về active bảo hành máy macbook mới

softwind
28/10/2013 8:30Phản hồi: 59
e đang định múc 1 em mbp 2013. nhưng em chưa dùng mac os nên chưa rõ lắm về kích hoạt bảo hành. các bác cho em hỏi mbp có tự động kích hoạt bảo hành ở lần khởi động máy đầu tiên như iphone ko. hay là ta phải kích hoạt thủ công.
làm thế nào mình biết mbp đó chưa đc mở máy khởi động (boot) lần nào, vì em thấy làm lại seal cũng dễ mà.
em cảm ơn.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Y như iphone, ipad
@egyptian.pyramid tào lao mế lao !
@kevinprovn.bkhn Bệnh hả mày. Macbook lúc set up, vào wifi kich hỏa bj y chang ip ipad..... bộ mày xài hàng cũ hay sao mà không biết
active macbook có rất nhiều kiểu. có thể bỏ qua bước active lúc mở máy lên mà vẫn xài máy bình thường. có thể xài 1 vài tháng sau đó mới active vẫn ok.
không biết bác muốn thể hiện điều gì khi nói những điều này ?
@kevinprovn.bkhn làm như dễ qua mặt apple vậy. Rõ ràng sau khi kết nối wifi là nó bắt kích hoạt để tính ngày bảo hành.
@egyptian.pyramid ko biết nói sao nữa. nhưng thấy dạo này nhiều người đ' biết mà cứ thích đi nói lung tung thế nhỉ ?
@kevinprovn.bkhn Tao mua 2 cái macbook, biết nhiêu cái ip, ipad ở mỹ. Khi mang ra khỏi store nó tinh từ ngày đó, hay đôi khi không có tính. Chỉ khi mở máy đăng nhập wifi và kích hoạt nó mới bắt đầu tính lại thôi. Tao đặt macbook bỏ trong bestbuy mấy ngày, đem về để mấy ngày mới mở ra nhưng ngày bảo hành vẫn tính từ ngày tao mở máy ra. Cái vụ trôi bảo hành là láo tét.
mấy thím ở trên bớt chém zùm coi cái :p
đầu tiên trước khi mua bạn yêu cầu thằng bán máy mở mạng check cái series number ở phía sau cái hộp chưa bóc seal nhập hết số series vào thì apple sẽ cho ra kết quả là máy này có kích hoạt hay chưa nếu chưa thì yên tâm bước tiếp theo là "đập hộp" em nó sau khi mở hộp bạn coi tem này nọ có ms ko rồi mở máy kết nối wifi kích hoạt máy xong rồi đặt bảo hành nếu hàng công ty đến lúc này thì apple đã nhận kích hoạt máy bạn cuối cùng thì vào lại trang apple kiểm tra lại lần nữa xem cái series kích hoạt có giống ngày kích hoạt máy bạn ko thường thì lệch 2 ngày và ngày cuối được bảo hành nhá chúc bạn mua hàng xuông xẻ nhá 😁:D:D
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu nó đã xé seal, mở máy lên nhưng ko kích hoạt bảo hành. ng ta ko mua, nó tắt máy, đóng seal lại. đến lượt mình mua thì làm sao biết đc máy đã đc mở trước đó rồi ạ.
em tính múc hàng xách tay cho giá dễ chụi 1 tý.
thanks các ae.
@softwind số lần sạc, và quan trọng nhất là mac osx đã active hay chưa. nếu đẫ active mac osx là 100% máy đã qua sử dụng !
Thật sư bảo hành được tính từ ngày mua hàng. ( ngay lấy hàng ra khỏi store)
Không phải từ lức kích hoạt.
Nếu còn phân vân co thể gọi cho fstudiobyfpt hỏi nha.
Checkserial number có đến 2 trang . 1 trang cho kĩ thuật tại premium reseller
Trang còn lại của custommer. Chỉ có mua hàng chính hãng mới trùng ngày được. Hoặc lêch 1 ngày vì tính theo ngày của nơi xuất xứ máy
@Long Kim Pham thật sự là bác này nói cũng có phần đúng, nhưng bác cho e hỏi vd máy thương gia mua ở bên us mang về vn. rồi sau đó ở vn bán lại cho người dùng. vậy máy sẽ được kích hoạt bảo hành từ khi mua bên us hay khi các thương gia bán lại cho khách tại VN ???
Chốt : Máy được kích hoạt bảo hành thường thì vào ngày active máy, nhưng ko nhất thiết là phải active bảo hành ngay tại thời điểm mở máy lên sử dụng lần đầu tiên. máy vẫn có thể active bảo hành sau khi đã sử dụng 1 thời gian. và chỉ khi nào active được bảo hành trên trang apple.com thì mới biết chính xác được máy còn bảo hành bao nhiêu tháng và ngày active là ngày nào. ko phải 100% máy mới đều active bảo hành ngay tại thời điểm mở máy lần đầu tiên.
H2T3110
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kevinprovn.bkhn bác này đúng nè, mình xài được vài hôm rồi mà lên check seri trên trang chủ apple nó vẫn ghi là chưa active
Your Service and Support Coverage

MacBook Pro (Retina, 13-inch, Late 2013)

Serial Number: XXXXXXXXXXX
Check another serial number

Please validate your product's purchase date.

Apple is unable to provide information about your service coverage. Please sign in with your Apple ID and provide your product's date of purchase so that we can display your coverage information.

Mà bác ơi cho mình hỏi là để vậy luôn hay là vào active nó vậy bác, mình chẳng biết vậy là hên hay xui nữa
@H2T3110 Mốt active nó cũng tính từ ngày bác mở máy thôi, chứ chả ăn gian được đâu. Apple nó cáo già lắm, mac ox hay ios rất thông minh nên chả lừa được nó đâu. Xui rủi mất bảo hành luôn là toi
@H2T3110 Bác nói quá chuẩn. Máy MacBook của bạn mình. Mua về vào tháng 10/2022, Active máy đúng vào ngày mua. Nhưng không cài iCloud (nên apple không tự Active bảo hành) chỉ là không tải được trong Apstore thôi. Còn lại lướt web nghe nhạc các thứ tẹt. khoảng 6 tháng 6 nó mới kiểm tra nhưng máy vẫn chưa Active bảo hành. Thành ra nó nhập iCloud vào hãng mới bắt đầu Active bảo hành. Các bác có thể xem xét 2 cụm từ: Active máy và Active Bảo hành. Đang dính phải con Active máy rồi đây. Giờ chưa biết lấy chứng cứ gì chứng minh máy đã được Active trước khi đến tay mình. Bác @kevinprovn.bkhn hỗ trợ với
vừa mua ME294 3 ngày. khi mở máy không bắt nhập. nhưng khi bạn nhập bạn được chọn ngày avtive,trong năm nay muốn chọn ngày nào thì chọn. nhưng bạn chả thể tự chọn được thành công đâu, bạn sẽ p chọn đúng ngày lấy ra khỏi appstore mới có thể active,cùng lắm là chênh lệch vài ngày. 😃 bác lồng kím phàm nhắc em mới lôi máy ra active hehe
@minhdangerr chả bao giờ được nhập ngày sau đó đâu, thậm chí ban đầu thấy đuợv lời mấy ngày nhưng khoảng vài ngày sau nó update lại đúng ngay ngày đó. Kinh nghiệm của tôi qua gần 20 cái ipad, mấy cái iphone, 2 macbook pro retina mà không rành sau. Tôi đặt hàng bestbuy mà bận để yên mấy ngày sau mới lấy về và vài ngày nữa mới mở, nhưng ngày bảo hành vẫn tính từ ngày tôi mở máy kich hoạt. Thằng kia không biết quái gì bày đặt, định bán hàng lừa đảo lừa ta hay sao mà dám nói tôi tào lao. Macbook với iphone, ipad y chang nhau
@Mayan-Pyramid Mình nghĩ bạn nên xem xét lại, Mua thêm cái nữa cho chắc, Bác chưa gặp được cái trường hợp hay ho kia đâu. Tiện thể nếu có khiếu nại apple nên làm cái trò áp luôn cái Active bảo hành khi xuất xưởng thì hay quá, cho tôi xin phiếu đi kèm nha. chứ giờ nhiều máy Active nhưng chưa Active bảo hành quá
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
hic, em chưa dùng mac os mà thấy bảo hành thôi cũng có nhiều vấn đề nhỉ. ở HCM bác nào tư vấn em nên mua xách tay ở đâu ạ. Khi mua có cần yêu cầu họ đưa mình cái billing gốc mà ng bán first đã đưa cho họ ko. vì em nghe có một số nơi yêu cầu billing mới bảo hành và có bliing mới mua đc apple care 3 năm.
thanks ae.
nhờ các bác tư vấn thêm: em lần đầu dùng mac os, nên mua md 101 hay me865. Em thì đi dạy, làm research, matlab, word, ppoint...nhưng có điều trung bình một ngày em dùng máy cũng phải 16-17/24h ấy.
@softwind Ai mà cho bán cái billing address. Ở Mỹ, nếu mua online hay tại store trả bằng credit card, debit card thì phải nhập billing address khi check out, đây là thông tin riêng là địa chỉ nhà người ta. Còn nếu vô store mua trả tiển mặt thì chả có billing address
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mayan-Pyramid ủa, vậy khi mua chẳng có giấy tờ gì hả bác. lỡ có chuyện gì làm sao chứng minh đc máy đó thuộc sở hữu của mình 😆
@softwind Tốt nhất là xin cái reciept nếu họ còn giữ. Mà chắc ít ai rảnh mang từ Mỹ, Sing, HK cái tờ reciept về. VN, chưa kể lỡ họ mua số lượng lớn thì sao đưa được. Ipad 2,3 air, iphone 5, macbook pro retina và nhiều món điện tử khác mình đều giữ hộp và reciept kể cả reciept giấy hay trong account ở mấy trang apple.com, bestbuy.com hoặc amazon.com.
Có cái hộp là đủ chứng minh quyền sở hữu rồi
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
@softwind chà cái vụ này căn à nha sao lạ nhỉ lúc mình mua máy kiểm tra đầy đủ lúc kiểm tra series mọi thứ diễn ra bình thường mà sao lại có vụ này được chứ 🆒
thui các bác tự xử với nhau đi. cứ xem như mình chưa nói gì là đc !
@kevinprovn.bkhn hỗ trợ với bạn ơi, đang gặp phải cái hay ho trên
H2T3110
ĐẠI BÀNG
10 năm
@@
vậy h kích hoạt luôn hả bác
@H2T3110 Uhm, ăn gian làm gì. Tham thì thâm, đừng quên câu này. Để kể : năm ngoái cái ipad 3 của em mình nó xài từ tháng 3/2012 đến 6/2012 làm bể, đem vô apple store bỏ hơn 350 luôn applecare+ đổi cái khác. Lúc ở store check serial number chưa báo là active cái mới, mình nhập ngày hôm đó xong. Khi về nhà thì thấy nó tính từ ngày active cái bị bể ( cũ) chứ không phải ngày đổi cái mới. Còn cái của mình mua mở ra mấy ngày sau nó chưa active, rồi thấy nó active mấy nagfy sau đó ( lời mấy ngày) mà sau đó nó sửa lại đúng ngay ngày mở máy luôn. Hệ thống apple nó rất khôn@@
bảo hành của macbook có 1 khung bảo hành riêng cho từng máy được bán ra ngay tại thời điểm máy đó được bán ra từ applestore chính hãng.
thương gia mua máy chính hãng từ applestore về để bán lại thì chắc chắn apple sẽ lưu lại toàn bộ serial của từng máy đã bán ra và sẽ có 1 thời gian nhất định để người thương gia đó bán máy ra cho khách mà vẫn chưa bị trôi bảo hành.
Nói cho rõ hơn là VD người thương gia đó mua máy tại applestore tại tháng 1-2013 thì chiếc macbook đó sẽ có khung bảo hành từ tháng1-2013 tới tháng 5-6 -2014. nhưng chiếc macbook sau khi kích hoạt vẫn sẽ được hưởng 12 tháng bảo hành hoặc ít hơn, nếu cao hơn thì chắc chắn phải mua applecare.
VD người dùng mua lại chiếc macbook đó từ thương gia vào tháng 2-2013 và active thì chiếc macbook đó sẽ có thời gian bảo hành từ 2-2013 đến 2-2014. nếu macbook đó active vào tháng 5-2013 thì sẽ đc bảo hành tới 5-2014. còn nếu macbook đó active vào tháng 7 hay 8-9-2013 thì cũng chỉ sẽ được bảo hành tới 5 hoặc 6-2014 ( đây gọi là hiện tượng trôi bảo hành ). cũng có thể bạn active máy lên cũng ko còn ngày bảo hành nào vì đã quá cái khung bảo hành của apple từ khi chiếc máy đó đc bán ra tại applestore chính hãng.
khoảng thời gian từ khi người thương gia mua máy từ tháng 1-2013 tới chậm nhất là 5-6-2013 phải bán để máy đó đc hưởng đúng 12 tháng bảo hành là khoảng thời gian apple gia hạn cho sản phẩm đó phải đến được tay người tiêu dùng ( khoảng thời gian người thương gia đó bán máy ) nếu bán chậm hơn thì sẽ ko đủ 12 tháng bảo hành cho sản phẩm đó.
Active bảo hành macbook có thể active trước khi máy đó được mở lên sử dụng, hoặc sau khi máy đó được active lên sử dụng, hoặc cũng có thể active ngay tại thời điểm máy đó được mở lên sử dụng. Muốn biết máy đó đã qua sử dụng hay chưa thì chỉ có 1 cách để biết chính xác đó là hệ điều hành mac osx đã active hay chưa. lúc active mac osx khi máy còn mới 100% hoàn toàn khác so với lúc cài lại mac osx cho máy. nếu mac osx 100% chưa đc active thì máy đó hoàn toàn từ tay apple đưa đến tay bạn là người sử dụng đầu tiên. vì chỉ có apple mới có thể hồi phục được mac osx trở về ngay trạng thái chưa active.
Con lạy các thánh biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột dùm. lâu lâu từ macvn qua tinhte giúp đỡ các inewber mà sao toàn gặp gì đâu !
@kevinprovn.bkhn bác này nói đúng 100% rồi. vả lại đi cãi nhau vs ng ta làm j. ng ta không biết ng ta thiệt, đôi co với mấy ông không biết j nhảy đi tư vấn đau đầu lắm😃
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kevinprovn.bkhn bác ơi, chỉ nốt em với, khác nhau như thế nào ạ. bác có videos clip thì càng hay.

.thanks bác.
H2T3110
ĐẠI BÀNG
10 năm
vừa mới active nó tính luôn ngày mình chọn luôn
@H2T3110 bạn mua máy ngày nào và bắt đầu sử dụng ngày nào và active bảo hành ngày nào ?
lấy gì chắc, hay dùng để lừa gạt cái vụ trôi bảo hành, vn lắm kẻ gian thương lừa gạt lắm. Lời kẻ bán giải thích lấy cái gì đảm bảo, trừ khi chính apple công nhận thì mới tin =)))Cái bọn gian thương ở vn bán mắc mà còn dối trá, luộc đồ mà dám tự nhận là thương gia hả. Đơn giản bọn chúng là kẻ cơ hội mà không có đạo đức kinh doanh thôi. Chả bù như ở các nướckhác, khách hàng là thượng đế, không thích thì có quyền trả lấy tiền lại:rolleyes:
khác nhau ko nhiều, nếu bác đã từng active 1 macbook mới và đã từng cài lại mac osx cho macbook thì bác sẽ nhận ra. đối với mac osx chưa active thì đoạn giới thiệu ban đầu sẽ nhiều hơn và có 1 bước giới thiệu thêm, còn đối với cài lại thì hoàn toàn ko có. trước kia còn học cntt mình có đi cài mac osx cho mấy bác inewber kiếm cafe uống. 1 ngày cài đi cài lại cho rất nhiều người. nếu bác kết hợp được với cái pin với số lần sạc là 0 thì máy là hoàn toàn là mới 100% rồi. có thể là 1 nếu phải cắm sạc để active !
manurock86
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kevinprovn.bkhn Chào bạn, mình sắp mua mac. Muốn nhờ test và học hỏi 1 chút từ bạn.^^!
skeleton147
ĐẠI BÀNG
10 năm
hồi trước thằng bạn gửi về cho 1 cái macbook, cứ thía mà xài,xài được khoảng gần 4 tháng thì mới biết chưa active,lên active mà phải lùi mất 1 tháng nó mới cho active.
Tin cái bọn gian thương chỉ thiệt thôi. Tôi vô bestbuy, apple store mua là,xong. Lời bọn gian thương khó mà tin, nếu nhiều mánh vậy thì càng không nên mua bọn này. Lúc mở máy set up, kết nối wifi, đăng nhập apple id , chọn dùng icloud, định vị,... rồi cuối cùng nó hỏi có register với apple không thì chọn luôn cần chi phải hoãn, ăn gian làm quái gì
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
hi các bác
có 1 bạn bên nhật tảo bán 1 mbp 2013 xách tay US về. Bác ấy bảo hàng còn nguyên seal thùng seal máy, chưa mở máy lần nào nhưng bảo hành thì đã đc kích hoạt gần 1 tháng rồi do mua online.
Vậy có đáng tin ko các bác. Mua online là đã kích hoạt time bảo hành ngay à.

@softwind Tin 100% bạn ah. Chuyện này là bt. Mình mua về dùng nên tìm những con này để giảm giá thành đi 1 chút. Mấy con bị active online down giá so với con chưa active tầm 2-3tr
Ok thui. Có gì cứ call mình 0932682733
Bác nào có kinh nghiệm thì bày cho e các bước active lun...còn nhìu người chưa nắm rõ các bước nữa mà
@HongLanHoa mình có hướng dẫn cụ thể rồi mà bạn cuộn trang xem lại đí chúc bạn vui 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019