Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vấn đề về Viettel V8404 (Huawei - Made in China)

toilanhan4
14/3/2013 17:40Phản hồi: 22
Các bác cho em hỏi với: Em hiện đang xài con Viettel V8404, ý định của em cũng chỉ dùng tạm mấy tháng nên xét về tổng thể, em thấy cái giá 1tr6 mà em bỏ ra để lấy con này về là khá hợp lí. Nhưng có 2 khiếm khuyết nhỏ em xin trình bày lên đây để các tiền bối hướng dẫn em cách giải quyết để cho con V8404 này của em trở nên "hoàn hảo" 😃
Vấn đề đầu tiên là vấn đề 2 sim. Theo như em đọc quyển hướng dẫn thì sim 1 bắt buộc phải là sim viettel, em thì sim cũ của em cũng là viettel nên dùng 2 sim thì sim nào là sim 1 thì cũng ko quan trọng. Nhưng ý em muốn hỏi ở đây là tại sao máy em gần như lúc nào sim 2 cũng trong tình trạng ko hoạt động, ở thanh trạng thái thì sim 1 gần full cột sóng, sim 2 thì hiện dấu "x" màu đỏ. Em đã vào Cài đặt 2 sim thì thấy sim 2 vẫn bật, reset, tắt nguồn bật lại máy vẫn thế, thỉnh thoảng nó tự hoạt động trở lại thì nhận đc hàng đống tin nhắn báo gọi nhỡ làm em lỡ hẹn, mất công mất việc mấy lần @@ Bác nào biết chỉ giùm em cách khắc phục với 😁
Còn vấn đề thứ 2 là vấn đề dung lượng máy. Khi em down các ứng dụng từ Google Play về, em đã cài đặt mặc định nơi lưu trữ là ở thẻ nhớ SD, thế mà mới down đc có mấy cái ứng dụng thì thông báo lỗi là "Dung lượng ko đủ", em vào quản lí ứng dụng xem thì dung lượng ko đủ ở đây là của bộ nhớ trong của máy (ví dụ em down 1 ứng dụng khoảng 26Mb mà lúc đó bộ nhớ trong còn 20Mb thôi, trong khi thẻ nhớ SD của em còn trống tới 1,7Gb) chứ ko phải là của thẻ nhớ SD. Vậy cho em hỏi tại sao lại như thế và cách khắc phục ra sao ;)
Trên đây là 2 vấn đề em thắc mắc mấy hôm nay, bác nào biết tư vấn giúp em với nhé. Em xin cảm ơn!!!! :p
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Master_lam
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Master_lam mình đang dùng 8404 đây, xem video của bạn mới thử làm ở máy mình nhưng không có bị tình trạng như vậy 😁

mình chỉ buồn mỗi 1 cái là hình như máy ko có cảm biến tiệm cận, cứ gọi là nó khóa màn hình. đang gọi muốn tắt máy khó khó là 😔
dualcore
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ủa, con này lởm vậy à. Mất sóng ở sim 2 thì con lenovo a60 giá >3tr cũng bị.

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
Vấn đề thứ 2 của bạn: không biết bạn setting cài đặt lên thẻ nhớ hay là bạn đã root máy và dùng link2sd để "liên kết" phần mềm sang thẻ nhớ. Vì chỉ có root máy và dùng link2sd là triệt để move phần mềm và những thứ liên quan của 1 phần mêm lên thẻ nhớ thôi nha bạn.
Về vấn đề thứ 1: bảo hành liền đi bạn. ^^
cai rom cook lại, theo hd trên này 5p là có máy dùng, mượt. theo mình nên dùng bản v4 ý. có video hd cụ thể rồi.

http://gocmobile.net/threads/334113/
Em V8404 này cuối cùng cũng có phụ kiện khủng rồi nhé, up cho anh em cùng biết:

★ Ốp lưng TPU Polymer cao cấp giành cho smartphone Viettel V8403

nhìn đẹp mà giá hơi cao vì mua em này toàn ng ít tiền cả. tậu thêm cái này bằng gần 20% cái máy rồi
các bác cho e hỏi sao bộ nhớ trong V8404 là 512 mà e xem chỉ có hơn 100m hic hic. trước e dùng sky 710k bộ nhớ 512 mà trong của nó có gần 400m cơ ợ
@lexuanhoang95
máy nào cũng thế thôi bạn 😁
dùng con này cũng đc . nhưng ram vs máy ảnh quá kém ợ
@lexuanhoang95
Với giá tiền như thế mong gì hơn hả bạn 😁
Cam gọi là dùng để trang trí là chính thôi :D
cái ram thì chắc k duyệt đc. nhưng máy đc cái hoạt động cũng khá nhanh. pin trâu. và 3g theo mình dùng thì cũng rất khá
Độ pin Hybrid Mod made in tự tui ^^!

Ý tưởng của mình là tạo nên một viên pin dung lượng thật là cao có thể lắp cho cả 2 loại máy hoạt động mà không cần lỉnh kỉnh sạc dự phòng, sạc đa năng, không phải chờ đợi mất thời gian. Và quan trọng là nhỏ gọn cơ động, có thể lắp thẳng vào điện thoại để dùng hoặc bỏ ví, nhét túi như bật lửa.

trên 200% hiệu suất sử dụng!
và 100% tính di động, thời trang gọn nhẹ.

Muốn vậy cùng một viên pin nhưng phải có:

1~4 cell,
2 mạch sạc độc lập,
2 mạch bảo vệ khác nhau,
2 hệ thống cảm biến nhiệt độ.

Sơ chế:

Đầu tiên là lột vỏ từng viên pin, đánh nhám:

Hai viên khác hãng, khác pin out, một viên 1500 mAh 3 tiếp điểm, viên kia 1700 mAh 4 tiếp điểm.
Nếu làm 4 viên thì tổng 6600 mAh, 3 viên thì tổng 4900 mAh.
Nói chung là kích thước nhỏ gọn hơn sạc dự phòng rất rất nhiều.

• Nguyên Liệu

Chuẩn bị nguyên liệu:

• Dĩ nhiên đầu tiên là thân máy để ướm.
• 2 viên Pin V8403, V8404 (các bé này sẽ được ghép thông nhau)
• Ốp lưng V8403, V8404 TPU Polymer, bởi vì sau khi lắp pin Hybrid máy dày thêm 3 mm nên nắp pin bị kênh cần phải dùng ốp lưng thay thế, thằng TPU này rất dai và bền nên tháo ra tháo vào không sợ rách màng... benzen

• Dụng cụ

Dụng cụ:
Dao rọc giấy, thước kẻ, vỏ giấy decal, keo, v.v....

• Sơ chế

• Rã mask

• Mạch pin

• Khò dán Pin bằng công nghệ SMT

• Quấn lại vỏ

• Pin Hybrid Dual Pinout

• So sánh độ dày pin Hybrid chỉ dày bằng một chiếc răng hổ

• Lắp vào máy

• Pinout thứ 2: Mở ra một chân trời mới. (Hiện tại mình có rất nhiều ý tưởng. Sau này mình sẽ viết thêm nhiều bài về tác dụng kỳ diệu của pinout thứ 2 này^^)

• Máy dày hơn 3mm tuy nhiên loại bỏ được nắp pin.

• Lắp ốp lưng TPU Polymer trắng vào.

• Kiểm tra độ dày của máy.

• Nhìn từ phía trước.

• Thời gian sử dụng: FB, mail, check traking, nghe gọi nhắn tin mỗi ngày
47 tiếng pin từ 100% xuống còn 79%
--> 21% pin cho 47 tiếng sử dụng.

• Nhìn lại lần cuối, có nhầm không ta?

• Kiểm tra lại bằng app Battery Indicator Pro:
28 tiếng 26 phút - Sử dụng Nhẹ
12 tiếng 38 phút - Sử dụng Bình thường
6 tiếng 19 phút - Sử dụng Nặng
3 tiếng 10 phút - Sử dụng Nặng liên tục

• Nhìn lại lần cuối, nhớ ngày nào em còn chân lấm tay bùn, giờ thì thành tiểu thư đài các. (_ _")!

• Thu dọn chiến trường ^^!

Mình chưa kịp viết tỉ mỉ từng mục, nên đánh tạm tiêu đề cho mỗi mục. Sau này có thời gian sẽ đi sâu hơn từng mục.

Bạn nào hứng thú có thể xem lại bài cũ ngày xưa mình độ pin bằng công nghệ cũ hàn nối:
★[Modding] ★ Độ PIN KHỦNG cho bộ Gear ĐỘC!★http://goo.gl/cWGDl
★[MOD CASE] Alien Predator Hybrid♥Quái thú & Thợ săn hợp nhất★ ♥http://goo.gl/H4TJ1
★★◤Mod/Share◢ Độ Pin Hybrid+share Phụ kiện hiếm Case Ốp lưng ★ ♥ http://goo.gl/5PJWd

Còn hiện giờ mình dùng công nghệ khò dán SMD (_ _")!

Bắt tay vào làm:

Máy cần làm: Thí nghiệm làm pin Viettel V8403, V8404 trước, hai em này đều là smartphone chạy Android, một máy dùng pin của ZTE, một máy dùng pin của Huawei, hai hãng pin khác nhau, chấu pin cũng khác nhau một cái 3 pin out, một cái 4 pinout, Kích thước cũng khác.

Em V8403 mình chọn pin dung lượng cao 1500 mAh (pin gốc 1200 mAh)
bé V8404 mình chọn pin tiêu chuẩn: dung lượng 1700 mAh

Có thể ghép 1 viên pin V8403 với 1 viên V8404 cho ra pin Hybrid 3200 mAh
Hoặc ghép 1 viên V8403 với 2~3 viên pin V 8404

--> cho ra 4900mAh~ 6600mAh Với dung lượng này thì máy mình tăng thời gian sử dụng lên GẤP 5~6 LẦN.

Nhưng theo mình chỉ nên ghép 2~3 viên vì dày quá cũng không đẹp.

Với pin chuẩn 1200 mAh mình dùng bình thường, nghe gọi nhắn tin lướt web xem phim, chơi ít game, xài được khoảng 2~3 ngày. Giờ độ lên có thể dùng gần 1 tuần cho đến hơn hai tuần. Một con số đáng mơ ước đối với smartphone.

Thời gian sạc cũng lâu không kém: từ 4 tiếng cho đến 12 tiếng
Vấn đề này giải quyết khá đơn giản: Mình đang tính kích dòng sạc lên khoảng 1~2 A, thời gian sạc sẽ nhanh hơn gấp 2 đến 4 lần.

Pin Hybrid Mod ý tưởng của mình:
Ưu:
-Hiệu suất chuyển đổi là 100%
-Dung lượng tăng lên 213%~ 440%
-Thời gian chờ đợi 0 giây lắp là chạy.
-Kích thước vô cùng nhỏ gọn, chỉ bằng chiếc bật lửa, có thể tích hợp hẳn vào máy hay bỏ ví.
-Có thể ghép nhiều bộ pin xếp hình LEGO
-P/P hiệu năng/ giá thành rất cao, rẻ tiền mà chất lượng.
-Tăng gấp đôi tuổi thọ pin, máy do không phải chuyển đổi điện từ pin dự phòng sang máy + tản nhiệt tối ưu, chất điện phân trong pin không bị sôi.

Nhược:

-Mất công độ.
-Không sử dụng được nắp pin stock.
Phải kết hợp với case ốp lưng TPU
-Dày hơn máy gốc 3mm
-Nặng hơn khoảng 30 g

Pin Hybrid mod này chỉ là bước chuẩn bị cho các ý tưởng sau này của mình.
Có thực mới vực được đạo, có nguồn điện nuôi đủ mạnh, ổn định, dễ kết nối thì các ý tưởng kế đến của mình mới thực hiện được ^^!
Hồi bé mình đã nung nấu sẵn khoảng 5 6 ý tưởng chỉ tiếc là ngày xưa chưa đủ nguyên liệu, dụng cụ và kiến thức để biến chúng thành hiện thực.
Tuy chỉ là giải trí nhưng độ, mod cũng là niềm đam mê của mình T^T

Đang đấu nối, chụp, up, viết... bài tiếp theo
enix88
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Phung_Phiu Bái phục bro này ở đâu cho mình học hỏi giao lưu vói a^^
Có gì đâu bạn, chỉ là độ pin thôi mà ^^! Mình ở Hà Nội 😁
Con 8404 dùng pin sướng thật. Em dùng thì ít vào mạng nhưng nhắn tin rất nhiều mà toàn 2 ngày sạc lần.
Giờ dùng còn HTC rhyme pin 1600 mà nhanh hết quá 😔
Cũng khó trách, vì con HTC ra lâu rồi nên khó giữ được.
Pin Lithium giảm dung lượng theo thời gian, nên con nào mới hơn thì pin khoẻ hơn chút.
con 8404 độ pin lên thì mất bao tiền bác ơi?
nhận xét cá nhân khi sử dụng con này.

Bị lỗi khá nhiều. sóng 2 sim đôi khi mất sim 2 có lúc mất cả 2 ( có thể do con máy mình bị lỗi ) khởi động lại là ok

đôi lúc tự sướng tự khởi động lại nguồn không cần báo trước. thời gian nạp lại máy cũng nhanh khoảng 30s là ổn định trở lại @@

máy đôi lúc bị đơ, lag

bộ nhớ trong kém có 150m nên không cài được nhiều tiện ích.

Với giá thành như vậy nên không đòi hỏi nhiều được. Dùng on fabook. yahoo xem ngon youtube lướt web ổn. 3g tốt wife chưa sử dụng. có bờ lu tút. nhắn tin cũng mượt. pin dùng khoảng 2 ngày nếu không chơi game và xem phim x nhiều.
tưởng gì chứ cái này do sạc đấy mấy bạn . nhưng quyết tâm không mua hàng của thằng trùn quốc
vanthaoftu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bác nào chán dùng thì bán lại em làm con máy Sơ cua nhé. Giá máy mới giờ có 1tr (chính hãng cửa hàng Viettel) thì các bác để lại cho em tầm bn nhỉ? 😃​

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019