Vấn đề về quạt của macbook pro retina 2013

HongLanHoa
27/4/2014 9:45Phản hồi: 39
Cho e xin phép hỏi vấn đề này....chả là e cài win cho macbook pro me294...e chơi game 3d đồ hoạ cao trên win thì quạt tăng...nhưng chơi được mấy hôm thì thôi ko chơi nữa...sau đó win vẫn chạy bình thường...bi h e mới phát hiện..khi máy e chạy ứng dụng nặng...temp của cpu vs gpu tăng cao nhưng quạt tản nhiệt thì vẫn quay 2000rpm...ko thấy quạt tăng nữa...bên win e có xài phền mềm kiểm tra nhiệt độ khi cpu vs gpu lên 65 độ thì quạt vân 2000...bên mac thì e xài iStat pro để xem thì cũng vậy...lúc chơi game nặng quạt vẫn giữ mức 2000rpm..các bác giải thích vs giúp e cái vấn đề này vs
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyện bình thường bạn nhé. Khi nào bạn dùng đồ hoạ thì card phải hoạt động nhiều thì phải toả nhiệt. Thế nên quạt kêu máy nóng là chuyện bt. Thêm 1 điều nữa win chạy cũng nóng hơn Mac. Bạn cứ yên tâm đi. Cố gắng dùng thì nâng máy lên và có quạt thì tốt nhất.
@icolorvn Vấn để ở đây là chạy ứng dụng nặng nhưng tốc độ quạt vẫn ko tăng...chứ e ko để cập tới tiếng ồn...bác xem lại giúp e
THế thì máy của bạn ngon lành. Đời mới mà.
@icolorvn nhưng mọi khi e xài ứng dụng nặng thì tốc độ quạt tăng lên để tản nhiệt...khoảng 6k rpm...nhưng bi h khi xài ứng dụng nặng thì ko thấy lên...cứ quanh quẩn 2k rpm..nên temp cpu vs gpu lên rất cao..ý e là thế...còn khi quạt lên 6k nó kêu ù ù thì đương nhiên rùi
Mình xài bình thường nhiệt độ 70 mà quạt vẫn chạy êm bình thường mà.
rkitvn
TÍCH CỰC
10 năm
vậy bác tự cài soft nâng tốc độ quạt ...xem có lên ko...lên thì hdong bình thường
control smart fan ...
me 294 mình cũng đang dùng này bác cứ yên tâm mà dùng đi chơi game nặng thêm cho em nó cái đế tản nhiệt đi e thấy ổn mà nhiệt đó quá bt
@tuanhanh141988 Oh z chắc em cũng thử đi làm 1 bộ quản tản nhiệt coi sao. 😃
@tuanhanh141988 bác có xài phần mềm đo tốc độ quạt cho máy ko....tại vì e thấy lúc chơi game mà quạt nó chả chịu tăng nên hơi lo
@HongLanHoa nói thật chăng cần phần mềm đo làm ji khi chơi game nặng bên win nghe roc tiếng quạt kêu vo vo ấy sót ruột lên thoát game 1 ty lại êm ru ngay cái này đủ chứng minh quạt gió núc đó quay nhanh nhất rùi núc ko kêu thì la quay binh thường chứ
@tuanhanh141988 của bác lúc chơi game bên win còn kêu...của e cũng thế...lúc trước e chơi tiếu ngạo bên win...quạt quay ầm ầm...ko bjk bây h sao tịt lun...chả thấy kêu j nữa..nên e đành bỏ game
Em thêm cái tản nhiệt vào hết kêu luôn đo nhiê
Thêm con tản nhiệt cũng bằng nhôm nghe bảo tản nhiệt bằng nhôm sịn 2 quạt 250k về chạy thấy chơi game ji cũng ko kêu nữa đo nhiệt máy thấy tầm 50 độ còn nóng nhất là con gpu gt 750m lên tới 68 độ nhưng quạt laptop thì không kêu là dc rùi nóng cứ quạt laptop ko kêu là ko phải sợ
Em thêm cái tản nhiệt vào hết kêu luôn đo nhiê
Thêm con tản nhiệt cũng bằng nhôm nghe bảo tản nhiệt bằng nhôm sịn 2 quạt 250k về chạy thấy chơi game ji cũng ko kêu nữa đo nhiệt máy thấy tầm 50 độ còn nóng nhất là con gpu gt 750m lên tới 68 độ nhưng quạt laptop thì không kêu là dc rùi nóng cứ quạt laptop ko kêu là ko phải sợ
À è còn mua một cái xac iphone để cấp nguồn cho cái đế tản nhiệt chứ các bác lấy lấy nguồn laptop ra cấp cho 2 cái quạt của tản nhiệt thì lại làm laptop nóng lên đó
sensor của quạt hoạt động auto, khi máy nóng thì quạt sẽ tăng vòng quay, khi quạt chưa tăng thì máy hiểu là còn chưa nóng đến mức phải tăng vòng quay, bạn cứ yên tâm mà dùng chẳng cần thêm tản nhiệt ngoài đâu.
@Blackberry Center chiến game đo card 70 đô có nóng quá ko bác nhưng máy vẫn chạy em ru quạt gió chưa có tiếng kêu phai 78độ gpu nó mới kêu
e
e bjk là sensor nó hoạt động auto...máy nóng thì quạt tăng...nhưng vấn đề e muốn nói là máy e nó rất nóng....có lúc lên gần 80 mà quạt nó không tăng..chỉ ở mức 2k rpm...mà hiện tượng này xảy ra mới đây thôi...lúc mới mua máy thì nóng quá là quạt nó tăng liền...
vs lại e hỏi bác lun...máy e là me294 có tích hợp 2 card đồ hoạ...nhưng khi e cài win 7 thì phần device manager chỉ hiện card gt750 mà ko thấy cái iris 5200 đâu cả...là do bootcamp cũ hay khi cài win cho mac thì máy chỉ nhận card rời
@HongLanHoa ca này khó bootcamp thì mới nhất của apple trang chủ rui mình cũng thấy lạ là con iri pro đâu mất tiêu mà máy lướt wed cũng dùng gt 750m cho hao pin với nong máy chắc apple ko quan tâm tới win trên máy họ
con bác 80 độ mà quạt ko kêu à ( e ko quan tâm tốc độ là bao nhiêu nhưng quạt kêu vo vo là biết núc đó máy đang nong ) vậy 80 độ quạt của bác có kêu to ko ạ hay vẫn im re như núc 50 độ ???
@tuanhanh141988 1: lúc chạy win toàn chạy bằng card 750m...máy nóng lắm...nếu có con iris gánh thêm nữa thì quá hay rùi...nhưng trong phần divice chỉ có thấy con gt 750m...xài lệnh dxdiag trong run thì qua phần display cũng chỉ hiện card gt 750m...e cũng có hỏi một sô diễn đàn thì có người nói là macbook khi cài win chỉ nhận mỗi card rời..có người thì nói là do bootcamp cũ..e chả bjk thế nào...đang tính ra fstudio hỏi ntn..
2: lúc e chơi lol bên win...temp cpu lên 77-78 mà quạt có 2k5 rpm...chả thấy tiếng vovo j cả...lúc trước e chơi thì lúc máy nóng là quạt có kêu vovo liền...ko bjk sao bi h chơi quạt nó đếch kêu nữa...nói cáck khác là lúc máy gần 80 mà quạt vẫn im re như 50
N.E.M
CAO CẤP
10 năm
@HongLanHoa 77-78 quạt tầm đó quạt chưa kêu đâu, quạt quay đến 4000 hơi tiếng nhẹ nhẹ, còn vo vo là nó lên trên 4000 rồi đấy, lúc đó máy phải nóng cở 85-90 thì mới ra vo vo cho bác nghe, nói chung là máy chưa nóng lắm thì máy nó tăng quạt quay mạnh để làm gì
thế là có vấn đề rùi minh 75 no đã kêu vovo rùi ấy
:p 40 - 50 => 2000v
50 - 60 => 3200v
70 - 80 => 4500v
80 - 90 => 6000v đó là quạt sử dụng bt trên macbook pro 😁
@tanvip99999 bi h mình xài phần mềm Mac Fan control...có hỗ trợ cả mac lẫn win...sau khi cài mình để chế độ auto thì nó bình thường...xài ứng dụng nặng thì quạt tăng rùi...nhưng đây là mình xài phần mềm can thiệp nên em cũng chưa bjk ntn...để xem 1 thời gian ntn đã
Tannn1301
TÍCH CỰC
10 năm
@HongLanHoa Mình cũng sài phần mềm đó. Nhưng phân Control bác chọn Set base sensor ( cái phần co set từ bao nhiêu độ đến bao nhiêu độ thì quạt tăng đó) hay là Auto ( control by system).

Minh chọn Auto (zin của apple) thì khi CPU lên 90 độ thì quạt mới tăng, còn dưới thì vẫn chạy y nguyen o 1300 rmp.
Quạt bạn tăng khi nhiệt độ bao nhiêu?
Không biet bt k
@tanvip99999 mình set cho cpu vs gpu là từ 45-80 độ..lúc 80 là max quạt 6k rpm..mình thấy như thế là ổn...vs lại mình thỉnh thoảng chơi lol bên win thì máy mới nóng...còn xài Mac thì máy mát rượi
Tannn1301
TÍCH CỰC
10 năm
@HongLanHoa Cái đó là do bạn set. Ý mình là khi mình chọn Auto mode (control by system) thì quạt nó khong tự tang8 khi nhiệt độ tăng à? Mình để ý thì đến 90 dộ C CPU thì quạt nó mới tăng khi de auto mode ( tương đương với việc k cài phần mềm ben thứ 3). Như vậy là máy mình có bình thường ko?
MÌnh dùng MGX 72 ( 2014), thấy máy khá nóng, mà mình chả biết quạt nó có quay hay ko mà chả nghe thấy tiếng gì cả, vậy là kiểu của macbook là thế hay quạt gió của mình bị hỏng ạ ?
p./s mình ko biết nên hỏi thật lòng đấy 😔
@Manhcuong0993 nếu cần mang qua mình test free cho 😃 , ae giao lưu là chính
@NguyenHa234 bạn ở đâu ? Mình ở hải phòng 😃
@Manhcuong0993 Mình ở Hà Nội bạn ak 😃
@NguyenHa234 vậy khó gặp rồi, chắc từ giờ đến cuối năm mình mới nên hn
@Manhcuong0993 😃
con mac của mình khi khởi động thì quạt kêu rất to kiểu như là bị kẹt ấy. mình nghĩ là hư rồi . Các bạn có biết nơi nào bán quạt của nó ở đâu không ? . Mình xài tạm với 1 quạt có được không ?
Nên kiểm tra ngay tản nhiệt và fan tản nhiệt của máy.
@Blackberry Center kiểm tra ntn hả bác? đem ra cửa hàng hay có thể tự kiểm tra

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019