bây giờ thì cũng chỉ là 1 cái trình duyệt chrome được tuỳ biến thôi 😃
thích gì xài đó thôi. Miễn sao load nhanh và không tốn ram nhiều là được 😃
@Phan Minh thien mình test 800 cái trình web khac nhau rùi biet dc sự thật là :
firefox 3 ( ra đời 2008) = firefox 30(2014)= chrome= opera = lun cái sâfari trên iphone 5s
nó chỉ load nhanh khi bạn xài cáp quang nhìu tiền nhìu đô la thui
Mình đang cũng đang dùng opera next ,thấy cũng ngon,không kém gì ff,chr .thích nhất là khi back chỉ cần chuột phải và lắc trái,rất tiện lợi !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019