Về việc Carrier IQ âm thầm theo dõi hầu hết smartphone

Didu
1/12/2011 11:29Phản hồi: 247
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thỉnh thoảng em có đi với bồ nhí liệu có lộ ko các bác....?
Vậy còn gì là quyền riêng tư nữa
điều buồn cười là em Nokia nhà mình vẫn khăng khăng không sử dụng trong khi công ty kia đã tìm ra được là có @@~
Các bác nào dùng iOS thì vô đây để tắt cái này đi nhé, chỉ cần turn off cái Diagnostics & Usage là xong. Dù sao iOS vẫn hơn mấy OS khác khi cho người dùng lựa chọn off hay on cái này , riêng Android thì tích hợp sâu vô trong hệ thống và KHÔNG hề có nút để turn off, haizzz chán Google , ngày càng evil quá đáng

PS : cái Carrier IQ này chỉ có trên iOS firmware 5 thôi , mấy firmware trước ko có
phát ngôn thật vô đối , chú em là ai mà ngông cuồng vậy? Bộ não của chú chưa chắc hơn được ai đâu ? Cần cập nhật lại kiến thức về android và google đi rồi hẵng vô đây mà phát ngôn nhé. Tôi nói có sách mách có chứng hết , Android là open source nhưng các OEM mún đưa vào điện thoại đều phải wa sự kiểm duyệt của Google hết sau đó mới được tung ra thị trường. Còn mún tham khảo thêm ko ? Vô đây mà đọc đi.
http://www.theverge.com/2011/05/12/google-android-skyhook-lawsuit-motorola-samsung/
le9569
ĐẠI BÀNG
12 năm

Cái này, bác lầm rồi. Cty bán camera không phạm luật, kẻ phạm luật là người đi chụp lén....!

Luật ở Mỹ rất rõ ràng, khi 1 cty muốn thu thập thông tin gì từ người xử dụng, đều phải xin ý kiến. Ngay cả cái diễn đàn này, khi bác đăng ký 1 tài khoản, bác cũng phải đồng ý những điều lệ của Tinhte. Nếu bác không đồng ý, bác không tạo được tài khoản.

Ngược lại trong trường hợp CIQ, họ không thông báo cho người xử dụng mà toàn quyền thu thập tin tức, đi sai với luật bảo vệ quyền riêng tư của Mỹ (First Amendment). Nên họ bị kiện . 😃
Arabia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chỗ nào nói OEM dùng Android phải qua kiểm duyệt ? Đồng chí cần học tiếng Anh cho tử tế vào để hiểu văn bản nó nói cái gì. Tôi dịch hộ đồng chí những điểm chính này:

1)Hệ điều hành Android thì open, nhưng ứng dụng của Google như gmail, youtube, android market thì không. Muốn sử dụng những ứng dụng này thì mới cần sự kiểm duyệt sự tương thích ứng dụng từ Google. Cho nên trên thực tế vẫn có những thiết bị chạy Android không có những ứng dụng mà ta vẫn nghĩ là "hiển nhiên phải có cho Android" trong đó Kindle Fire là con mới nhất như thế.
2)Kiểm duyệt phần cứng để hạn chế sự phân mảnh.

Nói chung mấy cái kiểm duyệt của Google chỉ là "compatibility test" (dịch ra tiếng Việt là tính tương thích). Còn những cái khác tại sao Google nó phải quan tâm ? Là đồng chí đồng chí có bỏ thêm công xem xét các hãng sản xuất nó nhồi nhét thêm cái gì không khi đồng chí chả nhận được xu mẹ nào từ đấy ?

Mà nói chung cái Carrier IQ này có từ việc các nhà mạng Mẽo lấy thiết bị của các hãng sản xuất rồi chế thêm vào. Chứ còn dùng thiết bị ngoài nước Mẽo thì nhìn chung không cần quá lo lắng. Ví dụ Galaxy S, S2 bản quốc tế, check thử chả thấy gì.
He, đâu có nhầm. Tại bác không đọc kỹ cm của mình mà. Mình cm 1 bác kêu android của google nên G phải chịu trách nhiệm, haizz!
Cái này do android nó được phát free và các công ty mang về chỉnh sửa nên bị dính vào sao bắt G chịu trách nhiệm đc.
bhkien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Android có quá nhiều nguy cơ về bảo mật. Hết hacker lại đến chính các công ty phần mềm tự nhúng mã theo dõi người dùng. Không biết nếu nhân viên trong Carrier IQ có những người không tốt thì mọi riêng tư, bí mật kinh doanh... sẽ bị lộ hết.
Leobillz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rom CM ko có cái này, nhưng chắc sẽ có cái khác...hjhj! Đời....
khổ bác thông cảm đừng gạch mấy em nọ đám nhà quê ra tỉnh chưa sài hết chức năng của smartphone, mấy cái cc hay internet banking email có các thư quan trọng như số liệu công ty các thứ em nó có biết đâu mà 😆.

p.s khi nào các bạn dính vào rồi thì mới biết nhé, đơn cử như số liệu công ty tụi nó hack được tụi nó xem ok là tụi nó dồn mua cổ phiếu là đã bao tiền rồi í. Đơn giản hơn chú dùng thẻ tín dụng mua hàng tụi nó lấy được thì cứ phải gọi là thôi rồi :banghead:

and ăn gạch vì ko tắt được nhé còn ios tắt ok, dân vn mình thì toàn disable mấy cái này cho đỡ tốn pin nên chả sợ
Nó không tắt được nhưng bản chất nó ko được tích hợp trong HĐH (IOS có sẵn nhé, chứng minh là điện thoại của các hãng khác sài adroid có nhưng của G ko có nhé). Các hãng khác mang android về tùy biến tích hợp thêm vào nên mới dính đó, ko phải lỗi của G!
d73b3e
ĐẠI BÀNG
12 năm
Droid 3 có dính quả nầy không ta....?
theo dõi kệ chứ sao đâu. @@ bao nhiêu cuộc gọi tin nhắn tổng đài đều biết được. khỏi lo vi vu đi. không phải tốn 1usd mua phần mềm. mà thang này chắc sẽ giàu lắm đây. khoảng mấy 100 tr người xài smarthphone là có 100 tr usd rồi giàu.
Cha nó, mình nhắn tin cú pháp rút tiền hay lên mạng chuyển khoản, paypal nó biết hết ráo.... giờ phải làm sao ?
đập nát mẹ công ty nó ra , bố láo ăn cắp :-w
Tôi thấy việc theo dõi cũng chả làm sao vì mình minh bạch,chả có vấn đề gì to lớn.Có khi theo dõi lại hay phát hiện ra các nguy cơ như khủng bố,v.v...cái này cài vào để theo dõi xem khách hàng cần gì ở điện thoại giúp các hãng sản xuất ra những chiếc Đt tốt hơn cũng hay
handukims
TÍCH CỰC
12 năm
Trời ạ. Thế này thì làm gì còn cái gọi là riêng tư cá nhân nữa.
cocconden
TÍCH CỰC
12 năm
chết rồi..mới giao dịch 1tỉ đô Zimbabwe....có lộ không trời 😁
Người dùng đúng là chẳng biết gì về cái này. Các hãng làm gì cũng phải chịu.
Tim Tam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vụ bê bối này là cực kì lớn. Phải gọi là vụ "AndroidGate" mới xứng nhỉ ?

Theo dõi nhất cử nhất động của khách hàng, mà ko hề thông báo, ớn ăn thiệt ! Bác nào lỡ dùng SmartPhone để thanh toán tiền bạc thì bi giờ lo dựng tóc lên nhá 😆
Các bác nào mà là fan của Google thì vô đây mà đọc cho kỹ đi nhé : http://www.theverge.com/2011/12/1/2602313/google-nexus-android-phones-and-original-xoom-tablet-do-not-include

Google tuy ko tích hợp vô hệ thống cái carrier này trên những điện thoại của nó , nhưng lại chấp nhận cho những điện thoại của các hãng khác tích hợp sẵn phần mềm Carrier này có thể pass qua vòng kiểm tra của Google nhé, khi mà phần mềm này có thể lấy những thông tin tài khoản từ Gmail , Google Map , Android Market ... trong khi trước đó thì trưởng nhóm mảng Mobile của Google , Andy Rubin, thì lại cấm Samsung và Motorola tích hợp 1 phần mềm xác định vị trí thông qua wifi của bên thứ 3 --- " but allow phones with the software to pass the various Android compatibility tests required to license its apps like Gmail, Google Maps, and Android Market. (Google's Andy Rubin has issued emergency "stop ship" orders to Samsung and Motorola for including third-party Wi-Fi location software in the past, after all) "
enix
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dù là cho pass nhưng vẫn còn tốt hơn nhiều iOS đã tích hợp vô sẵn, vậy mà cứ đè đầu Google với Android mà chửi, có bác phía trên còn gọi là "AndroidGate" mới ghê >.<
enix
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngốc, bác lên mạng tìm hiểu lại khái niệm open source đi rồi đọc lại phát biểu của bác, nói nhiều với bác mệt quá.

Ngốc với cái kn "minh bạch" của bác, giả sử bác dùng điện thoại thực hiện giao dịch qua mạng thì có minh bạch ko, và có thằng nhân viên Carrier trộm bán ra ngoài vậy có tiêu ko, rồi tài khoản email, tài khoản ... nữa, có j mà ko minh bạch.
sunsunai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác bình tĩnh nào....Rõ ràng là tất cả các hãng sử dụng các hệ điều hành Android, Symbian, RIM và ngay cả Apple với IOS cũng đều đã kí kết với thằng Carrier IQ về việc theo dõi đt cá nhân thông qua phần mềm được tích hợp của nó cho nên các bác có kiện thì kiện mấy hãng sản xuất chứ đừng có mà đi kiện nó làm gì cho mệt sức.

Nhưng cái quan trọng ở đây là Apple với IOS cho người dùng có sự lựa chọn khi có thể Turn Off chức năng này. Còn ở các HĐH của các hãng khác mà điển hình là HĐH có nhiều người sử dụng như Android thì nó đã được tích hợp sẵn trong HĐH và không có bất kì thông báo gì đến người sử dụng ngay và thậm chí là nó đã được cài đặt sâu trong HĐH khiến cho người dùng không thể nào phát hiện và quản lý việc chấp nhận nó hay không.

Nói tóm lại thì đã phần là các máy sử dùng Android đã và đang để người khác khai thác những thông tin cá nhân bí mật và nhạy cảm trên chính điện thoại của mình. Các bác nên xem lại như thế nào và nên lên đại diện của các hãng tại Việt Nam để khiếu nại vì chất lượng tiêu dùng của chính mình thôi.
Khổ với mấy thằng cuồng Android =)), mắt nhắm mắt mở đọc không hiểu ý em ah =)).
Thằng này đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm!
Thôi em té, anh nguy hiểm nhất rồi. Ngu, đọc không ra chữ lại bảo người khác nguy hiểm. Đến lúc không có cái android mà xài thì đừng hỏi tại sao nhé.
silveraero
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bị não à :|
Té đi và nên bớt tỏ ra nguy hiểm!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119