Vấn đề về shrink ổ trong windows 7 home pre

ductrieu
7/3/2010 13:10Phản hồi: 15
Các bác giúp em giải quyết vấn đề này với ạ. Thử mọi cách mà ko sao gỡ đc cái nút thắt này.
Máy HP dv6t-2000 chỉ có 1 ổ C duy nhất 500Gb.
Shrink ra 100Gb, rồi sau đó chọn New Simple Volume trên cái 100Gb đó nhưng báo cái lỗi chi mà em ko hiểu. Ở bước cuối, nếu chọn Yes thì ra cái lỗi chi đó, còn nếu chọn No thì ko chạy nữa.
Giờ cái 100Gb đó cứ chềnh ềnh ra đó mà em ko làm gì đc. Các bác giúp em với ạ.
Em chân thành cảm ơn các bác.

15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này bạn cài acronis vào xem có giải quyết được ko?. lần trước chia đĩa mình cũng dùng acronis, làm khá nhanh và suôn sẻ
Cái acronis chỉ support mấy hdh:
• Windows NT 4.0 SP 6
• Windows 2000 Professional SP 4
• Windows XP SP 2
• Windows Vista (all editions).
Thêm nữa là lúc cài acronis thì có ra 1 cái mess warning ko support wins 7 64 bit.
Có bác nào giúp em với.
oài.
ổ bị lỗi roài bạn.
bạn fdish lại đi
rồi chia ổ lại là ok 😃
Giờ phải cài lại wins rồi mới chia lại ổ đc hả các bác?
Thế là bao nhiêu cái em down đc bay hết à 😔
blueSnake
ĐẠI BÀNG
14 năm
He he.. tui mới làm tối hôm qua. Theo tôi hiểu thì:
- thứ nhất nó chỉ cho bạn tạo 4 New volume trên một ổ đĩa
- thứ hai bạn không nên dùng hết dung lượng còn trống để tạo volume, phải dùng một số nhỏ hơn giá trị max

Như vậy, đầu tiên bạn nên backup data của những ổ đĩa phía sau (trường hợp của bạn là ổ D và ổ 109MB) Sau đó delete hết mấy cái volume đó đi rồi tiến hành tạo mới lại. Nhớ là chỉ tạo đuoc 4 volume thôi. Ở đây bạn cũng có thể chỉ cần xóa cái delete cái volume 109MB (có 109MB lấy làm gì) đi là sẽ tạo được volume trước ổ D như trong hình bạn gửi (107,42GB).

Cảm ơn bác, em đã làm đc rồi. Nhưng mà cái volume 109Mb nó cứ unallocated chềnh ềnh ra đấy. Em muốn create thêm 1 volume 200Gb nữa thì phải del hẳn cái 109Mb đi hả bác. Có cách nào để del nó chết hẳn ko bác nhỉ.
tiện đây cho em hỏi, em muốn delete cái phân vùng Recovery và nhập phần dung lượng đó vào 1 phân vùng khác thì phải làm như thế nào ạ
Cái máy em Recovery là cái Windows Vista tiếng Nhật nên cũng chẳng giữ để làm gì:
thinghe
ĐẠI BÀNG
14 năm
mấy cái máy có recovery thường ko format bằng partition magic được, nó báo lỗi #105 j đó.Em đã làm thử cách này ok, bác xem sao nhé
bạn bỏ đĩa hiren boot vào nhé, khởi động lại, boot vô, bác tìm cái fdisk nha, bạn chọn phan vùng nào muốn xóa rồi delete nó đi ,xong rồi bạn tạo mới 1 phân vùng gồm những phân vùng đã xóa,sau đó quay trở ra dùng partition magic để format lại và chia các ổ như bạn mong muốn.bạn tets rồi cho ý kiến nhé.
blueSnake
ĐẠI BÀNG
14 năm
Click phải lên phân vùng đó chọn delete thôi bạn. Khi xóa thí nó sẽ tự động gộp lại thành unallocated hết. xong bạn tạo thêm các phân vùng mới thì nhập dung lượng bình thường
thinghe
ĐẠI BÀNG
14 năm
hình như lúc click phải lên cái phân vùng recovery thì ko thấy cái chữ delelete đâu hêt bạn ơi
làm sao mà delete được bạn, cái bạn đang nói là xài cái Manager của Windows 7 đúng ko , hay là dùng 1 soft gì đấy ....?
blueSnake
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng rồi, đang nói về dùng Disk Management của Windows muh. Nó chỉ không delete được phân vùng đang chứa Hệ điều hành hiện thời mà bạn đang mở thôi. Click phải lên phân vùng muốn xóa chọn Delete Volume. (Nhớ đăng nhập bằng tài khoản user nào có quyền Admin đó)
sao kỳ vậy , máy tui cũng win 7 bản home pre cài theo máy mà xài acronis chạy phà phà. bạn kiểm tra xem có phải bản này không : Acronis Disk Director Suite® version 10.0 (build 2,160). link down đây: http://www.mediafire.com/?ywxvvjbof4o
bạn dùng phần mềm Acronis là xóa ngon ngay
làm đc rồi. Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019